Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปรับ PCI แล้วคืนค่าเดิม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปรับ PCI แล้วคืนค่าเดิม

E6400+Zalman9700LED+GA-P31-DS3L+G-Skill2x2Gb/800PQ+EN8800GT+Enermax460Watt
    Clock ตามรูปติดตรง PCI ปรับไม่ได้เลยถ้าไปยุ่งมันก็ดีดกลับค่าเดิม

ตามรูปใน CPU-Z มันวิ่งแค่1X เองทำให้เทส 3D Mark 06 ได้คะแนนตามรูปด้านล่างแก้ไขยังไงดีครับ

พี่น้องชาว OCZ ชี้แนะหน่อยครับ ขอบคุณมากครับ
    Last edited by Like; 21 Nov 2008, 15:39:20. Reason: เปลี่ยนรูปใหม่ใหญ่เกินจอ555+

ไปตั้งที่หมวด VGA นะ
    ว่า VGA ทำไมรัน 1X

Comment

Originally posted by TWK. View Post
      ไปตั้งที่หมวด VGA นะ
      ว่า VGA ทำไมรัน 1X
      รับทราบครับขอบคุณครับ

Comment

34-24-35

Comment

Originally posted by okinava30 View Post
          34-24-35
          ขำเกือบตาย ดันไปเผื่อมีคนที่รู้แล้วอยากตอบบ้าง

Comment

เค้าไม่ได้มาขอสูตรแล้วน่าท่าน เดี๋ยวยาวอีก
            Last edited by hugnoi; 21 Nov 2008, 16:35:25.

Comment

Originally posted by hugnoi View Post
              เค้าไม่ได้มาขอสูตรแล้วน่าท่าน เดี๋ยวยาวอีก
              ไม่ยาวหรอกครับ อยากบอกก็บอก ไม่อยากบอกก็ผ่านไป ใครไม่รู้ บอกไม่ได้ช่วยดัน ก็ขอบคุณมากครับ

Comment

อาจจะเป็นอาการแบบบอร์ดตัว EP31-DS3L หรือเปล่าครับ
                เพราะของผมถ้าปรับบัสเกิน 378 มันจะฟิคบัส PCI-e ไม่ได้ มันจะ OC ไม่ผ่าน ต้องปล่อย Auto ไว้อ่ะครับ พอปล่อยไว้แล้วไปได้ถึงบัส 447 เลยอ่ะครับ
                แต่ของผมติดที่ตอนบัส 400 เทสตู้ปลายังไม่ผ่านเลยครับ สงสัยเป็นเพราะบัส PCI-e วิ่งตามบัสซีพียูจนสูงเกินไป(เล่นPES 2009ได้ครับ)

คงจะต้องตั้งกระทู้ของ p31 ถามเลยครับคนที่เจอแบบเดียวกันจะได้ช่วยกันแก้

Comment

บอร์ดตัวนี้ fix pci เมื่อไหร่เป็นแป๊กครับ ปล่อย auto ไว้ดีกว่า หรือล็อกไว้สูงๆหน่อย ซัก 115 ขึ้นไป(ลองไล่ดู)

Comment

Originally posted by Farrell View Post
                    อาจจะเป็นอาการแบบบอร์ดตัว EP31-DS3L หรือเปล่าครับ
                    เพราะของผมถ้าปรับบัสเกิน 378 มันจะฟิคบัส PCI-e ไม่ได้ มันจะ OC ไม่ผ่าน ต้องปล่อย Auto ไว้อ่ะครับ พอปล่อยไว้แล้วไปได้ถึงบัส 447 เลยอ่ะครับ
                    แต่ของผมติดที่ตอนบัส 400 เทสตู้ปลายังไม่ผ่านเลยครับ สงสัยเป็นเพราะบัส PCI-e วิ่งตามบัสซีพียูจนสูงเกินไป(เล่นPES 2009ได้ครับ)

