Announcement

Collapse
No announcement yet.

HDD SATA II กับ เมนบอร์ดเก่า (PC)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HDD SATA II กับ เมนบอร์ดเก่า (PC)

เมนบอร์ดรองรับ IDE อะคับ อยากซื้อ HDD SATA II (PC) มาใส่ต้องทำไงบ้างคับถึงจะให้มันใช้งานได้

1. ต้องซื้ออะไรเพิ่มแพงมั้ยคับ
    2. ต่อแบบภายใน กับแบบภายนอก ต้องใช้อุปกรณ์ชนิดไหนบ้างคับ
    3. ถ้าต่อภายนอก มีแบบไม่ผ่าน USB มั้ยคับ มันช้าอะ
    4. ถ้าเมนบอร์ดรองรับ SATA แล้วเอา SATA II มาใส่ มันก็ยังใช้ได้ใช่มั้ยคับ แต่จะทำงานโหมด SATA หรือ SATA II คับ
    5. ช่วยตอบด้วยเถอะคับ

1. การ์ด SATA แพงกว่าบอร์ดอีกครับ เปลี่ยนบอร์ดเลยดีกว่า
    2. ภายในดีกว่าครับ ทั้งเรื่องการส่งผ่านข้อมูล และความเสี่ยงการกระทบกระเทือนของ HDD
    3. USB มันช้าจริงครับ ลองหา e-sata นะ (USB3.0 จะมาในปลายปีนี้ เร็วกว่า SATA2 อีก)
    4. ใช้ได้ครับ แต่ความเร็วจะเท่ากับ sata1 (150MB/s) ถ้า SATA2 จะอยู่ที่ 300MB/S
    5. ตอบให้ละครับ อิอิ

Comment

^
      ^
      เยี่ยมเลย ข้อ 4.อยากรู้มานานแล้ว

Comment

ข้อ4

อย่าลืมเสียบ jumper ด้วยนะจ๊ะ ไม่งั้น บอร์ดจะมองไม่เห็น HDD

d(^__^")b

Comment

Jumper โดดกระชากมิติ - -"

Comment

มันมีตัวแปลง IDE to SATA ครับ ใช้เสียบกับช่อง IDE ตัวเดิมได้เลย
            ผมซื้อมาทดสอบดูแล้ว ใช้ได้ดีไม่มีปัญหาครับ ตัวนี้สามารถแปลง SATA to IDE ได้ด้วย ราคาไม่แพงครับ ประมาณ 260-290 บาท
            เวลาใช้ดูช่องเสียบให้ดี ๆ เพราะ IDE to SATA กับ SATA to IDE จะเสียบสาย SATA คนละช่องกัน

ไม่ควรนำไปใช้กับ CD หรือ DVD ROM แบบ SATA (ผมลองแล้วไม่เวอร์ค)

Comment

Originally posted by TheBoat View Post
              ข้อ4

อย่าลืมเสียบ jumper ด้วยนะจ๊ะ ไม่งั้น บอร์ดจะมองไม่เห็น HDD

d(^__^")b
              sata มันต้องเสียบจัมเปอร์ด้วยหรอครับ

Comment

Originally posted by Nai View Post
                มันมีตัวแปลง IDE to SATA ครับ ใช้เสียบกับช่อง IDE ตัวเดิมได้เลย
                ผมซื้อมาทดสอบดูแล้ว ใช้ได้ดีไม่มีปัญหาครับ ตัวนี้สามารถแปลง SATA to IDE ได้ด้วย ราคาไม่แพงครับ ประมาณ 260-290 บาท
                เวลาใช้ดูช่องเสียบให้ดี ๆ เพราะ IDE to SATA กับ SATA to IDE จะเสียบสาย SATA คนละช่องกัน

ไม่ควรนำไปใช้กับ CD หรือ DVD ROM แบบ SATA (ผมลองแล้วไม่เวอร์ค)

เจอของโดนใจ บอร์ดเก่ามักเจอปัญหานี้ ถามต่อหน่อย IDE To SATA 1 ตัวแปลง/ 1 HDD. SATA ใช่มั้ยครับ

Comment

Originally posted by noomkorat View Post
                  เจอของโดนใจ บอร์ดเก่ามักเจอปัญหานี้ ถามต่อหน่อย IDE To SATA 1 ตัวแปลง/ 1 HDD. SATA ใช่มั้ยครับ
                  ใช่ครับ

IDE to SATA หนึ่งตัวแปลง ใช้ได้กับ HDD SATA หนึ่งตัว
                  ช่องเสียบ SATA อีกช่อง เอาไว้แปลง HDD IDE ให้เป็น SATA ครับ

Comment

Working...
                  X