Announcement

Collapse
No announcement yet.

พรุ่งนี้จะไปซื้อ i7 ครับ ขอสอบถามความเห็นหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ยอมคับ ตามใจพี่เถอะคับ พี่ ฉลาดยักษ์

Comment

555 เอาละครับ จะเล่าว่าด้วยความโง่ของไอ้กระผมเองให้ฟังครับ (บางคนอาจจะสังเกตเห็นแล้วจากของที่ผมซื้อว่ามีอะไรผิดปกติ) ใครจะซ้ำเติมอย่างไรก็ตามสบายนะครับ แต่เอาเป็นว่าถ้าซ้ำแล้วก็ขอคำแนะนำให้ผมด้วยก็จะขอบคุณมากครับ

คืองี้ครับ ไอ้ร้านที่ผมไปซื้อวันนี้บอร์ด บอร์ด P6T มันหมดครับ ผมก็เลยไม่คิดไรมาก คว้าเอา Eclipse มาเลย(แบบว่าต้องรีบใช้) จากนั้นปัญหาหลักก็ตามมาครับ นั่นคือ Ram นั่นเอง...

เห็นจากรูปแล้วใช่ไหมครับ...ว่าผมเอาอะไรมา คืองี้ครับ วันนี้ผมเดินหาทั้งพันธ์ทิพย์แล้ว Triple เหลือแต่แบบ 6G ครับ แบบ 3G หมด ของจะมาอาทิตย์หน้า ไอ้ครั้นจะเอา Triple 6G ก็ไม่รู้จะเอามาทำไม เพราะ Window32bit เห็นไม่ถึงอยู่แล้ว สรุปก็เลยได้ 4G Dual 1600 CL7 มาครับ...

พอมาถึงบ้าน...ปัญหามา ปัญญาเกิดครับ กำลังจะประกอบ ขณะที่คว้า Manual Mainboard มาอ่าน ก็เจอะ!!เข้าให้ครับว่ามันเขียนว่า Support for 3 Channel DDR3 1333/1066 ครับ??!!!...จ้ากกกกกกกกก...งานเข้า...ซวยแล้วกรู

Comment

Originally posted by ko.. View Post
        555 เอาละครับ จะเล่าว่าด้วยความโง่ของไอ้กระผมเองให้ฟังครับ (บางคนอาจจะสังเกตเห็นแล้วจากของที่ผมซื้อว่ามีอะไรผิดปกติ) ใครจะซ้ำเติมอย่างไรก็ตามสบายนะครับ แต่เอาเป็นว่าถ้าซ้ำแล้วก็ขอคำแนะนำให้ผมด้วยก็จะขอบคุณมากครับ

คืองี้ครับ ไอ้ร้านที่ผมไปซื้อวันนี้บอร์ด บอร์ด P6T มันหมดครับ ผมก็เลยไม่คิดไรมาก คว้าเอา Eclipse มาเลย(แบบว่าต้องรีบใช้) จากนั้นปัญหาหลักก็ตามมาครับ นั่นคือ Ram นั่นเอง...

เห็นจากรูปแล้วใช่ไหมครับ...ว่าผมเอาอะไรมา คืองี้ครับ วันนี้ผมเดินหาทั้งพันธ์ทิพย์แล้ว Triple เหลือแต่แบบ 6G ครับ แบบ 3G หมด ของจะมาอาทิตย์หน้า ไอ้ครั้นจะเอา Triple 6G ก็ไม่รู้จะเอามาทำไม เพราะ Window32bit เห็นไม่ถึงอยู่แล้ว สรุปก็เลยได้ 4G Dual 1600 CL7 มาครับ...

