Announcement

Collapse
No announcement yet.

Audiolab 8000se+ NHT Absolute Zero

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Audiolab 8000se+ NHT Absolute Zero

ขอความเห็นของลำโพงกับแอมป์คู่นี้หน่อยครับ
    จากการที่ด้อมๆมองๆหาลำโพงตังใหม่อยู่พอดีได้ไปเห็น Audiolab 8000se+ NHT Absolute Zero แล้วขอลองฟังมาชอบเสียงของมัน แต่มีเวลาฟังไม่มากเลยอยากมาขอความเห็นของผู้รู้อีกทีครับ
    ลำโพงกับแอมป์ ชุดนี้เสียงรวมๆไปด้วยกันได้รึเปล่าครับ
    ไปสอบถามราคามา Audiolab 8000se= 18900,NHT Absolute Zero *2 =18800 ราคาประมาณนี้มีตัวไหนที่ให้เสียงดีกว่านี้รึเปล่าครับ เน้นไปทางฟังเพลงส่วนมาก

ขอบคุณครับ

ท่านลองฟังในห้องป่าว แล้วเอาแผ่นฟังประจำไปฟังหรือป่าว ถ้าอยากได้จริงๆ ลองเอาเครื่องเล่นท่านไปต่อลองฟังสะก่อนครับ

Comment

คือผมกะอามาต่อกับคอมนะครับ ต่อผ่านทาง elite pro ไม่รู้จะเหมาะรึเปล่าอยากขยับจากลำโพงคอมมาเล่นลำโพงบ้านมั่ง แต่ไม่ค่อยมีความรู้เลย T____T

Comment

ต่อกับคอมพิวเตอร์ กับ ของราคาขนาดนั้น ไม่คุ้มค่าครับ ให้คุณซื้อเครื่องเล่นซีดี ราคาพื้นๆ เสียงที่ให้ดีกว่าฟังจากแหล่งกำเนิดเสียงที่มาจากคอมพิวเตอร์อีกครับ

Comment

สงสัยคงต้องค่อยๆซื้อไปทีละตัว เพราะกะว่าหลังจากซื้อ ลำโพงกับแอมป์แล้วจะหาซื้อ ซัฟต่อ แล้วต่อมาคงต้องหาเครื่องเล่นอีก(หรือซื้อเครื่องเล่นก่อนดี)
          เพราะสงสัยว่าถ้าซื้อรวดเดียวพร้อมกันคนข้างๆคงไม่ยอมให้นอนด้วยเป็นแน่แท้(ไล่ไปนอนข้างเตียง)

ปล.แต่จุดประสงค์จริงๆคืออยากหามาวางบนโต๊ะคอมแทนลำโพงคอม เพราะต้องนั่งหน้าคอมบ่อยๆ+นานๆเลยอยากหาลำโพงดีๆไว้ฟังเพลง

Comment

น่าจะเข้ากันได้ดีครับ
            NHT AZ เสียงออกโทนสุภาพ สดใส กระชับ
            Audiolab เคยฟังผ่านๆ สไตล์จะออกเรียบๆ

NHT น่าจะเหมาะสมกับ Amp ที่ออกไปในทางนุ่มๆเรียบๆ มากกว่าเปิดโปร่ง สดใส (เพราะไม่งั้นอาจจะเสริมกันเกินไป)

แต่ Audiolab มีข้อเสียคือกำลังจะน้อยไปซักหน่อย
            ในงบใกล้ๆกันก็จะมี Marantz NAD Cambridge (เท่าที่นึกออก)

ส่วนตัวไหนดีสุดนั้นตัวคุณเองต้องเป็นคนตัดสินครับ

---------------------------------------------

ส่วนถ้าเอามาต่อกับคอมนั้น อาจจะต้องทำใจเรื่อง MP3 ไว้หน่อย (คืออาจจะต้องหา Format ที่ดีๆหน่อย เช่นพวก Flac)
            คือเคยลองใช้ ถ้าต่อ MP3 กับชุด AVR+ลำโพง 5.1 ยังถือว่าฟังได้อรรถรสดีอยู่ครับ
            แต่พอต่อกับชุด Int+ลำโพง 2Ch ฟังแล้วรู้สึกว่าฟังผ่านลำโพง Saag คู่ละ 590 บ.ยังรู้สึกดีซะีกว่าครับ(อันนี้ไม่ได้เว่อร์นะครับ)
            Last edited by Purity; 22 Nov 2008, 08:06:50.

