Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยเลือก netbook มาลง แมคเท่ห์หน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยเลือก netbook มาลง แมคเท่ห์หน่อยคับ

หลังจากลง osx86 ในคอม desktop ได้แล้ว เกิดอาการหลงเสน่ห์แมคเท่ห์อย่างรุนแรง

จาก desktop มันเลยลามไปถึง notebook ครับ
    หลังจากเห็นรูปที่เป็น MSI Wind โมเป็น macbook nano(fake) แล้ว เกิดอาการอย่างเลียนแบบอย่างแรง

สอบถามจาก ผบทบ แล้ว..ผ่าน
    จะซื้อ macbook ก็เกินงบไปครับ มีแค่ไม่เกิน 20k

ก็เลยอยากจะถามว่า

จะใช้ netbook ตัวไหนมาลงแมคเท่ห์ดีคับ

(หรือ notebook ก็ได้ ถ้าอยู่ในงบ)

ก็คงเอามาใช้ เล่นเนท เป็นหลัก นอกนั้นก็ฟังเพลง พิมพ์งานเล่นๆ
    ไม่ถึงกับเอามาตัดต่อวีดีโอหรือ 3D แต่อย่างใด

ขอความเห็นหน่อยครับ

Dell Mini 9 ครับ

Support สมบูรณ์ที่สุดแล้ว แต่ card-reader จะอ่านได้แค่ SD card ธรรมดาๆอย่างเดียวนะครับ

Wi-fi, เสียง มีครบหมดครับ

Comment

แล้ว Dell mini 12 ละคับ Support สมบูรญ์มั้ยคับ

Comment

Originally posted by sapol View Post
        Dell Mini 9 ครับ

Support สมบูรณ์ที่สุดแล้ว แต่ card-reader จะอ่านได้แค่ SD card ธรรมดาๆอย่างเดียวนะครับ

Wi-fi, เสียง มีครบหมดครับ
        ขอบคุณครับ

ขอถามอีกหน่อย แล้ว MSI Wind ล่ะครับ พอจะทำได้ครบหรือเปล่า

ตอนนี้สองจิตสองใจ ทางนึงอยากได้ครบสมบูรณ์ เลือก Dell mini 9

อีกทางนึง อยากได้ความสวย ขาว เลือก MSI Wind

เลือกไม่ถูกจริงๆ

Comment

เห็นน้องที่ทำงานลงใน msi wind แต่เปลี่ยน Wifi card เป็น Broadcom นะครับ

เดิมๆคงเป็น intel น่าจะไม่ได้

Comment

Originally posted by axdaman View Post
            เห็นน้องที่ทำงานลงใน msi wind แต่เปลี่ยน Wifi card เป็น Broadcom นะครับ

เดิมๆคงเป็น intel น่าจะไม่ได้
            แล้วเปลี่ยนยากไหมครับ ถอดแล้วเสียบเหมือนแรมธรรมดาหรือเปล่า

แล้วเรื่องประกันนี่คงหมดเลยเหรอครับ

Comment

ผมเพิ่งได้ MSI Wind 160GB มาเหมือนกันครับ ลงง่ายมากๆ แต่ผมเลือกการ์ดของ Gigabyte GN-WI01GT MINI PCI Express Card ครับ ไม่เร็วมาก ไม่มี N แต่ OSX เห็นเป็น Airport การ์ดเลย ไม่ต้องลงอะไรเพิ่ม ถอดของเก่าออกแล้วเสียบของใหม่กับต่อเสาอากาศได้เลยครับ Update เป็น 10.5.5 แล้วไม่มีปัญหาเลย อันอื่นๆ พออัพเป็น 10.5.5 แล้วจะต๊องๆครับ speed จะช้าลงบ้าง ต่อๆหลุดๆบ้างครับ

Comment

Originally posted by sodaplay View Post
                แล้วเปลี่ยนยากไหมครับ ถอดแล้วเสียบเหมือนแรมธรรมดาหรือเปล่า

แล้วเรื่องประกันนี่คงหมดเลยเหรอครับ
                ถ้าไม่ให้ประกันหลุด ต้องให้ร้านที่ซื้อเค้าเปิดเครื่องให้อะครับ

เนตบุคผมก็มีตัวนึง Asus EEE Pc 900 อะครับ แต่ไม่มีไดร์ฟต่อลงอะไรเลย

แล้ว HP Mini มันลงไหวมั๊ยครับ เพราะว่าเห็นตัวนี้ NetBook แอบ Notebook อะ เพราะเห็นว่าแรงเหมือนกัน แต่ NetBook ทรมานนะครับ ถ้าใช้ไวๆอะ คือ NetBook แนะนำ ทำทีอย่าง คือใช้แล้วไม่ทันใจผมอะ อาจจะติด Pc ก็ได้มั้งครับ

Comment

ถ้า dell mini12 ลงได้ละก็แจ่ม MacBook Air น้อยๆ
                  แต่คงน่าจะยากขนาดลง XP ยังหา Diver จอยากเพราะเป็นชิปใหม่ http://thaidellclub.icspace.net/smf/...p?topic=3854.0

ถ้าลงได้ ผมคนละ ตัดสินใจง่ายเรย

Comment

ของ Acer ถูกๆ อย่างรุ่น Aspire 4315 Celeron ลงได้เร็วดีด้วย ผมลองลงเล่น ดันได้ซะงั้น แต่ถ้าจะใช้ Wireless ต้อง patch ด้วย ลองดูครับ ขำๆดี

Comment

MSI Wind ลง OXS มีไดร์เวอร์ มาครบไม่ต้องเปลี่ยน การ์ด Wifi แล้วครับ ตามนี้
                      http://www.trendypda.com/modules/new...?post_id=69764

Comment

Originally posted by neoXC View Post
                        MSI Wind ลง OXS มีไดร์เวอร์ มาครบไม่ต้องเปลี่ยน การ์ด Wifi แล้วครับ ตามนี้
                        http://www.trendypda.com/modules/new...?post_id=69764

Comment

น่าสนใจ

Comment

ตกลงผมสอยมาแล้วนะครับ

MSI Wind U100 ,ram 2 G, HD 160 G, batt 6 cell

ลง kalyway 10.5.2 ครับ (ไม่มีไฟล์ msiwindosx86.iso) ใช้ได้ดีครับ

dual boot กับ xp (แต่ตอนนี้เข้า xp น้อยมาาาากก)

เปลี่ยน wifi เป็น broadcom 4321 ครับ เห็นเป็น airport ครับ

driver RTL8187SE มาช้าไปครับ

Comment

Originally posted by sodaplay View Post
                              ตกลงผมสอยมาแล้วนะครับ

MSI Wind U100 ,ram 2 G, HD 160 G, batt 6 cell

ลง kalyway 10.5.2 ครับ (ไม่มีไฟล์ msiwindosx86.iso) ใช้ได้ดีครับ

dual boot กับ xp (แต่ตอนนี้เข้า xp น้อยมาาาากก)

เปลี่ยน wifi เป็น broadcom 4321 ครับ เห็นเป็น airport ครับ

driver RTL8187SE มาช้าไปครับ
                              ผมก็ไปเอามาเหมือนกัน สเปกนี้เรยสีขาว โหลด Msiwindosx86.iso มาแล้วยังไม่ได้ลงแผ่น สำเหร็จไงเดี๋ยวรายงาน
                              บิท http://thepiratebay.org/torrent/4307...IWindosx86.iso โหลดทิ้งไว้1คืนครับ

Comment

Working...
                              X