Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับเรื่อง harddisk seagate

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับเรื่อง harddisk seagate

เครื่องมันแจ้งว่า harddisk เกิด SMART อาจทำงานล้มเหลวในอนาคต
    ที่ไบออสก็ขึ้น SMART EVENT
    ไม่ทราบว่ามันคืออะไรเหรอครับ มีทางแก้มั้ยครับ หรือผมควรส่งเคลมอย่างเดียว
    ช่วยด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ลองปิด smart ใน bios ดูก่อนครับ

Comment

รีบจัดการ สำรองข้อมูลครับด่วน เพราะ S.M.A.R.T คือ เทคโนโลยี่ที่จะช่วยดูแลความเรียบร้อย ของ HD ครับ

ถ้ามีปัญหา หรือ ขัดข้องมันจะแจ้งเตือนครับ ว่าไห้เราเตรียมตัวเปลี่ยนได้แล้ว

Comment

ถ้ามันขึ้น S.M.A.R.T. Error ไม่ต้องไปปิดมันแล้วครับ รีบทำการสำรองข้อมูล ณ บัดเดี๋ยวนี้ เพราะมันเตือนแล้วว่า HDD กำลังมีปัญหาแล้ว มีโอกาสสูงที่ HDD ลากลับบ้านเก่าแบบไม่รู้ตัวขึ้นมา ถ้าไม่รีบทำอย่าหาว่า BIOS มันไม่เตือนมิได้นะครับ

Comment

สำรองข้อมูลเสร็จ

ลองใช้hdtuneตรวจดูในแทปs.m.a.r.t. ดูครับ

Comment

อาจจะเจ๊งได้ในเร็ววัน สำรองข้อมูลด่วน

Comment

Working...
            X