พอมาถึงบ้าน...ปัญหามา ปัญญาเกิดครับ กำลังจะประกอบ ขณะที่คว้า Manual Mainboard มาอ่าน ก็เจอะ!!เข้าให้ครับว่ามันเขียนว่า Support for 3 Channel DDR3 1333/1066 ครับ??!!!...จ้ากกกกกกกกก...งานเข้า...ซวยแล้วกรู

55555 งานเข้าเเล้วไง รู้สึกว่าตรงเเรมเขาห้ามใช้ไฟเกิน 1.6ด้วยนะไม่จะเกิดอันตรายต่อCPU
        อาว ท่านเล่นเเรม ของ 775 เข้าเเล้วหรอครับ เอา สู้ๆๆ ลูกพี่
        Last edited by gonpofin; 21 Nov 2008, 23:21:53.

Comment

อะ...ต่อครับ นั่งนึกไปนึกมา ก็เลย คิดหาทางแ้ก้ปัญหาได้ 2 ทางคือ

1.เอาบอร์ดไปคืน แล้วไปหา Ex58-UD5P ของ Gigabyte มาใช้แทน เพราะ Support Bus 1600 เพื่อจะได้เอามาใช้กับแรมที่ซื้อมาแล้ว (แต่เท่าที่เดินๆดูผมก็ยังไม่เห็นว่าร้านไหนมันมีบอร์ดตัวนี้เลย ใครรู้บอกทีครับ...)

หรือ

2.เอาแรมไปคืนครับ แล้วก็รอๆๆๆๆๆๆ พุธหน้า ให้ DDR3 Triple 3G Bus 1333 มา แล้วก็ทนฟังพี่ชายตัวเองด่าไปอีกประมาณ 5 วัน

ตามนั้นครับ ไหนๆก็จะโดนด่าแล้ว ขอคำแนะนำพี่ๆเพื่อนๆต่อเลยแล้วกันครับ... พี่ผมใช้งาน Graphic 2D (ภาพถ่าย ไฟล์ Raw) โดนเฉพาะโปรแกรม LightRoom เป็นหลักครับ Ramแบบไหนถึงจะเหมาะกับงานแบบนี้ที่สุดเหรอครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปล. สาเหตุที่ต้องเปลี่ยนเครื่องให้แรงที่สุดเท่าที่เงินจะจ่ายได้ เพราะเวลา Zoom เข้า-ออก หรือปรับค่าสีต่างๆ มันจะมีหน่วงนิดๆครับ + เวลา Render ภาพจำนวนมาก็ค่อนข้างใช้เวลา ดังนั้น สมมุตว่าปรับภาำำพวันละ 300 รูป ถ้าประหยัดการทำงานไปได้รูปละ 30 วิ ก็ได้เวลามามากขึ้นตั้ง 2ชั่วโมงครึ่งแน่ะครับ...
          Last edited by ko..; 22 Nov 2008, 00:30:45.

Comment

ู^
            ^
            นั่นไงคับ งานเข้าเลย
            ผมแนะนำว่าให้ไปซื้อแรมมาอีก 1 คู่ แล้วแกะมาใช้แค่ อันเดียว ส่วนอีกอันเอาไปรองขาโต๊ะคอม

ตอนนี้ถ้าจะซื้อ i7 สงสัยต้องรอ แรม DDR3 แบบเพจ 3

Comment

Originally posted by ko.. View Post
              อะ...ต่อครับ นั่งนึกไปนึกมา ก็เลย คิดหาทางแ้ก้ปัญหาได้ 2 ทางคือ

1.เอาบอร์ดไปคืน แล้วไปหา Ex58-UD5P ของ Gigabyte มาใช้แทน เพราะ Support Bus 1600 เพื่อจะได้เอามาใช้กับแรมที่ซื้อมาแล้ว (แต่เท่าที่เดินๆดูผมก็ยังไม่เห็นว่าร้านไหนมันมีบอร์ดตัวนี้เลย ใครรู้บอกทีครับ...)

