overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: ลอง oc ครั้งแรกกับชุดเด็กเล่นสุดประหยัดครับ ขอผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ

OverclockZone Member

Default ลอง oc ครั้งแรกกับชุดเด็กเล่นสุดประหยัดครับ ขอผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ

spec ครับ:
    CPU: สมพรตัว le-1100 ครับ
    MB: eVGA/XFX 590SLI
    RAM: Tracer 2GBkit
    VGA: 8600GT

อยากทราบว่าตัวนี้ผมสามารถใส่ไฟได้สูงสุดเท่าไหร่ครับ
    และเมื่อผมปรับ bus ไปที่ 290 มันเข้า windows ไม่ได้
    อยากให้เพื่อนๆช่วยแนะนำด้วยครับผม
    รูป รูป

ครั้งแรก up รูปไม่ขึ้นครับ ลองใหม่
    รูป รูป

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

ขาดๆเกินยังไงไม่รู้ครับ เอิ๊กๆ

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

mb กับ cpu ดูไม่เข้ากันเลยครับ

OverclockZone Member panuza's Avatar
    รามอินทรา กท2,พุทธมณทน สาย2

แหม แอบมาเล่นอยู่นี่เอง อิอิ

สู้ๆคับ

ไล่ไฟเรื่อยๆดูคับ หาซิ้งเยนๆ ใส่เลย

3.0G แน่นอน

อิอิอิ แหมคนเพิ่งลองอ่ะครับ ช่วยๆกันแนะนำหน่อยละกันครับ อิอิอิ
    ตัวพวกนี้ปรับ volt ได้สูงสุดเท่าไหร่ครับ

เห็นทีต้องให้น้องนุมาลองอัดหน่อยแย้ว หุหุหุ

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

ไม่เคยจับบอร์ดนี้เลยครับ

แต่ขึ้นชื่อว่า 590SLI น่าจะไปได้ใกลโขนะครับ

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

OverclockZone Member Catalog's Avatar

ขอให้ท่านแรงวันแรงคืน

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

MB แลก CPU ให้ โหลนึงเลย ครับ เอิ้กๆๆ

เด๋วว่างๆจะลองเปลี่ยน cpu เป็นพวก x2 แล้วลองอัด มีความรู้สึกว่าน่าจะไปได้ไกลกว่านี้นะครับ

แต่ว่าใช้งานแล้วประทับใจกว่าตัว x2 ที่ใช้ตอนนี้อีกอ่ะ แถมรู้สึกว่าเร็วกว่าตัว x2 4600+ กับ AMD 770ซะอีก

Super Moderator tor_Za's Avatar

บอร์ด NF590SLI ลากบัสสูงไม่ดีหรอกครับ ต้องเล่น CPU ตัวคูณสูงๆด้วย

เอาสมพรมาเล่นกับ Chipsets ตัวท๊อป มันดูแปลกๆดี

ต้องแกะดูว่าบอร์ดตัวนี้มันเป็น NF590SLI+NF570 หรือไม่ ถ้าใช่ลากบัสดีมาก แต่คงหายาก

ถ้าเป็น NF590SLI+NF4(รหัสอะไรจำไม่ได้ รู้ว่าเป็นรหัสเดียวกันกับ ASROCK NF6) ลากบัสไม่ค่อยดีเท่าไร

ชน 300 ได้ก็แทบนั่งกินเหล้าฉลองได้แล้ว

-ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
    -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
    งดแรงชั่วคราว

OverclockZone Member Friday~13rd's Avatar

ลองอัพเดท...BIOS ของเมนบอร์ด เป็นตัวใหม่ๆ
    จะทำให้ช่อง Specification บน CPUZ บอกชื่อเสียงเรียงนามของ CPU ได้ถูกต้องขึ้นครับ

.

