Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกี่ยวกับ MacBook

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกี่ยวกับ MacBook

ใครเคยใช้ MacBook ขอความเห็นหน่อยคับ ไม่ทราบว่า โอเอสของ Mac สามารถลงเกมส์ Online เล่นได้รึเปล่า

เพื่อน ๆๆ คิดว่า MacBook กับ NoteBook อย่างไหนน่าใช้กว่ากัน แนะนำด้วยนะคับ

ปล.กำลังตัดสินใจเลือกซื้อ

ไม่ได้ครับ

เอา macbook ไปลง windows ก่อนครับ

ถ้าไม่อยากลง 2OS ก็ใช้โปรแกรม pararell desktop ครับ รัน windows ใน osx แล้วเล่นเกมส์ใน windows อีกทีครับ

เรื่องน่าใช้ ผมว่า macbook น่าใช้กว่าเพราะสวยกว่า ^^ (ขอโทษนะ บอกตรงๆผมลำเอียง สาวก apple ครับ)

แต่มันแพง (ในความคิดของคนทั่วไป) แต่ที่แพง ก็เหตุผลเดียวกับ VAIO ครับ

Comment

Originally posted by tassapon View Post
      ไม่ได้ครับ

เอา macbook ไปลง windows ก่อนครับ

ถ้าไม่อยากลง 2OS ก็ใช้โปรแกรม pararell desktop ครับ รัน windows ใน osx แล้วเล่นเกมส์ใน windows อีกทีครับ

เรื่องน่าใช้ ผมว่า macbook น่าใช้กว่าเพราะสวยกว่า ^^ (ขอโทษนะ บอกตรงๆผมลำเอียง สาวก apple ครับ)

แต่มันแพง (ในความคิดของคนทั่วไป) แต่ที่แพง ก็เหตุผลเดียวกับ VAIO ครับ
      คุณ tassapon ใช้ Mac อยู่หรอครับ ช่วยเล่าข้อดี ข้อเสีย ถ้าเทียบกับ PC ปกติให้ทราบหน่อยสิครับ เพราะใจจริงก็อยากได้ Mac อยู่แล้ว เพราะมี PC เครื่องนึงแล้ว ก็เลยคิดว่าเครื่องต่อไปจะใช้ Mac บ้าง

แต่ก็ยังไม่แน่ใจว่า เรื่องโปรแกรมของ Mac เนี้ยะ จะใช้เหมือนเครื่อง PC ทั่วไปได้หรือป่าว หายากง่ายกว่ากันมากไหม

Comment

เดี๋ยวนี้ macbook รัน XP

ด้วยโปรแกรม Boot Camp รันโดย แบ่ง HD แยกกันเลย

เลือกบูตเข้า แยกกันเลย

ส่วนตัว ถ้าเงินเยอะ แล้วไม่เน้น เล่นเกม ยุซื้อเลย ตัดต่อ - เพลง - 3d คุ้ม ได้หัดใช้ Mac ไปในตัว

น้องแฟน กำลังจะไปซื้อ วันเสานี้

2.0GHz Intel Core 2 Duo
        1GB memory
        120GB hard drive1
        Double-layer SuperDrive

57000 บาท เหอๆ
        Last edited by ekhoho; 9 Feb 2007, 01:04:21.

Comment

ใช้ยากป่าวอ่าครับไม่เคยใช้

Comment

คุณ tassapon ใช้ Mac อยู่หรอครับ ช่วยเล่าข้อดี ข้อเสีย ถ้าเทียบกับ PC ปกติให้ทราบหน่อยสิครับ เพราะใจจริงก็อยากได้ Mac อยู่แล้ว เพราะมี PC เครื่องนึงแล้ว ก็เลยคิดว่าเครื่องต่อไปจะใช้ Mac บ้าง

แต่ก็ยังไม่แน่ใจว่า เรื่องโปรแกรมของ Mac เนี้ยะ จะใช้เหมือนเครื่อง PC ทั่วไปได้หรือป่าว หายากง่ายกว่ากันมากไหม

ผมใช้ทั้ง PC ทั้ง MAC ครับ

ถ้าให้เทียบดีเสีย ของ mac ก็คงเป็น

ความเสถียร --- ไม่มีค้าง แฮงค์ จนต้องกดปุ่ม reset แน่นอน เพราะ hardware เค้าทดสอบความเข้ากันได้มาหมดแล้ว ก่อนประกอบมาซักเครื่อง