หรือ

2.เอาแรมไปคืนครับ แล้วก็รอๆๆๆๆๆๆ พุธหน้า ให้ DDR3 Triple 3G Bus 1333 มา แล้วก็ทนฟังพี่ชายตัวเองด่าไปอีกประมาณ 5 วัน

ตามนั้นครับ ไหนๆก็จะโดนด่าแล้ว ขอคำแนะนำพี่ๆเพื่อนๆต่อเลยแล้วกันครับ... พี่ผมใช้งาน Graphic 2D (ภาพถ่าย ไฟล์ Raw) โดนเฉพาะโปรแกรม LightRoom เป็นหลักครับ Ramแบบไหนถึงจะเหมาะกับงานแบบนี้ที่สุดเหรอครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปล. สาเหตุที่ต้องเปลี่ยนเครื่องให้แรงที่สุดเท่าที่เงินจะจ่ายได้ เพราะเวลา Zoom เข้า-ออก หรือปรับค่าสีต่างๆ มันจะมีหน่วงนิดๆครับ + เวลา Render ภาพจำนวนมาก็ค่อนข้างใช้เวลา ดังนั้น สมมุตว่าปรับภาำำพวันละ 300 รูป ถ้าประหยัดการทำงานไปได้รูปละ 30 วิ ก็ได้เวลามามากขึ้นตั้ง 2ชั่วโมงครึ่งแน่ะครับ...
              DDR2 BUSS 1200 CL5-5-5-15 ไฟ2.3 มีเจ้าเดียว Kingston hyper x
              เเละ อีกตัว DDR2 BUSS 800 CL3-3-3-10 kingston hyperx อีกเช่นเคย
              หุหุหุ ผมตามหามาจนทั่วเเละะ เจออยู่ที่พันทิพ โกลคอม

Comment

555 งานนี้ทำใจครับ ไอ้เราก็ไม่เคยใช้ Triple ซะด้วย

Ram ที่ผมเอามา คือ OCZ ครับ Pc3 12800 (รหัสคือ OCZ3P1600EB4GK ครับ) CL 7-7-6 ไฟ 1.8v ครับผม

ว่าแต่ ถามแบบโง่ๆเลย...มันใส่กันได้เหรอครับ ทั้งตัวที่พี่ gonpofin แนะนำ หรือทั้งตัวที่ผมซื้อมาถ้าบอร์ดมันบอกว่า รับ 3-Channel 1333/1066

....สมเพชในความโง่ตัวเอง...555
                Last edited by ko..; 21 Nov 2008, 23:49:52.

Comment

เหอๆ พลาด

ไม่เป็นไรคับ

คนเราพลาดกันได้

เอาใจช่วยคับ

Comment

555 งานนี้ทำใจครับ ไอ้เราก็ไม่เคยใช้ Triple ซะด้วย

Ram ที่ผมเอามา คือ OCZ ครับ Pc3 12800 (รหัสคือ OCZ3P1600EB4GK ครับ) CL 7-7-6 ไฟ 1.8v ครับผม

ว่าแต่ ถามแบบโง่ๆเลย...มันใส่กันได้เหรอครับ ทั้งตัวที่พี่ gonpofin แนะนำ หรือทั้งตัวที่ผมซื้อมาถ้าบอร์ดมันบอกว่า รับ 3-Channel 1333/1066

....สมเพชในความโง่ตัวเอง...555
                    ผมบอกเเล้ว อย่าๆๆ อย่าๆๆ ๆ เเล้วบอกว่าผมเเนะนำอีก ใอ้ Nehalam เนี้ย มัน ต้องใช้เเรมไฟ 1.6 โดยจำเพราะ MOBO P6T ครับ
                    เเล้วไปถอยมาทำไม ของ775 ใอ้เจ้า 1366 มัน ยังไม่เสถียร ผมไม่อยากให้เล่น
                    พรุ้งนี้ก็เอา เเรมไปเปรี่ยนครับเขาไม่ว่าอะไรหลอกเเล้วไปซื้อTri มาใส่ เราบอกเเล้ว เเรมมัน ยังไม่เสถียรดันไปเอา เเรม ของ775 มา โอวจ้าบ้า อ้อ
                    ไปเปรี่ยนใหม่ครับ บอกเขาไป ผมซื้อผิดเเล้วใอ้ร้าน จันไร เเม้งก็ไม่อธิบายใให้ฟังนะว่า มันใส่ด้วยกันไมไ่ด้ เเม้ง ร้านไหนครับ ขอชื่อหน่อย จะได้ไม่เข้าไปซื้อ เเม้งเห็นเเก่เงิน