Quote Originally Posted by tor_za View Post
    บอร์ด NF590SLI ลากบัสสูงไม่ดีหรอกครับ ต้องเล่น CPU ตัวคูณสูงๆด้วย

เอาสมพรมาเล่นกับ Chipsets ตัวท๊อป มันดูแปลกๆดี

ต้องแกะดูว่าบอร์ดตัวนี้มันเป็น NF590SLI+NF570 หรือไม่ ถ้าใช่ลากบัสดีมาก แต่คงหายาก

ถ้าเป็น NF590SLI+NF4(รหัสอะไรจำไม่ได้ รู้ว่าเป็นรหัสเดียวกันกับ ASROCK NF6) ลากบัสไม่ค่อยดีเท่าไร

ชน 300 ได้ก็แทบนั่งกินเหล้าฉลองได้แล้ว
    เป็น NF590SLI+570 ตัว top เรยครับผมท่านต่อซ่า

Quote Originally Posted by Friday~13rd View Post
    ลองอัพเดท...BIOS ของเมนบอร์ด เป็นตัวใหม่ๆ
    จะทำให้ช่อง Specification บน CPUZ บอกชื่อเสียงเรียงนามของ CPU ได้ถูกต้องขึ้นครับ
    .
    ครับผม จะลองทำดูครับ

ลองแย้ว ได้แค่นี้เองอ่าครับ
    สงสัยต้องลอง up bios ดูแล้วมันยังปี 2006 อยู่เรยครับ หุหุหุ
    รูป รูป

ยังไงก้อไม่ถึง 290 อ่าครับ เข้าวินโดว์ได้แต่ไม่เสถียรอ่าครับ ไฟก้อใส่ไปตั้ง 1.55V แล้วครับ (ใน bios ปรับได้เกือบ 2V แต่ไม่กล้าปรับครับกลัวไหม้)

OverclockZone Member panuza's Avatar
    รามอินทรา กท2,พุทธมณทน สาย2

อัพใบออสเลยพี่ชาย อิอิ

Super Moderator tor_Za's Avatar

Quote Originally Posted by peppay001 View Post
    เป็น NF590SLI+570 ตัว top เรยครับผมท่านต่อซ่า

ลองแกะซิงค์หรือยังอ่ะครับ

ผมเจอ nVidia อำจนเลิกเล่นบอร์ด nVidia ไปเลย ที่บ้านมีกองไว้หลายตัวก็ไม่เล่น อิอิ

ผมแกะมาเจอตัวที่มันคล้ายๆกับที่ใช้บนบอร์ด AsRock AM2NF6G-VSTA อิอิ ไม่น่าทำไมมันลากไม่ไป แต่ปกติมันก็ลากไม่ไป แต่ล๊อตหลังๆมี NF590SLI+570 น้อยหล่ะ ไม่เชื่อก็ลองแกะดู มันบังคับโปรแกรมให้อำเราอีก

นิสัยบอร์ดรุ่นนี้ลากบัสไม่เก่งเหรอนะ แต่ถ้าลาก Mhz ดี ลากบัสช่วงประมาณ 250 - 275 กำลังดี ตามลักษณะนิสัยของบอร์ดยี่ห้อนี้ ต้องเล่น CPU Big Size ถ้าในสมัยนั้นเค้าเล่นพวก FX-62 หรือ X2 L2 1MB*2

เพราะว่าบอร์ดรุ่นนี้ จะยี่ห้ออะไรก็ช่างแต่ถ้าหน้าตาแบบนี้ Foxconn เป็นคนผลิตทั้งนั้น เพราะว่า nVidia ไปจ้าง Foxconn ผลิต
    Last edited by tor_Za; 28 Nov 2008 at 12:39:18.

-ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
    -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
    งดแรงชั่วคราว

พระราม 2 เอกชัย-บางบอน บางขุนเทียน

เคยไปกับ M2N-E ที่ 3.1 GHz ครับ

OverclockZone Member Yamabu's Avatar

ซื้อแรมต่อได้ เป่า

Bookmarks

Bookmarks