overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 28

Thread: คิดว่าเอา com set มาดูหนังเนี่ย ดีกว่ามั้ยครับ ????

OverclockZone Member suek's Avatar

Default คิดว่าเอา com set มาดูหนังเนี่ย ดีกว่ามั้ยครับ ????

กะลังคิดอยู่ว่า อะไร มันจะให้สิ่งที่ดีกว่ากัน
    ระหว่าง ไปซื้อ home theater set ราคาประมาณ หมื่น
    กับ com set มือ 2 ที่การ์ดจอเป็นพวก ATi กะ sound card กลาง อ่ะครับ
    แล้วเอามาต่อเข้า HDMI ที่ LCD TV เอา (ยังไม่รวมลำโพง analog 5.1 พอแระ)

แต่ com เองมันก็ multi purpose อ่ะครับเก็บหนังก็ได้เปิดดูจาก HDD เอา

แต่คิดว่าเรื่องเสียง com คงกินขาด แต่ภาพนี่แหละ คงเป็นปัญหาใหมญ๋ เพราะเอา NB มาต่อเข้า TV แลว้มันดู จืดอ่ะ (ผ่าน VGA input , GF8400M) ครับ
    ถ้าเป็นพวก Ati เนี่ย สีสัน มันจะสวยกว่า มั้ยครับ ถ้าเทียบกับ จากเครื่องเล่น DVD เองเลยอ่ะครับ

ขอบคุณครับ

ผิดห้องปล่าวไม่รู้ แต่ที่นี่คงมีคนทำแบบนี้ อ่ เลยมาถาม

OverclockZone Member ProOz's Avatar

เทียบกันไม่ได้คับ ชุด โฮมดีกว่า มากเรื่องเสียง แถมดูหนังดูจาก เครื่อง DVD กว่า ถ้าหนังเป็น dvd นะ
    แต่ vcd โยนทิ้งไปได้เลย

แนะนำคับ ชุดโฮมกินขาด ทั้งภาพและเสียง

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

ดูไฟล์ หรือดูแผ่นล่ะ

แล้วไฟล์ที่เล่น ละเอียดขนาดใหน

จอที่ใช้ resolution เท่าไร 1366*768 หรือ 720P 1080P

ลำโพงอะไร มี avr ใหม

เรื่องสี สด ไม่สด จะเอาชัดสุดติงขนาดใหน จัดให้ได้หมด

Last edited by battlecruiser; 21 Nov 2008 at 14:22:31.

OverclockZone Member

ใช้ ทีวี อะไร
    ดู แผ่น หรือ ดู Hi-def

ถ้าเน้นดู แผ่น dvd ก็ซื้อเครื่องเล่น dvd ดีกว่าครับ

ถ้าเน้นดู Hi-def ก็ประกอบ HTPC ซักเครื่องไม่ต้องแพงมาก

ส่วนชุดโฮมหมื่นกว่าบาท ก็ดีว่า ชุดลำโพงคอมแล้วครับ
    Last edited by ~jelly*; 21 Nov 2008 at 14:38:36.

OverclockZone Member Yamabu's Avatar

ผมเชียร์ คอมเซ็ทครับ

เลือก การ์ดจอ การ์ดเสียง เลือกได้ ปรับแต่งได้

ร้องเกะ สนุกสหนาน ดาวโหลด ชมพูมาเสียบหูฟัง คนเดียวตอนดึกๆ เจี๊ยกๆ

แถมไม่มีปัญหาเรื่อง ฟอแมตไฟล์ ลงโคดได้ ครอบจักรวาล

ลองดิแล้วจะติดใจ

ชุดโฮมพอเซ็งแล้ว มันจะแย่เอา อิอิ

ชุดลำโพงคอมก็มีให้เลือกมากมาย ไม่ยึดติด อับเพิ่มเมื่อไรก็ได้ด้วย

เปลี่ยนสาย เปลี่ยนอะไรโอ้ย สะดวกมากมาย เสียงดี

ภาพแหล่มมากมาย ถ้า คนทำมีฝีมือ

ถ้าทำไม่เป็น โทร เรียก ท่าน battlecruiser ไปช่วยไม่ผิดหวัง

^^b
    Last edited by Yamabu; 21 Nov 2008 at 16:55:01.

