Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องการ overclock Geforce ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องการ overclock Geforce ครับ

ผมเป็นมือใหม่อยากจะลอง overclock เป็นครั้งแรกนะครับ ตอนนี้ผมใช้
    ASUS Geforce 9600Gt 1 Gb ผมอยากจะลอง ใช้ rivatuner กับ atitool ตามแบบที่ postไว้ในกระทู้ของ webboard ครับ แต่สงสัยบางอย่าง รบกวนช่วยตอบให้หน่อยครับ คือ

1. หลังจาก oc แล้วประสิทธิภาพมันจะมากขึ้นซักกี่ % แล้วถ้าเทียบกับ 9600 GT 1GB OCX มันจะต่างมั้ยครับ รวมทั้งมันจะกระทบกับอายุการใช้งานมากน้อยแค่ไหนครับ

2. ผมเห็นมีกระทู้นึงพูดถึงการปรับคุณภาพของการ์ดจอ 8800gt โดยใช้ driver ของ quardo เข้ามาแทนที่ ผ่านการปรับจาก rivatuner สำหรับรุ่น 9600 gt จะทำได้มั้ยครับ แล้วถ้าได้ควรใช้ driver รุ่นไหนในเวลานี้ครับ
    (ปล.รบกวนขอวิธีทำแบบละเอียดยิบที่เหมาะสำหรับมือใหม่เช่นกระผมด้วยครับ)

power supply ของผมใช้ 480W ครับ ผมลองเกมส์ crisis , dynasty warrior6 , Spore ปรับสุดหมด ยกเว้นปิด vzync ไม่พบปัญหาใดๆเลยครับ เลยคาดว่าน่าจะ ok (มั้ง)

ขอบคุณครับ

เดิมๆๆดีที่สุดครับ อิอิ ดันๆๆให้ผู้รู้มาตอบ

Comment

มิมีคนตอบเลยอ่าคับ

Comment

เอาง่ายๆก่อน

Rivatuner
        ปรับ Core ขึ้นไปเรื่อยๆก่อนครับ (ทีละ 2-3) แล้วก็ ATI Tool เช็ค ERROR ประมาณ 10 นาที
        แล้วก็กลับมาปรับขึ้นใหม่ แล้วเช็ค
        ปรับใหม่ แล้วเช็ค ทำไปเรื่อยๆ

ทำไปเรื่อยๆ ครับ จนกว่าจะภาพแตก แ้ล้วก็ลดลงมา

ต่อไปก็ลากเม็ม
        ต่อไปก็ลาก Shader

ต่อไปแต๊บ

ปล.อย่าลืมดูอุณหภูมิด้วยนะครับ ถ้า Idle มา 80-90 นี่สมควรที่จะเลิกทำได้แล้ว

Comment

Originally posted by penguinbenz View Post
          เอาง่ายๆก่อน

Rivatuner
          ปรับ Core ขึ้นไปเรื่อยๆก่อนครับ (ทีละ 2-3) แล้วก็ ATI Tool เช็ค ERROR ประมาณ 10 นาที
          แล้วก็กลับมาปรับขึ้นใหม่ แล้วเช็ค
          ปรับใหม่ แล้วเช็ค ทำไปเรื่อยๆ

ทำไปเรื่อยๆ ครับ จนกว่าจะภาพแตก แ้ล้วก็ลดลงมา

ต่อไปก็ลากเม็ม
          ต่อไปก็ลาก Shader

ต่อไปแต๊บ

ปล.อย่าลืมดูอุณหภูมิด้วยนะครับ ถ้า Idle มา 80-90 นี่สมควรที่จะเลิกทำได้แล้ว
          555+ ดีทุกอย่างอิอิื ยกเว้ย แต๊บ ^^

Comment

แต๊บ

ฮาครับฮา

Comment

Originally posted by Tearsheaven View Post
              ผมเป็นมือใหม่อยากจะลอง overclock เป็นครั้งแรกนะครับ ตอนนี้ผมใช้
              ASUS Geforce 9600Gt 1 Gb ผมอยากจะลอง ใช้ rivatuner กับ atitool ตามแบบที่ postไว้ในกระทู้ของ webboard ครับ แต่สงสัยบางอย่าง รบกวนช่วยตอบให้หน่อยครับ คือ
              เมื่อคล๊อกเสร็จอย่าลืม เทสพวก 3Dmark หรือ Aqumark ด้วยนะครับอีกอย่างอย่าข้ามสเตปนะครับ อาจทำให้การ์ดพังได้
              1. หลังจาก oc แล้วประสิทธิภาพมันจะมากขึ้นซักกี่ % แล้วถ้าเทียบกับ 9600 GT 1GB OCX มันจะต่างมั้ยครับ รวมทั้งมันจะกระทบกับอายุการใช้งานมากน้อยแค่ไหนครับ
              ตามสัญญาณนาฬิกาที่ท่านคล๊อกได้ครับ โดยมากก็ 10 เปอร์เป็นอย่างน้อย
              2. ผมเห็นมีกระทู้นึงพูดถึงการปรับคุณภาพของการ์ดจอ 8800gt โดยใช้ driver ของ quardo เข้ามาแทนที่ ผ่านการปรับจาก rivatuner สำหรับรุ่น 9600 gt จะทำได้มั้ยครับ แล้วถ้าได้ควรใช้ driver รุ่นไหนในเวลานี้ครับ
              (ปล.รบกวนขอวิธีทำแบบละเอียดยิบที่เหมาะสำหรับมือใหม่เช่นกระผมด้วยครับ)
              ควอโดไม่เหมาะกับการใช้งานในการเล่นเกมนะครับ
              power supply ของผมใช้ 480W ครับ ผมลองเกมส์ crisis , dynasty warrior6 , Spore ปรับสุดหมด ยกเว้นปิด vzync ไม่พบปัญหาใดๆเลยครับ เลยคาดว่าน่าจะ ok (มั้ง)
              ผมก็ว่าโอเค
              ขอบคุณครับ

Comment

Working...
              X