Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปั้ม655 ไม่ดันน้ำเลยซักนิดเดียว ช่วยด้วยครับ !!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปั้ม655 ไม่ดันน้ำเลยซักนิดเดียว ช่วยด้วยครับ !!!

ผมใช้ปั้ม 655 XSPC แบบ bay อาการคือปั้มไม่มีแรงดันน้ำเลย แม้แต่หม้อน้ำใบเดียวก็ดันไม่เข้า (หม้อเทสแล้วไม่ตันครับ)
    ผมลองเอามาต่อน้ำเข้ากะน้ำออกกลับเข้า bay โดยไม่ผ่านอะไรเลย มันก็ไหลช้าๆตอนแรก(โฟลแทบไม่กระดิก) พอทิ้งไว้สัก 2-3 นาที อยู่ๆเสียงปั้มมันก็ดังแรงขึ้นแล้วน้ำก็ไหลแรงเลย(แรงมากแบบโฟลหมุนมองไม่เห็นใบพัด) ปิดไฟเปิดใหม่ก็ยังแรงเหมือนเดิม แต่พอเดรนน้ำออก ลองต่อหม้อดูก็เป็นเหมือนเดิมอีก น้ำไม่เข้าหม้อเลย โฟลไม่หมุน
    ไม่ทราบว่าตัวปั้มมีปัญหา รึป่าวครับ ต้องแก้ไขยังไง ผมลองรื้อ bay มาดูถอดปั้มมาดูหัวปั้มก็ไม่เห็นมีไรตันอ่ะครับ

#งงมากเลย ซื้อมาใช้ได้ปีเดียวเองครับ ไม่ค่อยได้เปิดด้วย เพิ่งจะถอดมาล้างเลยรู้ว่าปั้มไม่วิ่ง

เอาน้ำใส่แล้ว ใช้ปากเป่าหรือดูดสายยางให้น้ำเข้าหม้อเยอะก่อนครับแล้วเปิดทิ้งไว้ซักพักนึง
    ผมก็เป็นบ่อยเวลาเปลี่ยนน้ำ เหมือนลมในหม้อน้ำมันเยอะปั้มขับลมออกดันน้ำไปไม่ไหว

Comment

ลูปผมต่อผ่านตั้งหลายตัว (CPU + RAM + VGA x2 + หม้อ X3) จะทำไงอ่ะครับ ตอนผมซื้อมาต่อครั้งแรก พอเติมน้ำเต็ม Bay มันก็ดูดปู๊ดๆๆๆ ก็เติมไปเรื่อยๆแป๊ปเดียวเต็มละ ทำไมรอบนี้น้ำไม่วิ่งเลยซักกะนิดเดียว เหมือนออกแต่ลม
      ทั้งๆที่เติมน้ำซะท่วม Bay ตะแคงช่วยแล้วตะแคงอีกก็ไม่ยอมไป มันไม่ได้เป็นที่ปั้มหรอครับ O_o
      ึู#รอบปั้ม 655 LV5 มันประมาณเท่าไหร่ครับปกติ ผมยังไม่ได้ลองเช็ครอบตอนเปิดปั้มเปล่าๆ

Comment

Originally posted by shikigami View Post
        ลูปผมต่อผ่านตั้งหลายตัว (CPU + RAM + VGA x2 + หม้อ X3) จะทำไงอ่ะครับ ตอนผมซื้อมาต่อครั้งแรก พอเติมน้ำเต็ม Bay มันก็ดูดปู๊ดๆๆๆ ก็เติมไปเรื่อยๆแป๊ปเดียวเต็มละ ทำไมรอบนี้น้ำไม่วิ่งเลยซักกะนิดเดียว เหมือนออกแต่ลม
        ทั้งๆที่เติมน้ำซะท่วม Bay ตะแคงช่วยแล้วตะแคงอีกก็ไม่ยอมไป มันไม่ได้เป็นที่ปั้มหรอครับ O_o
        ึู#รอบปั้ม 655 LV5 มันประมาณเท่าไหร่ครับปกติ ผมยังไม่ได้ลองเช็ครอบตอนเปิดปั้มเปล่าๆ
        น่าจะมีตะกอนสิ่งสกปรกติดอยู่ในหม้อน้ำครับ ต้องถอดออกมาทำความสะอาด ล้างตะกอนออกให้เรียบร้อยแล้วน้ำจะเดินในระบบเช่นเคยครับ

ปล. ผมนี่ก็คนนึงที่เซงตอนถอดหม้อน้ำมาล้างทำความสะอาด เพราะมันยุ่งยากเสียเวลามาก แต่ก็ต้องทำใจเพราะคิดจะเล่นชุดน้ำแล้วต้องทำอยู่แล้วหลีกเลี่ยงไม่ได้

Comment

Originally posted by lovelovelo View Post
          น่าจะมีตะกอนสิ่งสกปรกติดอยู่ในหม้อน้ำครับ ต้องถอดออกมาทำความสะอาด ล้างตะกอนออกให้เรียบร้อยแล้วน้ำจะเดินในระบบเช่นเคยครับ

ปล. ผมนี่ก็คนนึงที่เซงตอนถอดหม้อน้ำมาล้างทำความสะอาด เพราะมันยุ่งยากเสียเวลามาก แต่ก็ต้องทำใจเพราะคิดจะเล่นชุดน้ำแล้วต้องทำอยู่แล้วหลีกเลี่ยงไม่ได้
          ผมเล่นน้ำมาไม่กี่เดือน ถอดประกอบมา หลายรอบอยู่ ทำบอร์ดเจ้งไปตัวนึงหาทดแทนไม่ได้z77 เจ้ง ต้องเอา H61 สำรองไว้มาใช้งานจริง มันผิดกันเห็นๆ เลย น้ำCoolant ผมใส่มันน้ำยาเติมหม้อน้ำรถน่ะล่ะ เคยใช้น้ำกลั่นเพียวๆ ไปรอบนึง เกิดปัญหาเกิดแก๊สในระบบ คลายน็อตออกมามันอากาศมันดันสวนออกมาเลยไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร น้ำกลั่นปตท.ด้วย ดีที่ถอนคลายน็อต ถอดทั้งชุดออกมานอกเครื่อง ไม่งั้นเน่า หลังๆ ผมใส่น้ำยาเติมหม้อน้ำตลอดเลย

Comment

มีอากาศอยู่ในระบบเยอะ เปิดฝาเบย์ไว้ครับ

Comment

ที่ไม่ดันหน้าจะมีอากาศในปั้มน้ำรึเปล่าครับเพราะ 655 ชอบเป็นแบบนั้นถ้ามีอากาศในตัวมันจะไม่ค่อยมีแรงครับ เคยเจอปัญหานี้เหมือนกัน

Comment

ถามก่อนสังเกตว่าปั้มหมุนไหมที่แรกบางทีมันขัดตัวไม่หมุนน่ะ ลองถอดออกมาดูว่ามันขัดตัวไหม เคยงมกัมมันมาหลายรอบแล้ว

Comment

Working...
                X