Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำ เรื่องชุด Mcintosh

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำ เรื่องชุด Mcintosh

สืบเนื่องจากกระผมเป็นหลานชายคนเดียวที่บ้าน และเพิ่งสนใจเรื่อง เครื่องเสียงได้ไม่นาน

ผมเพิ่งจะเริ่มเล่น เครื่องเสียงได้ไม่กี่เดือนเองครับ แต่เมื่อเร็วๆนี้ได้มีโอกาสคุยกับกูรูคนหนึ่ง[ขอไม่เอ่ยนาม] ซึ่งเป็น คนเก่าคนแก่ จึงไม่ได้มีความรู้กับเทคโนโลยีใหม่ๆเท่าไหร่ จึงต้องมาตั้งกระทู้อ่ะครับ รบกวนพี่ๆด้วย

ผมเพิ่งจะได้ทราบว่าที่บ้านแต่เก่าแก่ คุณก๋งของผมแกเล่นเครื่องเสียงหนักมาก และมีชุด Mcintosh ทั้งชุดซึ่งเมื่อสิบกว่าปีก่อน ราคาถึงหลักแสน สองแสน ผมจึงสนใจและได้กลับมาหาดูว่ามันอยู่ที่ไหน ปรากฎว่า น้าของผม[ซึ่งไม่รู้เรื่องเครื่องเสียงหนักกว่าผม]ได้นำมันมาวางตากแดด ฝุ่นเขรอะไว้ ผมกะลังจะไปขอเค้าเอามันมาบูรณะ เท่าที่มองด้วยตาไม่น่ามีอะไรเสียหาย ผมจึงอยากจะขอคำแนะนำดังนี้

1.จะนำมาใช้ร่วมกับเทคโนโลยีปัจจุบันได้ไหมและ ต้องทำอย่างไร

2.ถ้าจะเก็บรักษาอย่างใดจึงจะถูกวิธี

3.ราคาปัจจุบันมันยังมีค่าอยู่ไหม หรือไม่มีไคสนใจแล้ว

ปล.ถ้าเกิดผมขอได้มีพี่คนไหนสนใจแนะนำผมเซต หรือจะกรุณามาเซตติ้งให้ผมยินดีครับ

ด้วยความเคารพอย่างสูง

บอกรายละเอียดให้มากกว่านี้ดีกว่าครับ เช่นในชุดมีอะไรบ้าง และบอกรุ่นด้วยจะได้แนะนำได้ถูก เพราะข้อมูลที่บอกมาน้อยเกินไปครับ

Comment

ไม่ได้ใช้หลายปีควรนำกลับเข้าศูนย์เพื่อเช็คสภาพทั่วไปและเช็คกระแสเฉื่อยก่อนครับ

Comment

Vintage Mcintosh

Linn LP12/Lingo/Ekos/Troika, MCD7005, MX113, MC2205, MQ101, ML1C, R612, Cardas Crosslinks

ไปค้นข้อมูลมาได้ประมาณนี้อ่ะคับ

เมื่อกี้แอบๆไปดูมา มันหาที่บอกรุ่นยากอ่ะคับเลยไป search มา เห็นเค้ามีชุดแบบนี้เหมือนที่บ้านครับ

คาดว่ามันคงเป็นชุดเหมือนกันครับ

คงไม่ผิดไปจากนี้

Comment

Mac ใช้ของApple เปล่านั้น

Comment

โอโห -*-

Mac ใช่ของ apple รึเปล่า

อึ้งกิมกี่

Comment

ถ่ายรูปมาลงหลายๆ มุมดีกว่า . . .