คงจะต้องตั้งกระทู้ของ p31 ถามเลยครับคนที่เจอแบบเดียวกันจะได้ช่วยกันแก้
                    อาการนี้แหละครับอันเดียวกันแต่ของผมคือถ้าตั้งAutoไว้แล้วลากเกิน342(มั้งประมาณนี้)มัน
                    ocได้ครับแต่เช็ค PCI ใน CPU-Z ได้แค่ 1X ตามรูปครับและก็ล็อคไม่ได้(บัสPCI)ดีดกลับตลอดวิธีแก้คือตามที่ท่าน zman แนะนำครับ

Originally posted by zman
                    บอร์ดตัวนี้ fix pci เมื่อไหร่เป็นแป๊กครับ ปล่อย auto ไว้ดีกว่า หรือล็อกไว้สูงๆหน่อย ซัก 115 ขึ้นไป(ลองไล่ดู)
                    ขอบคุณท่าน zman ด้วยครับที่ช่วยแนะนำ

Comment

Originally posted by zman View Post
                      ตัว EP31 มันให้ปรับได้สูงสุด 150 มั้งครับ..เดี๋ยวถ้างั้นจะลองไล่ดูครับ ถ้าได้ล่ะแหล่มเลย
                      ขอบคุณครับ

ปล.ท่านนี้ใช่พี่ซี ที่อยู่ Cosmo ไหมเอ่ย..?

Comment

Originally posted by Farrell View Post
                        ตัว EP31 มันให้ปรับได้สูงสุด 150 มั้งครับ..เดี๋ยวถ้างั้นจะลองไล่ดูครับ ถ้าได้ล่ะแหล่มเลย
                        ขอบคุณครับ

ปล.ท่านนี้ใช่พี่ซี ที่อยู่ Cosmo ไหมเอ่ย..?
                        ลองเลยครับได้ชัวร์ หมอกฤษ Confirm
                        ปล.Cosmo คุ้นๆ

Comment

ถ้าจำไม่ผิด ผมว่าบอร์ดตัวนี้มันปรับ PCI bus ไม่ได้นะคับต้องปล่อย auto ไว้ แนวเดียวกับ EP31-DS3L

Comment

อ่า...ได้แล้วครับผม

เมื่อก่อน OC ไปบัสเกิน 375 ฟิคบัส PCI-e ไม่ได้คับ ถ้าจะเอาเกินนี้ต้องปล่อย Auto ไว้ครับ
                            เมื่อคืนลองดูที่บัส 400*8 PCI-e>>115 ไม่ผ่านครับ ลองใหม่อีกรอบ 400*8 PCI-e>>117 ผ่านครับ 116 ก็ไม่ผ่าน

สรุปตอนนี้ผ่านที่ 400*8 PCI-e>>117 ไฟ PCI-e+0.2, FSB+0.25, MCH+0.3, CPU 1.4V>>>>>E2200 นะครับ

เดี๋ยวคือนนี้จะลองที่ 447*8 ว่าบัส PCI-e จะผ่านที่เท่าไหร่เดี๋ยวมารายงานครับผม

Comment

ขอบคุณครับ

บ่ใช่เด้อ ครับ Cosmo คือไรอ่า
                              อ่า...ได้แล้วครับผม

เมื่อก่อน OC ไปบัสเกิน 375 ฟิคบัส PCI-e ไม่ได้คับ ถ้าจะเอาเกินนี้ต้องปล่อย Auto ไว้ครับ
                              เมื่อคืนลองดูที่บัส 400*8 PCI-e>>115 ไม่ผ่านครับ ลองใหม่อีกรอบ 400*8 PCI-e>>117 ผ่านครับ 116 ก็ไม่ผ่าน

สรุปตอนนี้ผ่านที่ 400*8 PCI-e>>117 ไฟ PCI-e+0.2, FSB+0.25, MCH+0.3, CPU 1.4V>>>>>E2200 นะครับ

เดี๋ยวคือนนี้จะลองที่ 447*8 ว่าบัส PCI-e จะผ่านที่เท่าไหร่เดี๋ยวมารายงานครับผม
                              ดีใจด้วยครับ วิ่งบัสสูงกันยกใหญ่

Comment

Working...
                              X