Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใส่แรม4GBเห็น3GB..ผู้ควรทำไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใส่แรม4GBเห็น3GB..ผู้ควรทำไงครับ

CPU5200+
    M/B M2N/MX ใส่แรมได้4แถว
    HDD 640 (320*2)
    PSU 500W
    สเป็คประมาณนี้และครับ แต่ผมได้ใส่แรม 667/1G 4แถว แต่มันเห็นแค่3GB ควรทำไงครับ
    บอกละเอียดหน่อยนะครับ งงมานานแล้ว (ใช้CPUZดูก็ครบ4แถว แถวล่ะ1G แต่เห็น3G)
    ...ขอขอบคุณมานะที่นี้ครับ...

เรื่องปกติครับ จะให้เห็น 4 กิ๊ก ต้องลงวินโดว์วิสต้า 64 บิต เท่านั้นครับ
    ลงวินโดว์ตัวอื่นจะเห็นแค่ 3 กิ๊กครับ
    ข้อมูลอื่นๆลองเสิร์ชหาในกลูเกิ้ลครับ

Comment

แล้วที่มันวิ่งจิงๆๆอยู่ที่เท่าไรครับ4GBไหม มีทางอื่นอีกไหมครับเนี่ย อยากรู้จัง

Comment

Originally posted by wondertar View Post
        แล้วที่มันวิ่งจิงๆๆอยู่ที่เท่าไรครับ4GBไหม มีทางอื่นอีกไหมครับเนี่ย อยากรู้จัง
        OS เห็นเท่าใหร่ก็ใช้งานได้เท่านั้น ( ให้ดูที่ Windows Task Mamager นะ )
        วิธีแก้ คือ
        format ลง วินโดวส์ XP หรือ Vista ที่เป็น 64-bit นะ (จะใส่กี่ GB ก็ เห็นครบและใช้งานได้ทั้งหมด)

Comment

วิ่งจิงๆก็4GB ตามที่ใส่หล่ะคับ แต่วินโดว์มันเห็นแต่3คับ ปกติคับ ไม่ต้องกังวล ถ้าอยากให้เห็น 4Gb ต้องลงวินโดว์ 64 bit ตามที่ท่านบนๆบอกมาอ่ะคับ

Comment

ช่าย ของผม 4 G เหน 3.5 แค่นี้ก้อเร็วแล้วสำหรับ xp 32 bit

Comment

ควรจะไปใช้ วินโดวส์ 64 bit ครับ
              Xp หรือ vista ก็ได้ ขอให้ เป็น X64
              เครื่องเห็น 4 Gb แต่วินโดวส์เห็น 3 ก็ใช้ได้แค่ 3 ครับ เพราะวินโดวสืรู้จักแค่ใหน ก็ใช้งานแค่ที่เห็นครับ
              Last edited by Error_Pc; 21 Nov 2008, 00:22:46.

Comment