Comment

มืดละอ่ะพี่ได้งี้อ่ะ พรุ่งนี้เดี๋ยวถ่ายใหม่

แต่ถ้าใครรู้ช่วยหน่อยนะฮะ

Comment

กำ รูปรายัมแมวมาก เด็วถ่ายใหม่อัพใหม่พุ่งนี้นะพี่

-*-

อย่าด่ากันนะ

Comment

โอว ขุดมาบูรณะ ด่วนเลยครับ เทคโนโลยีเครื่องเสียงไม่มีเก่าครับ สมัยนี้ยังมีหลายคนถวิลหาของโบราณกันเยอะแยะ

Comment

อยากลองฟังจัง

เสียงมันต้องสุดยอดแน่ๆ

สมัยก่อนไม่ต้องลดต้นทุนเหมือนสมัยนี้ ค่าเิงินมันต่างกัน

แล้วยิ่งเป็นตัวทอปๆ ไม่ต้องพูดถึง

ซ่อมด่วนเลยครับ

ปล..ขอยลโฉมแบบชัดๆหน่อยครับ

Comment

ยินดีด้วยครับ มันก็เหมือนกับคนที่เจอขุมสมบัติอะครับ ถ้ามีโอกาสลองไปคุยที่ KS home entertainment นะครับ ชั้น2 siam paragon นะครับ tel 021294311 - 12 นะครับ เผื่อว่าจะต้องเอาไป เช็คไปซ่อม แต่ฟังแล้วคิดว่าคงต้องเอาไปเช็คอะครับ

แต่มุขMAC กับ APPLE นี่ เด็ดครับขอเอาไปเล่นบ้างละกันครับ

Comment

ขั้นแรก อย่าเสียบปลั๊ค
                          ขั้นที่สอง ยกไปที่ตามที่คุณtigerthekingบอก กลัวว่าข้่างในจะมีเศษฝุ่นหนาแล้วจะทำให้ช๊อตได้จากความชื้น
                          เรื่องราคาอย่ามาถามดีกว่าครับ คุณค่าไม่ได้อยู่ที่ราคาครับ คนบางคนตามหามาเป็นสิบปียังไม่เจอเลย อย่าเอาไปให้ร้านซ่อมทั่วไปซ่อม เอาไปที่KSเลยครับ แล้วอย่าลืมมาเล่าให้ฟังบ้างนะครับว่าเป็นยังไงบ้าง(ส่วนตัวแล้วชอบมากๆ แต่กำลังเงินไม่ถึงเลยได้แค่ลองฟัง ขนาดจะไปลูบๆครำๆพนักงานขายยังมองหน้างอเลย)

Comment

ผมขอรออีกสัก อาทิตย์แล้วจะไปบอกน้าอ่ะฮะ

เพราะเมื่อคืนญาติ[***งๆ]ผมเสียแล้วมีงานศพ กลัวแกจะด่าว่ามาถามอะไรตอนนี้

-*-

ผมเต็มใจให้พี่ๆมาลองดู ลองแนะนำได้เลยนะคับ ผมเป็นคนเข้าก่ะคนง่ายมาก .

ขอให้บอก เหอะพี่เดี๋ยวจะเปิดบ้านให้มาดู

ผมอยู่แถวๆ วิภาวดี 60 อ่ะคับ

ขอบคุณครับ

Comment

ที่ผมอยากเอามาทำขนาดนี้เพราะคำพูดคำนึง หลังจากไปนั่งถกเรื่องเครื่องเสียงกับเค้าอยู่นานสองนาน

"ก๋งเราน่ะ เค้ามี Mcintosh ชุดนึง เสียงฟังแล้วมันเพราะ ฟังอะไรก็เพราะไปหมด ฟังแล้วเบื่อ เพราะจนเบื่อ"

ปล.ผมมีเรื่องรบกวนพี่ๆอีกเรื่องนึง ผมเถียงกับเค้าเรื่อง Origin ของเสียง [ไม่แน่ใจว่าเรียกยังไงนะฮะ] คือเค้าบอกว่ายังไงซะเสียงจาก cd audio เล่นกับเครื่องเล่น ดีๆ ก็ดีกว่า เสียงจาก files ตรงๆ[ในความเข้าใจของผมคือ files lossless ในคอมมันไม่ได้ผ่านขั้นตอนอะไรมากมายเท่า การที่จะทำ cd ซักแผ่น อ่ะครับ ผมเลยเถียงกับเค้าว่ามันน่าจะ ให้เสียงที่ดีกว่า] เค้าไม่คิดว่าเสียงจากคอมจะดีกว่าได้ สรุปแล้วความจริงเป็นยังไงหลอคับพี่ ?

Comment

Working...
                              X