overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6

Thread: ขอยืมพื้นที่ประนามเว็บ Notebookspec หน่อย

OverclockZone Member

Thumbs down ขอยืมพื้นที่ประนามเว็บ Notebookspec หน่อย

ถ้า mod/admin เห็นว่าไม่สมควรก็ลบได้นะครับ

ประเด็นก็คือผมเองนี่แหล่ะครับที่เข้าไปอ่านเรื่อง "Battery Notebook อุปกรณ์ที่ไม่ควรมองข้าม" ที่ http://www.*****************/2008/08n...y+notbook.html แล้วเห็นว่ามีข้อมูลผิดหลายจุด ก็เลย post comment ไว้ให้คนเขียนแก้ไข

แต่ปรากกฏว่าทางเว็บนั้นไม่ยอมแก้สักที ผมก็เลยเมล์ไปหาคนรู้จักที่เว็บ (ไม่เอ่ยนามล่ะกันครับ คิดว่าคงทราบกันเพราะผมก็มาโพสลิงค์ไว้เมื่อวานแล้ว) ให้ช่วยเขียนแก้ไขเรื่องที่มันผิดๆให้หน่อย จะได้เป็นวิทยาทานให้กับคนอื่นๆจะได้เข้าใจอย่างถูกต้อง

ความหวังดีกลายเป็นความหวังร้ายครับ นอกจากเว็บ notebookspec จะยังดื้อดึงไม่ยอมแก้ไข กลับพาลหาเรื่องคนอื่นๆ อีก หาว่าอีกเว็บนึงเค้าอิจฉา อีกเว็บนึงเค้าจับผิด ปาไปโน่นเลย

ในฐานะที่ผมเองเป็นต้นเหตุ และก็พิจารณาดูแล้วว่าผมเองก็ไม่ได้ทำอะไรผิด คนที่ผิดคือคนเขียนบทความอันแรกนั้นที่นำเสนอข้อมูลที่ไม่จริง แทนที่มีคนท้วงติงแล้วจะแก้ไข กลับไม่แก้ไขแล้วก็พาลไปเรื่อย

ด้วยเหตุนี้จึงขอยืมพื้นที่ประนามเว็บ notebookspec ในฐานะประชาชนคนนึงที่บริโภคสื่อ ว่าสิ่งที่คุณทำน่ะไม่ถูกกรุณาแก้ไขให้ถูกต้อง และเลิกพาลชาวบ้านเค้าเสียที

ถ้า admin/mod ที่บอร์ดนี้เห็นว่าข้อความเหล่านี้ไม่สมควร โปรดลบข้อความนี้ทิ้งด้วยครับ
    OverclockZone Member VaYo_B's Avatar

-*-
    OverclockZone Member

ช่วยแนะนำหน่อย พอดีไม่เคยอ่าน ที่ถูกคืออะไรครับ
    OverclockZone Member tanwatana's Avatar

กรุณาแก้ไขข้อมูลให้มีความถูกต้องด้วยครับ ดังนี้
    1. Li-Polymer ต้นทุนสูงกว่า Li-ion ครับ

2. 1C, 2C ,3C ที่คุณอธิบายมาผิดทั้งหมดเลยครับ 1C คืออัตรากระแสไฟที่ชาร์ตเข้าแบตเตอรี่ให้เต็มความจุใ น 1 ชั่วโมงครับ ส่วน 2C ก็คืออัตรากระแสไฟฟ้าที่ชาร์ตเข้าแบตเตอรี่ให้เต็มคว ามจุใน 30 นาที
    มันไม่เกี่ยวข้องกับความจุไฟในแบตเตอรี่ที่เป็น % อย่างที่กล่าวมาแต่อย่างใด

3. เมื่ออุปกรณ์ไฟฟ้าครบวงจรยังไงก็ต้องมีกระแสไฟฟ้าไหล อย่างแน่นอนซึ่งอาจทำให้แบตเตอรี่สูญเสียพลังงานโดยใ ช่เหตุ
    => ไม่ทราบเหรอครับว่าเค้ามีไดโอตตัดไฟ ถ้าเสียบปลั๊กอยู่ไฟไม่วิ่งครับ ถอดแบตกับเสียบไม่ต่างกัน

4. ส่วนสูตรตำนวณ capacity จากโปรแกรม BatteryMon คำนวณกี่ครั้งก็ได้ แถวๆ 95% ครับแม้แต่เครื่องใหม่แกะกล่อง เพราะวงจรตัดไฟมันตัดแถวๆนั้นครับ (ใน windows มันจะแจ้งว่า 100% แต่อันที่จริงมันไม่ถึง)

จะเขียนอะไรให้คนทั่วไปอ่านรบกวนศึกษาให้ถูกต้องก่อน นะครับ

และที่ห่วยไปกว่านั้นคือเล่นป่าหี่อยู่เหรอครับ เว็นที่อ้างอิงมา (http://gotoknow.org/blog/Boobeejung/90320) เค้าก็เอาข้อมูลมาจาก "ใช้แบตอย่างไรให้คุ้มค่า" ของ NBSPEC ที่ไปเขียนแบบมั่วๆเหมือนอย่างนี้ไว้ที่ Manager ไม่ใช่เหรอครับ

ถ้าอันนี้เป็นการโพสบอกให้แก้ครั้งแรก ผมก็ถือว่าบางคำเป็นคำพูดที่แรงไปนิดนะครับ เลยอาจทำให้คนเขียนมีอารมณ์เหมือนกัน
    แต่ทางเว็บก็ดื้อด้านเกินไปครับ ไม่ยอมแก้ แก้เถอะครับ ไม่ใช่การเสียหน้าอะไรหรอก ดื้อดึงมีแต่จะทำให้คนอ่านเข้าใจผิด...
    OverclockZone Member G_Seed's Avatar

วันนี้เป็นอนุภาค วันหน้าเป็นมหาภาค
    ถ้าเรามองข้ามจุดเล็กๆ ก็จะทำให้เกิดจุดใหญ่ๆขึ้นมา
    OverclockZone Staff มหาชะนี's Avatar

ขออนุญาตล็อคกระทู้นะครับ
    แนะนำให้ทำความเข้าใจกันครับ

Bookmarks

Bookmarks