Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีการปกปิดไฟล์ลับเฉพาะ เพื่อป้องกันไม่ให้คนอื่นเข้ามายุ่ง แบบไม่ต้อง Hidden Files

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วิธีการปกปิดไฟล์ลับเฉพาะ เพื่อป้องกันไม่ให้คนอื่นเข้ามายุ่ง แบบไม่ต้อง Hidden Files

เลิกพูดถึงการปรับให้เป็น Hidden Files แบบเดิมๆ ได้แล้ว
    เพราะมันไม่ปลอดภัยถึงที่สุด
    เพราะผมเชื่อว่าตอนนี้คนที่ใช้คอมเกือบทุกคนเค้ารู้กันหมดแล้วแหละว่าจะหาไฟล์ที่ถูกซ่อนไว้ยังไง
    (แล้วมันจะเป็นมลทินกับเจ้าของเครื่อง ประมาณว่าทำไมต้องซ่อนด้วย หรือว่ามันเป็นไฟล์แบบ ........)
    555555

พูดง่ายๆ ก็คือการ Hidden Files and Folders มันไม่เวิร์คแล้ว

วันนี้เราจึงขอนำเสนอแนวทางในการซ่อนไฟล์ต้องห้ามแบบใหม่..........แบบไม่ต้องซ่อน แต่ปลอดภัย
    อย่าเพิ่งทำหน้างง.......แน่ะ บอกว่าอย่าเพิ่ง

เดี๋ยวจะกลับมาพร้อมรูปและคำอธิบายนะคับ

รอดูครับผม

Comment

ขั้นตอนแรก ก็คือต้องปรับให้เครื่องโชว์ Extensions ก่อน
      (Extensions ก็คือนามสกุลไฟล์ทั้งหลายนั่นแหละคับ)
      บางเครื่องก็จะโชว์ไว้อยู่แล้ว แต่ถ้าเครื่องของท่านไม่ได้โชว์นามสกุลไฟล์ไว้ก็ต้องไปปรับก่อน

ตามนี้เลย
      Last edited by Connexism; 4 May 2009, 13:17:49.

Comment

จากนั้นก็ไปยังแหล่งที่เก็บไฟล์ต้องห้ามนั้นๆ

อันนี้เป็นตัวอย่างของผมคับ
        Last edited by Connexism; 4 May 2009, 13:17:49.

Comment

ขั้นตอนต่อมา
          เป็นขั้นตอนที่สำคัญที่สุด ก็คือ

1. เปลี่ยนชื่อไฟล์นั้นๆ ให้ดูธรรมดาที่สุด ไม่น่าสงสัยหรือสะดุดตา
          2. เปลี่ยนนามสกุลไฟล์เป็น .rar
          (ในตัวอย่างผมจะทำการปกปิดไฟล์ mp3 ก็เปลี่ยนจาก .mp3 เป็น .rar)
          3. ระบบจะทำการเตือนว่าท่านกำลังบันทึกไฟล์ผิดประเภท ไม่ต้องสนใจครับ กด Yes อย่างเดียวเลย
          4. แล้วท่านก็จะได้ไฟล์เดิม แต่ชื่อใหม่ และนามสกุลใหม่

ตามภาพเลย

Comment

แค่นี้แหละคับ เสร็จแล้ว !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

สำหรับสิ่งที่ท่านต้องทำก็คือ
            จำนามสกุลดั้งเดิมของไฟล์นั้นๆ ให้ได้คับ
            แล้วเวลาจะใช้ หรือดู หรือฟัง หรืออะไรก็แล้วแต่ ก็ต้องทำแค่เปลี่ยนนามสกุลให้เหมือนเดิม
            ไฟล์นั้นๆ ก็จะกลับมาใช้ได้ตามปกติ

ง่ายมั้ย !!!!!!!!

สำหรับคนที่สงสัยว่า แล้วมันปลอดภัยตรงไหนเนี่ยะ

คำตอบก็คือ เราเปลี่ยนไฟล์นั้นๆ ให้เป็น .rar ไฟล์ แบบ "เสมือน"
            มันจะดูเหมือน rar ไฟล์ปกติทุกประการ แล้วคนที่เห็นก็จะไม่สงสัยกับมัน (ถ้าตั้งชื่อไม่น่าสงสัยนะ)

แต่ถึงเค้าจะสงสัย ก็ไม่สามารถรู้ได้ว่ามันเป็นไฟล์อะไร เพราะมัน extract หรือ คลายไฟล์ไม่ได้

หากเค้าจะ extract ไฟล์นั้นๆ มันจะเป็นอย่างนี้

Comment

ซึ่งมันจะเหมือนไฟล์ rar ที่มีปัญหาจากการบีบอัดที่ไม่สมบูรณ์ หรือดาวน์โหลดไม่สมบูรณ์ หรืออะไรก็แล้วแต่

ดังนั้น

คนทั่วไปเค้าจะไม่สามารถรู้ได้เลยว่าไฟล์ rar ที่เห็นนั้น ที่แท้จริงแล้วมันไม่ใช่ไฟล์ rar
              และก็ไม่รู้ด้วยว่าจะทำยังไงกับมัน เพื่อที่จะดูสิ่งที่อยู่ภายใน

มีเพียงแต่เราที่เป็นคนเปลี่ยนนามสกุลไฟล์เท่านั้นที่จะรู้ว่า จริงๆ แล้วมันไม่ใช่ไฟล์ rar
              แค่เปลี่ยนนามสกุล .rar ให้เป็นของเดิม (ถ้าในตัวอย่างของผมก็ .mp3) เราก็จะได้ไฟล์ตัวเดิมมาใช้งานดังเดิม

และการที่มันเป็นไฟล์ rar เสมือน ทำให้เราสามารถนำไปเก็บรวมกับไฟล์ rar อื่นๆ ได้โดยไม่เป็นที่สงสัย

"ไม่ต้องซ่อนไฟล์อีกต่อไป เพราะไม่ว่ายังไง ก็ยุ่งกับไฟล์ของเราไม่ด้ายยยยยย"
              Last edited by Connexism; 23 Nov 2008, 02:06:05.

Comment

ถ้ารู้กันอยู่แล้ว หรือทำกันอยู่แล้วก็ขออภัย
                ไม่ได้มาอวดเก่ง
                แต่เชื่อว่ายังมีหลายคนจะได้ประโยชน์กับเทคนิคนี้

Comment

แตกไฟล์ไม่ได้ ก็ลบเลย 555 รับรองเจ้าของไฟล์ ก็ต้องจ๊ากกกก กันบ้างแหละ

Comment

Originally posted by SpeedDIY View Post
                    แตกไฟล์ไม่ได้ ก็ลบเลย 555 รับรองเจ้าของไฟล์ ก็ต้องจ๊ากกกก กันบ้างแหละ

555555555555

ถ้าเกิดเหตุการณ์แบบนี้ขึ้น ผมไม่รับผิดชอบนะ
                    555555555

Comment

ใช้หลาย rep จัง

Comment

อิๆ ผมว่าใช้โปรเเกรมพวกล๊อคเเฟ้มเเบบใช้รหัสง่ายกว่านะ

Comment

ซ่อนใน dos ดีไหม แต่พื้นที่ยังเท่าเดิมนะ มองไม่เห็นไฟล์ ก็มีแต่เรา ที่จะสั่งให้โชว์ได้ (อย่าลืมชื่อละกัน หากลืม อิอิ ต้อง ฟร์อแมตอย่างเดียวถึงจะได้พื้นที่คืน)

Comment

Originally posted by SpeedDIY View Post
                            เหมือนกันกะผมเลย หวังดีเน้อะ ไฟล์ไม่สมบูรณ์ ทำลายซะกินพื้นที่ HDD
                            Originally posted by Connexism View Post
                            555555555555

ถ้าเกิดเหตุการณ์แบบนี้ขึ้น ผมไม่รับผิดชอบนะ
                            555555555
                            ชะงั้น
                            Originally posted by xorama View Post
                            อิๆ ผมว่าใช้โปรเเกรมพวกล๊อคเเฟ้มเเบบใช้รหัสง่ายกว่านะ
                            ก็ว่างั้นแหละครับ แต่ก็ขอบคุณเจ้าของกระทู้ครับ จะได้ไม่ลบไฟล์ของคนอื่น ไปเดาว่า.อะไรเน้อทีเนี้ย อิ อิ

Comment

กำหนดสิทเลยครับ ว่าให้ใครเข้าได้มั้ง น่าจะดีกว่าปลอดถัยด้วย

Comment

Working...
                              X