Announcement

Collapse
No announcement yet.

CPU 45nm กับ 65nm

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• CPU 45nm กับ 65nm

CPU 45nm กับ 65nm ตัวใหนดีกว่ากันครับ
    ท่ามีความเร็วเท่ากันทุกอย่างเท่ากันหมดนอกจาก 45nm 65nm งะครับตัวใหนดีกว่ากันครับ

45นะ ไม่รู้เพราะอะไรเหมือนกัน^^

Comment

45....ดีกว่าทุกประการ....
      เพราะ ร้อนน้อยกว่า..
      ใช้ไฟน้อยกว่า..
      oc ได้มากกว่า...
      เทคโนโลยีดีกว่า...

Comment

*0* ขอบคุณครัฟฟฟ

Comment

ต้องเทียบเป็นรุ่นๆไป

Comment

เทคโนโลยีใหม่กว่าเล็กกว่ายัด cache ได้เยอะไม่กินไฟไม่ร้อนตามเหตุและผลมันไม่ร้อนจึง oc ได้ดีกว่า

Comment

45nmตามด้านบน

Comment

Originally posted by and1street View Post
                CPU 45nm กับ 65nm ตัวใหนดีกว่ากันครับ
                ท่ามีความเร็วเท่ากันทุกอย่างเท่ากันหมดนอกจาก 45nm 65nm งะครับตัวใหนดีกว่ากันครับ
                ว่าจะไม่เข้ามาพิมพ์เเละ เเต่ก็อดใจ ไม่ไหว ที่จะบอกเพื่อนๆๆ
                --------------------------------------------------------------------
                สถาปัตยกรรม 45 ดีกว่า 65 ครับ
                45 nm ทุกตัว ประหยัดไฟทุกตัวครับ เพราะมันลดการไหลเวียนของอิเล็กตลอน
                เเละ 45 nm เเละยีงมีคำสั่ง SSE4.1 ที่ มาพร้อมคำสั่งในอนาคตอีก 47 ชุดคำสั่ง
                ส่วนการ OC จะสูงหรือสุง ไม่ได้อยู่ที่ 45NM มัน อยู่ ที่Week ของCPU เเละกระบวนการผลิต เอาเเน่ เอานอนไม่ได้ ครับ
                ------------------------------------------------------
                ปล..ที่ผมบอกว่า45 nm ไม่เกี่ยวกับOC เลยเพราะ เพื่อนเอาซื้อE8600 มา 45NM เล่นบัสสูงสุดได้เเค่ 400 ไม่เกินจะอัดไฟไงก็ชั่ง ทด สอบ ASUS P5Q pro เเละ DFI-X48 T2R LANPARTY ดังนั้นผมอยู่ที่ ดวง เอาตรงๆๆ ใอ้E8600 ทีได้มาE0 ด้วย-*-.

Comment

Originally posted by unicorinon View Post
                  เทคโนโลยีใหม่กว่าเล็กกว่ายัด cache ได้เยอะไม่กินไฟไม่ร้อนตามเหตุและผลมันไม่ร้อนจึง oc ได้ดีกว่า
                  ท่านครับ ที่ท่านบอก ยัดเเครชได้เยอะ 65 NM
                  เเละ ท่านบอกผมทีเถอะครับ ว่า 45 nm พวกQ8200 E8200 E8400 E8500
                  E5200 E7300 E7200 พวกนี้ 45 nm หมด ทำ L2 ไม่เกิน 6สักตัว
                  เเละ กับQ6700 Q6600 L2 มันตั้ง 8 MB มันเป็น65 NM ด้วย มันเยอะกว่า พวกที่ผมยกตังอย่างอีกนะท่าน -*-
                  -----------------------------------------------
                  อันนี้ที่จริงมันอยู่ที่กระบวนการผลิต เเละ สายการตลาด เเละ (ความน่าจะเป็น.อันนี้สำคัญ)

Comment

v_v น่าคิด แถม 4 ก้านอีก

Comment

งั้นผมเอา E6850 มาชนกับ E5200 ซะเลย?

เทียบเป็นรุ่นๆไป เเต่โดยรวม ใหม่กว่า ก็น่าจะดีกว่า

Comment

Originally posted by oatbcc View Post
                        งั้นผมเอา E6850 มาชนกับ E5200 ซะเลย?

เทียบเป็นรุ่นๆไป เเต่โดยรวม ใหม่กว่า ก็น่าจะดีกว่า
                        ----------------------------------------------------
                        ไหม่กว่าไม่ใช่จะดีกว่าเสมอไปนะครับเพราะ ว่า บางสิ่งบางอย่างมันยัดลงไปหมดไม่ได้ ขามันมีไม่เยอะ จนต้อง ออกคลอด 1366 มาเพื่อยัดมันเต็มที ของพลัง
                        เเต่ ถ้าจะเอาE6850 มาวัด ที่ผมเห้นมันออกมาใหม่ๆๆ เขาเอาQX6800 QX6850 Q6600 ถ้าทำงานเเบบ 1-1 มันกิดขาดเลย เเละ ที่สำคัญL2 มันเเท้ ไม่ใช้ShareChace ด้วยะนครับ
                        2คอ 2เเกน คอละ 4MB เเต่ถ้า พวก 45 รุ่นใหม่ บางตัวSHARE เต็มเลย
                        Last edited by gonpofin; 24 Nov 2008, 23:01:12.

Comment

อืม...เป็นอย่างนี้ นี้เอง ^^

Comment

45 แน่นอนครับ ลากไปไกลลิบเลย เย็นด้วย เจ๋งกว่า 65 เยอะครับ

Comment

ขอบคุณครับสำหรับความรู้ แต่ตอนนี้ ผม 65 ไปก่อนละกัน อิอิ 45ยังไม่มาเลย ผมใช้AMD อยู่เลย อิอิ

Comment

Working...
                              X