Comment

Originally posted by Bozonaa View Post
              )ปล.แต่จุดประสงค์จริงๆคืออยากหามาวางบนโต๊ะคอมแทนลำโพงคอม เพราะต้องนั่งหน้าคอมบ่อยๆ+นานๆเลยอยากหาลำโพงดีๆไว้ฟังเพลง
              ผมกลัวว่าไม่ถูกจุดประสงค์ของลำโพงนะ รับรองความจัดจ้านได้เลย และจะขาดทุนเรื่องประสิทธิภาพ

ใจเย็นๆลองหาพวกที่เข้ากับการใช้งานและข้อจำกัดของเราจริงๆดีกว่าครับ

Comment

Originally posted by Purity View Post
                น่าจะเข้ากันได้ดีครับ
                NHT AZ เสียงออกโทนสุภาพ สดใส กระชับ
                Audiolab เคยฟังผ่านๆ สไตล์จะออกเรียบๆ

NHT น่าจะเหมาะสมกับ Amp ที่ออกไปในทางนุ่มๆเรียบๆ มากกว่าเปิดโปร่ง สดใส (เพราะไม่งั้นอาจจะเสริมกันเกินไป)

แต่ Audiolab มีข้อเสียคือกำลังจะน้อยไปซักหน่อย
                ในงบใกล้ๆกันก็จะมี Marantz NAD Cambridge (เท่าที่นึกออก)

ส่วนตัวไหนดีสุดนั้นตัวคุณเองต้องเป็นคนตัดสินครับ

---------------------------------------------

ส่วนถ้าเอามาต่อกับคอมนั้น อาจจะต้องทำใจเรื่อง MP3 ไว้หน่อย (คืออาจจะต้องหา Format ที่ดีๆหน่อย เช่นพวก Flac)
                คือเคยลองใช้ ถ้าต่อ MP3 กับชุด AVR+ลำโพง 5.1 ยังถือว่าฟังได้อรรถรสดีอยู่ครับ
                แต่พอต่อกับชุด Int+ลำโพง 2Ch ฟังแล้วรู้สึกว่าฟังผ่านลำโพง Saag คู่ละ 590 บ.ยังรู้สึกดีซะีกว่าครับ(อันนี้ไม่ได้เว่อร์นะครับ)
                O_o" การต่อออกจากคอมร้ายแรงขนาดนั้นเลยเหรอครับ แล้วถ้าเปลี่ยน sound card จาก elite pro ไปเป็นตัวอื่นพอจะช่วยได้บ้างรึเปล่าครับ เพราะ amp ตัวนี้รู้สึกจะต่อเข้าได้แต่แบบอนาลอคด้วย
                หรือถ้าซื้อ avr แล้วต่อออกแบบ 2.0 นี่มีตัวไหนแนะนำรึเปล่าครับ

Comment

^
                  ^
                  ซาวน์การ์ดออนบอร์ดกับสายสัญญาณ(เส้นละ60บ.)ผมอาจจะไม่ดีเองก็ได้นะครับ (มองในแง่ร้าย)
                  แต่ที่เปิดกับ AVR มันก็ซาวน์การ์ดกับสายสัญญาณอันเดียวกันนี่แหละครับ

คือพวก Int มันจะมีการสูญเสียของสัญญาณ, ความเพี้ยน และสัญญาณรบกวนค่อนข้างน้อย
                  อะไรๆมันก็เลยมีผลไปหมด คล้ายๆคำว่าขี้ฟ้องประมาณนั้นครับ

ถ้าเน้นใช้งานหลากหลาย ลองดู AVR ก็เป็นทางเลือกดีครับ
                  Int จะเหมาะกับซีเรียจออดิโอซักนิด คือต้องพิถีพิถันกับมันซักหน่อย แต่ถ้าดีก็จะออกมาดีไปเลย

อย่างไรลองรอความเห็นของท่านที่ใช้บ่อยๆด้วยละกันครับ
                  ของผมเน้นใช้กับ CD Player ซะส่วนใหญ่ คือใจจริงก็อยากฟังกับคอมด้วย แต่ฟังแล้วมันเป็นอย่างที่บอก
                  ชุด AVR ก็อยู่อีกห้องนึง
                  Last edited by Purity; 22 Nov 2008, 14:19:59.

Comment

ถ้างบประมาณช่วงนี้ถ้าเป็นผมคงเลือก Marantz PM-7001 กะ KEF IQ-3 ฟังเรื่อยๆลื่นพริ้วน่าจะแนวเดียวกัน

พูดไปก็อยากอัพอีกตอนนี้ผมใช้ NB + Sound Ext. + Int.Amp + SPK.Bookshelf ชุดเล็กๆอยู่เหมือนกันแต่ฟังสบายก่าพวก MX5021 หรือ Bose C3 เยอะพอควรทั้งที่ฟัง MP3 เหมือนเดิม

อิ อิ
                    Last edited by JO; 9 Feb 2009, 09:02:53.

