overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10
    OverclockZone Member

Default ขอถามเกี่ยวกับ Sound On board คับ

อยากถามว่า มี sound on board ตัวไหนที่พอ ถูๆ ไถๆ ได้มั่งคับ ขอเป็น ราคาไม่เกิน 6,500

ที่ต้องเน้น Sound on board เพราะ ผมไม่มีเงินพอที่จะซื้อ sound แยก ก็เลยกะจะหาที่คิดว่า พอใช้ได้

เพราะ ผมกะจะเอาไปใช้เล่นเกมส์ FPS พวก CSGO Overwatch ขอบคุณครับ

(ตอนนี้ใช้หูฟัง signo อยู่ ในอนาคตอันใกล้จะซื้อ Hammer Pro มาใช้แทน)

OverclockZone Member ball00's Avatar
    พระราม 2 , นครศรีธรรมราช

ถ้าเปลี่ยนเป็นแบบหาบอร์ด ราคา 5000 แล้ว หา Soundcard 1500 แบบนี้จะไม่ดีกว่าเหรอครับ ส่วนตัวคิดว่า Sound ออนบอร์ดแต่ล่ะรุ่นคงไม่แตกต่างกันมาก

รอท่านอื่นแนะนำเพิ่มเติมอีกทีครับ

OverclockZone Member nirvash0's Avatar

Quote Originally Posted by ball00 View Post
    ถ้าเปลี่ยนเป็นแบบหาบอร์ด ราคา 5000 แล้ว หา Soundcard 1500 แบบนี้จะไม่ดีกว่าเหรอครับ ส่วนตัวคิดว่า Sound ออนบอร์ดแต่ล่ะรุ่นคงไม่แตกต่างกันมาก

รอท่านอื่นแนะนำเพิ่มเติมอีกทีครับ
    คิดเหมือนกันเลยครับ

ถ้างั้น ผมจะลองไปคิดดูนะคับ ยังไงก็ช่วยแนะนำ sound card ตัวที่น่าใช้หน่อยคับ

เพราะผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย เอาแบบราคากลางๆ ก็พอนะคับ

(onboard กับ การ์ดแยก ราคาถูกๆ มันต่างกันไหมคับ)

OverclockZone Member grungust's Avatar

จะเอาออนบอร์ด คุณใช้ cpu อะไรอยู่ การเปลี่ยนบอร์ดเพื่อหาซาวด์การ์ดมันเป็นเรื่องที่แปลกมาก ถ้าไม่ได้ต้องการจะอัพเกรดบอร์ดเพื่อเปลี่ยน cpu แนะนำว่าซื้อการ์ดแยกดีๆง่ายกว่าไหม

ถ้าจะเปลี่ยนบอร์ด คุณต้องมาดูอีกว่าใส่ cpu เดิมได้ไหม ละตัวที่ใส่ได้ มันมีตัวเลือกยี่ห้ออะไรบ้าง แล้วตัวเลือกเหล่านั้นเขาใส่ซาวด์ค่ายไหนมาให้

ถ้าคิดจะเอามาฟังเสียงฝีเท้าคนเดิน ขยับไปที่หูฟัง 7.1 ตัวดีๆน่าจะโอขึ้นด้วยไหม

OverclockZone Member beamn2oo's Avatar

พวก msi gaming เป็นไงไม่รู้นะครับเห็นว่าเจาะจงเรื่องเสียงชิพเสียง SOUND BLASTER พวกCเก็บประจุเป็นเป็นแบบ High ในบอร์ดแยกโซน AUDIO PCB แล้วมีไฟเลี้ยงแยกไปโดยเฉพาะลองหาข้อมูลดู ว่าเสียงมันระดับไหน

ของผมเอง msi gaming 3 แต่เสียดายไม่เคยต่อใช้ดูเลยผมใช้ HDMI จากการ์ดจอ

OverclockZone Member Colonnello's Avatar
    ในประเทศไทยนี้เเหละ

ผมยังบอร์ด 775 อยู่เลย แต่ใช้ dac ราคาแพงกว่า กว่า pc ทั้งชุดหลายเท่าตัว
    ที่บอกนี่ คือถ้าจะเน้นเสียง ต่ออุปกรณ์ด้านเสียงเพิ่ม น่าจะดีกว่า

ขอถามเพิ่มเติม พวกบอร์ด ตระกูล Pro gaming ของ Asus เทียบกับ Sound Card แยก ตัวไหนได้บ้างครับ

OverclockZone Member IBM User's Avatar

sc ราคาไม่แพง sb0460 เล่นเกม และดูหนัง ดีกว่า on board เยอะครับ

sb0460 เห็นห้องซื้อขายมีพ่อค้าหลายรายนำมือสองจากเมืองนอกมาขายในราคา 1,500 - 1,700 บาท

ถ้าจะหามือ 1 ในระดับที่ใกล้เคียงกับ sb0460 ก็เป็น sound blaster z แต่ราคาจะสูงกว่า เห็นขายประมาณ 3,500 บาท

พวก audigy fx และ rx นี่ข้ามไปได้เลย เคยซื้อมาลองใช้อยู่พักหนึ่ง เสียดายเงินครับ
    Last edited by IBM User; 6 Jul 2016 at 12:01:11.

OverclockZone Member ultraline's Avatar

เล่นเกมส์เอาตัวนี้เลยครับ สำหรับเกมส์โดยเฉพาะ ดูหนัง ฟังเพลงก็ดีครับ

http://www.overclockzone.com/forums/...B9%82%E0%B8%A1

Bookmarks

Bookmarks