Comment

ท่าน ผมจะบอก อีกครั้งนะ เเล้ว พรุ้งนี้ไป อย่าให้ พราดอีก ละ
                      ท่านใส่ 1 จิกก็ได้ 2จิกก็ได้ 3จิกก็ได้ เเต่ เเรมของท่านต้องเป็น ระบบ Tri Chanel เท่านั้นครับ ส่วน RAm Dual มันใส่กันไมไ่ด้นะครับ เพราะมันใช้ไฟเยอะกว่า พวกTRI ครับผม เเล้วไปถึงอย่าให้พลาดอีกละ ตอนนี้ คนที่ซื้อ LGA 1366 มีเเค่พวกเเรม บัสสูงๆๆกันทั้งนั้น นอกเสีย จาก จะซื้อของนำเข้าจาก ต่างประเทศครับ ยกตังอย่างเช่นKington ครับ
                      เพราะ พี่เเก่ มี ระบบTri โหดๆๆเต้มไปหมดกล่าวคือ บัสสูง CL ต่ำ ในระบบTri พรุ้งนี้อย่าลาดนะ เอาใจช่วย ครับสำหรับ 1366 ของเขาดีจริงๆๆ

http://www.kingston.com/hyperx/T1/default.asp
                      http://www.kingston.com/hyperx/products/khx_ddr3.asp
                      ผมก็สอยจากคนนี้มาเหมือนกันใอ้ บัส 2000 ที่ผมใช้อ่ะ หรือยอากคุยกัน เเบบสดๆๆก็โทรมา เห็นเเล้ว สงสาร-*- 0899968409 กร
                      Last edited by gonpofin; 22 Nov 2008, 00:12:12.

Comment

พวก 32 bit มันจะเห็นแรม 6 gb ไหม ครับ

Comment

โอว...ขอบคุณมากๆครับ เข้าใจละครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ไม่พลาดละ...หุหุ

ขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆ ทุกคนนะครับ โดยเฉพาะพี่ gonpofin ครับ ให้ความกระจ่างผมได้เยอะเลย

ขอบคุณครับ

แหะ...งานนี้ปัญหามา ปัญญาเกิดจริงๆครับ

Comment

Originally posted by biologypanda View Post
                            พวก 32 bit มันจะเห็นแรม 6 gb ไหม ครับ
                            คำถามเเบบนี้มาอีกเเละ 32บิต หรืออีกชื่อ X86 มองไม่เห้นถึง 4จิกครับ เพราะมันมีมานานเกิน 10เเล้ว สถาปัตยกรรมนี้ตอนนี้ ถ้าจะเอาเห็นเยอะๆๆเเละรองรับอนาคต คือ X64 ครับหรือ64BIT ครับ ตัวนี้เห็นเเรมสูงสุด 128GB ครับผม

Comment

เหอๆๆ...ไม่รู้จะขอบคุณพี่กรยังไงดี พอพี่ทัก ผมก็ไปค้นใหญ่เลยครับ กลายเป็นว่าเป็นเรื่องอันตรายที่ไม่ค่อยเห็นใครบอกกัน หุหุ

Over-volted RAM will damage Core i7 CPUs
                              http://www.custompc.co.uk/news/60498...-i7-cpus.html#

ฯลฯ อีกมากมายหลายเว็ป ที่ฝรั่งคุยกันเรื่องนี้

เฮ้อ...สงสัยงานนี้ได้ลองสั่งแรมจากที่อื่นมาใช้แน่ๆเลยครับ Gview ที่เห็น 1333 CLปาไป9 T-T

เดี๋ยวได้ความคืบหน้ายังไงจะกลับมาเล่าให้ฟังนะครับ

ขอบคุณครับ
                              Last edited by ko..; 22 Nov 2008, 02:34:04.

Comment

เล่นของแรง เอามาโชร์สักหน่อยสิ

Comment

Working...
                                X