ความสวยงาม --- อันนี้ คงเห็นกัน

โปรแกรม --- แน่นอน มากับโปรแกรมลิขสิทธิ์ทั้งหมด

ที่สำคัญ ทำได้ทุกอย่าง ตั้งแต่ แต่งเพลง ทำเว็บ ตัดต่อหนัง ทำ presentation ที่ยิ่งกว่า power point ตั้งแต่ออกจากกล่องโดยไม่ต้องลงโปรแกรมใดๆเพิ่มเลย

Comment

ต่อไป ข้อเสีย

ที่เห็นหลักๆ คงเป็น การแต่ง อัพเกรด ถ้า PC ทำได้ทุกชิ้นส้วนที่ต้องการ แต่ mac ทำได้แค่ HDD กับ Ram เท่านั้น

การ์ดจอ ถ้าเป็น imac จะมีแค่ GMA950(17นิ้ว) 7300GT(20 24นิ้ว) กับ X1600(17 20 นิ้ว)

ถ้าเป็น macbook จะมี GMA950 อย่างเดียว
              macbookpro ก็เป็น X1600

macpro คงไม่ต้องพูด เพราะราคามันแสนเลย - - ก็เป็น 7300GT X1900XTX แล้วก็Quadro รุ่นไรไม่รู้

------------

ถ้าเล่นเกมส์ คงได้นิดๆหน่อยๆ เพราะอัพไม่ได้ แต่ถ้าทำงานก็โอเคเลย

เรื่อง OS ก็ใช้งานคล้ายๆ windows ครับ แต่การจัดการระบบดีกว่านะ (กินแรมน้อยมากๆ)
              macbook ram512 ทำ illus ได้ตลอดงาน แต่ PC ram1G ทำ illus ซักชั่วโมง2ชั่วโมง เตือนแรมต่ำครับ (เจอมากะตัว)

เม้าส์ที่เห็นๆ มันมีคลิกขวานะ (ไม่มีไร บอกเฉยๆ บางคนไม่รู้ว่ามี คิดว่ามีปุ่มเดียว)
              ---------------

ส่วนโปรแกรม ก็อาจไม่เหมือนกัน แต่ทำแทนกันได้หมด ผมจะยกตัวอย่างให้นิดหน่อย ที่นิยมใช้กันนะครับ

Comment

windows ใช้ IE
                osx ใช้ Safari หรือ Firefox (safari มากับเครื่อง firefox โหลดเอาเอง)

windows ฟังเพลง ใช้ Windows media player
                osx ใช้ iTunes (มากับเครื่อง)

แต่งเพลง windows ใช้ cakewalk sonar cubase
                osx ใช้ Garage band (มากับเครื่อง)

presentation windows ใช้ powerpoint
                osx ใช้ Keynote (มากับเครื่อง)

ทำเว็บ windows ใช้ dreamweaver
                osx ใช้ อะไรวะ ลืมชื่อโปรแกรม(พอดีใช้ PC อยู่ตอนนี้ แต่โปรแกรมนี้ก็มากับเครื่อง)

office ใน windows ใช้ MS office
                osx ใช้ Neo office (ไม่มากับเครื่อง แต่มีโหลด เป็นฟรีแวร์ด้วย)

โปรแกรมอื่นๆ พวก flash dreamweaver photoshop illustrator MSoffice MSN windows media player
                ก็สามารถลงใน osx ได้ทั้งหมด (ตอนไปซื้อก็บอกให้เค้าลงให้ก็ได้ อยากได้ไร บอกเลย)

Comment

ลืมพูดเรื่อง windows เลย -*- ก็ ลง bootcamp แล้วลง windows ในเครื่องได้ (ตาม rep ekhoho บอก)

ไม่ต้องห่วงว่า ใช้วินโดวส์แล้ว คีย์บอร์ดเม้าส์จะใช้ไม่ได้ (ใช้ได้ครับ เพราะ PC ผม ใช้ เม้าส์คีย์บอร์ด apple หมดเลย ตามลายเซ็นต์)