OverclockZone Member suek's Avatar

อยากดูเป็น hidef มากกว่าอ่ะแหละครับ
    แต่กว่าจะโหลดได้ ก็นาน ชะมัด ส่วนใหญ่ก้คงเป็นแค่ DVD ล่ะครับ

vอ้อ.. ไอ้ DVD ที่เสียบ USB ได้อ่ะ มันจะรองรับ file HD พวก mkv หรือ ts ได้รึปล่าวครับ

OverclockZone Member shinwa's Avatar

^
    ลองซื้อเเบบ hd พร้อมข้อมูลเลยสิครับไม่ต้องเสียเวลาโหลด ผมเชียร์คอมอีกเสียง มันทำอะไรได้เยอะ เลือกซาวด์เทพๆ ก็แหล่มเลย

OverclockZone Member camera's Avatar
    13.784893,100.613126

สะดวกใช้ง่ายๆ ซื้อแต่แผ่นมาดู ก็ชุดดีกว่า

แต่ถ้าเป็นคอม เอนกประสงค์ คุ้ม แต่ยุ่งกว่านิดหน่อย

OverclockZone Member หอมหน่อย's Avatar
    ใต้สะพานแขวนพระรามเก้า

Quote Originally Posted by ~jelly* View Post
    ใช้ ทีวี อะไร
    ดู แผ่น หรือ ดู Hi-def

ถ้าเน้นดู แผ่น dvd ก็ซื้อเครื่องเล่น dvd ดีกว่าครับ

ถ้าเน้นดู Hi-def ก็ประกอบ HTPC ซักเครื่องไม่ต้องแพงมาก

ส่วนชุดโฮมหมื่นกว่าบาท ก็ดีว่า ชุดลำโพงคอมแล้วครับ

ตั้งแต่ดูผ่านคอมนี่ DVD Player ผมสนิมจะกินแล้วครับ ผมว่าดูผ่านคอมฯเข้า AVR มันยืดหยุ่นกว่าเยอะครับ แถมได้ทั้งดูหนังและฟังเพลง

Quote Originally Posted by หอมหน่อย View Post
    ตั้งแต่ดูผ่านคอมนี่ DVD Player ผมสนิมจะกินแล้วครับ ผมว่าดูผ่านคอมฯเข้า AVR มันยืดหยุ่นกว่าเยอะครับ แถมได้ทั้งดูหนังและฟังเพลง
    ผมว่า dvd player เด๋วนี้ก็ อัฟสเกลได้ ค่อนข้างดีมากครับ และสะดวกด้วย

ส่วนตัวแล้ว ถ้าดูแผ่น dvd ก็ัยังดูผ่าน player อยู่ครับ

ถ้าดู hi-def ผมก็ดูกับคอมครับ

OverclockZone Member just's Avatar
    บางจาก พระโขนง กทม.

ถ้าเป็นคอม ชอบเรียนรู้เกี่ยวกับคอม เลือกคอมดีกว่าครับ
    โหลดไรมา ยิงตรงขึ้นจอได้หมด hidefบนคอมก็ไม่ใหญ่ครับ mkv 720p ขนาด4กิ๊กกว่าก็เยอะแยะ
    1080pก็ 6กิ๊ก ถึงราวๆ10-12กิ๊ก แล้วแต่เรื่องกับความคมชัด

ถ้าชอบแบบสะดวก ใช้ง่ายไม่ต้องปรับแต่งแก้ไขอะไรให้วุ่นวาย ใส่แผ่นแล้วนอนดูได้เลยก็เลือกเครื่องเล่นแยกครับ
    หรือเลือกps3ก็ได้ แล้วสั่งแผ่นavchdมาดู แผ่นถูก

OverclockZone Member mike_shinoda's Avatar

คอมผมดู ดีวีดีชัดกว่า DVD player เครื่องล่ะหมื่น ของ DENON ครับ เหอๆ

แต่กว่าจะเปิดคอมมาเล่นแผ่น DVD
    ไอ้ DVD player มันเปิดไปครึ่งเรื่องแล้วมั้ง เหอๆ

OverclockZone Member tanagritm's Avatar

ถ้าดูพวก mkv หรือ dvd ที่เก็บไว้ใน H/D ผมว่าใช้คอมพ์เล่นเป็นตัวเลือกที่ดีนะครับ
    ถ้าเป็นหนังแผ่นผมว่าเครื่องเล่นก็เป็นตัวเลือกที่ดีครับ หรือจะเอา BD-player มาเล่นก็ดีครับ
    (ส่วนตัวชอบเครื่องเล่นมากกว่า)

OverclockZone Member หอมหน่อย's Avatar
    ใต้สะพานแขวนพระรามเก้า

Quote Originally Posted by mike_shinoda View Post
    คอมผมดู ดีวีดีชัดกว่า DVD player เครื่องล่ะหมื่น ของ DENON ครับ เหอๆ