Comment

ตอบคำถามให้ตัวเองนิดนึงครับ
                      จะจริงจังการฟังมากสักแค่ใหน ข้อจำกัดของโต๊ะคอมฯ คือพื้นที่ ตำแหน่งโฟกัสเสียงมันไม่ค่อยลงตัวกันคือระยะหูคนฟังกับลำโพง ใช้ของดีเลยมาตายตรงนี้แยะ
                      แต่มันเป็นความสนุกอย่างหนึ่งนะ และท้าทายที่จะเอาชนะข้อจำกัดต่างๆให้ได้
                      ตัดสินเลือกตัวใหนแล้วเอาผลการฟังมาเล่าสู่บ้างนะครับ

Comment

Originally posted by noomkorat View Post
                        ตอบคำถามให้ตัวเองนิดนึงครับ
                        จะจริงจังการฟังมากสักแค่ใหน ข้อจำกัดของโต๊ะคอมฯ คือพื้นที่ ตำแหน่งโฟกัสเสียงมันไม่ค่อยลงตัวกันคือระยะหูคนฟังกับลำโพง ใช้ของดีเลยมาตายตรงนี้แยะ
                        แต่มันเป็นความสนุกอย่างหนึ่งนะ และท้าทายที่จะเอาชนะข้อจำกัดต่างๆให้ได้
                        ตัดสินเลือกตัวใหนแล้วเอาผลการฟังมาเล่าสู่บ้างนะครับ

พื้นที่การใช้งานของผมมีแค่นี้เองนะครับ มันจะเหมาะรึเปล่า
                        ผมเลยต้องพยายามเลือกลำโพงตัวที่มันเล็กๆ พอวางบนโต๊ะคอมได้นะครับ - -

ยังไงกว่าจะได้ซื้อก็ประมาณต้นเดือนหน้า ตอนนี้เลยพยายามหาข้อมูลให้ได้ตัวที่ดีที่สุดเหมาะกับการใช้งานที่สุด(ในราคาที่พอไหวนะ ^^) เลยต้องมาขอคำแนะนำจากผู้ที่ีมีความรู้ในนี้นะครับ

Comment

ถ้าเหลือไว้จอเดียวพอไหว ถ้า2จอคงหมดสิทธิ

Comment

ต้องขออภัยหากเป็นการเอามะพร้าวมาขายสวน หรือสื่อสารกับท่านผิดไป
                            เสียดายที่ผมยังหาเวลาที่เหมาะเพื่อถอดบรรยายของท่านเรือรบไม่ได้เลย (ที่แอบบ่นว่าเพื่อนๆ ไม่ค่อยอยากจะอ่านกระทู้ก่อนๆเลย โผล่หน้าเป็นยิงคำถาม) หลายๆท่านจะได้มีความสุขขึ้นในการเล่นเครื่องเสียงจากคอมพิวเตอร์
                            เนื่องจากจะมีปัจจัยเหตุหลายประการที่ผมถามเรื่องท่านจะจริงจังขนาดใหนในการฟังเพลง
                            1. สมาธิ เราใช้คอมฯทำงานอื่นๆไปด้วย จึงเป็นการยากที่เราจะมีสมาธิจดจ่อเพื่อแยกแยะน้ำเสียงต่างๆให้ชัดเจน
                            2. ระยะที่เหมาะสมของการฟัง ระหว่างลำโพงซ้าย ขวา ถึงหูคนฟัง ต้องมีระยะที่เหมาะจึงจะรู้มิติซ้ายขวา ตื้นลึกของเวทีเสียง
                            หรือลองนึกภาพเวทีคอนเสิร์ทกับในผับ มีอะไรที่ต่างกัน (ยกเว้นคนที่เต้นหน้าเวทีคอนเสิร์ทโดยไม่สนใจฟังเสียงเลย)
                            3. เซมิ-คอนดัคเตอร์ทุกชนิดมีสัญญาณรบกวนในตัวเอง เป็นเรื่องที่แก้ยากมากที่สุด
                            4. คอมพิวเตอร์มิได้ถูกออกแบบเพื่องานเสียงตั้งแต่ต้น มีสัญญาณนาฬิกาไม่รู้ตั้งกี่จุด ซึ่งมีการรั่วเป็นคลื่นวิทยุด้วย ทำให้เสียงที่ออกมาสกปรกเพราะมีความถี่แอบแฝง แม้แต่ส่วนที่ไม่เกี่ยวกับน้ำเสียงเลย เช่นเสียงพัดลมเครื่อง ฯลฯ รอถอดเทปดีกว่านะ

หากเป็นไปได้ให้ไปลองฟังเครื่องที่ท่านหมายตา หลายๆรุ่นที่ราคาใกล้เคียงกัน ออกในระยะเวลาใกล้กัน ถูกใจตัวใหนก็จ่ายเถอะ แล้วท่านจะมีความสุข อีกอย่างหูของแต่ละท่านตอบสนองความถี่เสียงได้ไม่เท่ากัน รสนิยมเพลงก็ต่างกัน ที่สำคัญรีวิวเครื่องตามนิตยสารเครื่องเสียงสมัยผมเพิ่งจบ สนพ.เจ้าของนิตยสารจ่ายค่าบทความหน้าล่ะ500.- ปัจจุบันไม่ทราบ เพื่อนแวดวงนี้ก็เปลี่ยนอาชีพกันหมดแล้ว หากเขียนยำยี่ห้อใหนมากไป ยี่ห้อนั้นเขาก็ไม่ส่งเครื่องมาให้ทดสอบอีก โฆษณาที่เคยมีจากค่ายนั้นก็หดหาย จะพาให้หน้าละ500.- กลายเป็นซองขาวแทน แล้วนักรีวิวทั้งหลายจะประคองส่วนใหนก่อนล่ะทีนี้

Comment

Working...
                            X