อ้อ แล้วใน osx ไม่ใช่ไม่มี virus นะ มันมี แต่!!! มันทำไรไม่ได้ osx เห็นมันเป็นไฟล์ที่อ่านไม่ได้ไฟล์หนึ่งเท่านั้น ปล่อยมันไปเฉยๆได้เลย (ผมเอาเข้าเว็บต้องห้าม โดยไม่มีเครื่องป้องกันทุกชนิด ปลอดภัย 555)

แต่พอรัน windows ไอ้ NOD32 เจอเต็มเลย -*-

Comment

เคยใช้ในแลปในม. อะครับ ของสาขาเค้ามี mac g5 ไม่ค่อยกล้าใช้เท่าไร เครื่องเป็นแสนอะ ถ้าเคยใช้ windows มาจนติดแล้ว ลองมาใช้ mac จะค่อนข้างสับสนเป็นอย่างมาก ต้องใช้บ่อยๆ แล้วจะชินเอง ความรู้สึกผมนะครับ mac จะรู้สึกว่าเปิด application ต่างๆ เร็วกว่า windows พอสมควร แต่ติดแค่ ไม่ค่อยมีเกมส์เล่นเท่านั้นเอง

Comment

เกมส์มันก็มีนะครับ ไม่ใช่ไม่มี doom prey อะไรพวกนี้ยังมีเลยครับ

Comment

ต้องซื้อชุดแฮปปี้มีลคับ มีของเล่นแถมด้วย

ลองใช้ Mac ดูเดี๋ยวก็ติดใจ

Comment

แอปเปิ้ลได้คะแนนรักษาสิ่งแวดล้อมของกรีนพีชน้อยสุดครับ
                          ผมก็ชอบmacนะ แต่มันแพงเลยเอาเหตุผลข้างบนมาอ้างประกอบการไม่ซื้อ อิๆ

Comment

ผมก็ใช้Macbookอยู่ครับ รุ่นสีขาวCore2Duo ใช้มาหลายเดือนแล้วโอเคเลย ทั้งความสวยงามและประสิทธิภาพ ถ้าได้ลอง Mac OS X แล้วจะติดใจเรื่องความสวยงาม ความเสถียร และไม่ต้องวุ่นวายเรื่อง virus กับ spyware ครับ โปรแกรมมีให้ใช้งานไม่มากเท่าPC แต่โปรแกรมสำคัญๆสำหรับใช้งานมีอยู่พร้อม

ข้อเสียของ Macbook สีขาวคือมันเป็นรอยขนแมวง่าย และตรงkeyboardเลอะง่ายต้องหาซิลิโคนปิดแป้นพิมพ์มาใช้ (มีขายราคาไม่ถึงพันครับ)

ถ้าเป็นมือใหม่ใช้ Mac OS X แนะนำให้ไปหาหนังสือมาอ่านก่อนครับ เพราะหลายจุดที่ต่างจากWindowsXP แต่หัดๆดูไม่ยากครับ ใช้แล้วจะติดใจจริงๆ

ส่วนเรื่องBootcampเวอร์ชันล่าสุดแทบไม่มีบั๊กอะไรแล้ว ปัญหาที่ผมเจอมีแค่เวลาใช้WindowsXP ยังหาวิธีคลิกขวาโดยไม่ใช้mouseไม่ได้ กับคลิกบนtouchpadไมได้ต้องใช้ปุ่มด้านล่าง แต่ถ้าเสียบmouseก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

คนที่ควรจะหลีกเลี่ยงการใช้Mac คือพวกเกมเมอร์ทั้งหลายครับ มองข้ามไปได้เลย

ลองแวะไปดูเวปของคนเล่นMacได้ครับ

http://www.freemac.net
                            http://www.thaimacclub.net
                            http://macmafia.gunlimited.com

ส่วนเวปขายMacก็
                            http://www.maccafethai.com
                            http://www.machomeservice.com <----- มือสอง

ยินดีต้อนรับมาเป็นชาวMacนะครับ

Comment

เพิ่มให้อีกเว็บครับ

www.macdd.com ผมเข้าไปตอบในบอร์ดบ่อยๆ ไม่สมัครเมม ใช้ชื่อ ... (3จุด)

Comment

Working...
                              X