พึ่งซื้อมาไม่ถึงปีครับแต่เก็บข้อมูลงานไว้เยอะ อาการก่อนมีปัญหาคือ find ชื่อไฟล์ใน HD อยู่ แล้วปรากฏว่าหน้าค้นหาค้าง not responding จากนั้นก็ให้ end process

หลังจากนั้น ก็มองไม่เห็นไดรฟ์ครับ เลยลองรีสตาร์ท ทีนี้ค้างหน้า bios บูทไม่ขึ้น พอเอา HD ออกก็กลับมาบูทได้เป็นปกติ

พอเสียบใหม่ใน Device manager ยังขึ้นเห็นอยู่ แต่พอจะเข้า Disk manager หรือ โปรแกรม กู้ข้อมูลต่างๆ ไม่เห็น HD สักตัวครับ

อยากทราบว่ามีวิธีกู้ข้อมูลมั้ยครับ หรือว่า ส่งร้านซ่อมชัวกว่า