แต่กว่าจะเปิดคอมมาเล่นแผ่น DVD
    ไอ้ DVD player มันเปิดไปครึ่งเรื่องแล้วมั้ง เหอๆ
    แหม!ประโยคนี้เล่นเอาฮาเลยนะท่าน
    ยังไงผมก็ว่าคอมฯผมดู DVD ชัดกว่าอ่ะ(งงอยู่เหมือนกันใช้แค่ PowerDVD เพียวๆนี่แหละ) DVD Player ก็ต่อด้วยสาย HDMI คอมฯก็ต่อด้วย Monstor DVI-HDMI

OverclockZone Member mike_shinoda's Avatar

Quote Originally Posted by หอมหน่อย View Post
    แหม!ประโยคนี้เล่นเอาฮาเลยนะท่าน
    ยังไงผมก็ว่าคอมฯผมดู DVD ชัดกว่าอ่ะ(งงอยู่เหมือนกันใช้แค่ PowerDVD เพียวๆนี่แหละ) DVD Player ก็ต่อด้วยสาย HDMI คอมฯก็ต่อด้วย Monstor DVI-HDMI
    เรื่องจริงๆครับ ตอนเพิ่งซื้อจอ LCD มาใหม่ๆ ใช้สายเดียวกันในการเทส ของ monstor เหมือนกันแหละขอรับ เส้นล่ะแค่ 2k เอามาต่อกับ Denon ของเพื่อน ตอนนั้นเครื่องร่วม ๆ 13000 ดูดีวีดี กับเพื่อน ก็คิดในใจ โอชัดใช้ได้ ที่นี้ลองยกคอมมาต่อดู บ้าง ก็เลยงง กับเพื่อน สองคน ว่าทำไมคอมมันชัดกว่าฟ่ะ เหอๆ

**คอมเก่งกับ standalone ทุกอย่างนะผมว่า แต่คอมมันเปลืองไฟยุ่งยากกว่า แต่ยึดหยุ่นที่สุดครับ
    ป.ล. นี่คือความคิดของผมนะขอรับ

OverclockZone Member tanagritm's Avatar

Quote Originally Posted by mike_shinoda View Post
    เรื่องจริงๆครับ ตอนเพิ่งซื้อจอ LCD มาใหม่ๆ ใช้สายเดียวกันในการเทส ของ monstor เหมือนกันแหละขอรับ เส้นล่ะแค่ 2k เอามาต่อกับ Denon ของเพื่อน ตอนนั้นเครื่องร่วม ๆ 13000 ดูดีวีดี กับเพื่อน ก็คิดในใจ โอชัดใช้ได้ ที่นี้ลองยกคอมมาต่อดู บ้าง ก็เลยงง กับเพื่อน สองคน ว่าทำไมคอมมันชัดกว่าฟ่ะ เหอๆ

**คอมเก่งกับ standalone ทุกอย่างนะผมว่า แต่คอมมันเปลืองไฟยุ่งยากกว่า แต่ยึดหยุ่นที่สุดครับ
    ป.ล. นี่คือความคิดของผมนะขอรับ
    แต่ชุดเครื่องเล่นที่ผมมีตอนนี้ (bd-player sony+panasonic) ไม่เห็นความแตกต่างเลยครับ หุหุ

Quote Originally Posted by tanagritm View Post
    แต่ชุดเครื่องเล่นที่ผมมีตอนนี้ (bd-player sony+panasonic) ไม่เห็นความแตกต่างเลยครับ หุหุ
    รวมทั้งราคาด้วยใช่ไหมครับ

รวมทั้งราคาด้วยใช่ไหมครับ

OverclockZone Member Yamabu's Avatar

AMD + VISTA ไม่ถึง นาทีนะครับ

อะไรที่เรียกว่าชัดกว่าอ่ะครับ
    ผมยังงงอยู่เลย
    ชัดกว่าแปลว่า ภาพชัดกว่า แต่ถ้า ภาพที่ชัดกว่า มันไม่เหมือนภาพที่มาจากต้นฉบับที่คนตัดต่อต้องการให้มันไม่ชัด มันจะเรียกว่าชัดกว่าป่ะครับ?

โดยส่วนตัว ภาพที่ชัดก็เหมือนกับ ภาพที่มีโทนสี แสงเหมือนกันต้นฉบับ หรือความตั้งใจของผู้ที่ตัดต่อหนัง เท่านั้นแหละครับ
    จอที่ว่า high contrast ratio ไม่ได้มีประโยชน์กับความชัดของภาพเลย แค่ทำให้ภาพมันแย่ลง และเป็นจุดขายของจอเท่านั้น

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks