Announcement

Collapse
No announcement yet.

E1200 + P5KPL-AM OC ยังไงก็ไม่ไปช่วยข้อยแน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• E1200 + P5KPL-AM OC ยังไงก็ไม่ไปช่วยข้อยแน

หลังจากขายชุดเดิมมาทำใหม่กะไว้ใช้ฟังเพลง เล่นเน็ต ตามคำสั่งพระแม่เจ้า ใช้ดูก็ OK นะคับไม่ได้ช้าอะไรมากมายสบายๆ แต่ถ้าไม่ได้ OC สักหน่อยเหมือนมันจะนอนไม่หลับแต่ทำยังไงพ่อก็ไม่ขยับเลย กดนิดกดหน่อยก็ทำเป็นนิ่ง... ไม่เคยจับ asus เลยด้วย งง คับ งง ใครใช่บอร์ดตัวนี้ช่วยหน่อยเตอะเอาสบายๆ สัก 2.4 - 2.6 ก็ยังดี มันต้องปิดอะไรตรงไหนหรือเปล่า เคยเล่นแต่ gigabyte

มันไม่น่ายากนิท่าน ปรับบัสเพิ่มดูก่อนเลย แต่บอร์ดตัวนี้ไบออสมันปรับไรได้มั่งหว่า

Comment

ปรับไปเท่าไหร่ก็นิ่งหมดเลยคับ boot ไม่ขึ้นเลย ขนาดเลือกใน OCprofile ใน bios ที่มีให้เลือกเป็นเปอร์เซ็นต์ก็ boot ไม่ติดเหมือนกัน bios ก็ไม่คุ้นเลย เหอะๆ งง

Comment

เง้อ..ผมไม่ค่อยจะรู้เรื่องบอร์ด Asus เลยอ่ะดันให้รอท่านอื่นครับ

Comment

แงๆ จะคล๊อก จะคล๊อก

Comment

ขอดูรูปไบออส

Comment

P5KPL-AM หรือ P5K-PL SE
              ตัวนี้คล็อกไม่ค่อยไปครับ ถ้าชิบ P31 GigaByte ไปไกลกว่า

Comment

Originally posted by V-FrIeNd View Post
                P5KPL-AM หรือ P5K-PL SE
                ตัวนี้คล็อกไม่ค่อยไปครับ ถ้าชิบ P31 GigaByte ไปไกลกว่า
                ไม่ต้อง P31 หรอครับ G31 ก้ไกลได้เหมือนกัน อยู่ที่เทคนิคมากกว่า

Comment

อ้า ไม่มีกล้องจะถ่ายรูป T T หามาได้แค่แบบนี้คับ
                  Attached Files
                  Last edited by CK; 23 Nov 2008, 14:17:51.

Comment

ปรับตรง AI Overclocking ให้เป็น manual แล้วปรับบัสเอาเลยครับ แล้วก็ถ้าไปสูงมากๆอย่าลืมทดแรมด้วยนะครับ เด๋วจะเอาไม่อยู่ ปรับตรง DRAM Fequency ลงมาครับ

Comment

Originally posted by kk View Post
                      ปรับตรง AI Overclocking ให้เป็น manual แล้วปรับบัสเอาเลยครับ แล้วก็ถ้าไปสูงมากๆอย่าลืมทดแรมด้วยนะครับ เด๋วจะเอาไม่อยู่ ปรับตรง DRAM Fequency ลงมาครับ
                      ลองกดไป 250*8 กดแรมไว้ 800 = boot ไม่ขึ้นค้าบบบบบบบบ

Comment

เพิ่มไฟแรม และ ซีพียูครับ แล้วอย่าเพิ่งใจร้อนอัดทีเดียวนะครับ ค่อยๆ พอติดตรงไหนก็เพิ่มไฟเอาทีละนิดครับ ยอมเสียเวลาเพื่อความเสถียรครับ

Comment

ลองกดดูมาตันที่ 250*8 คับ ไฟปล่อย auto จ่ายอยู่ 1.35 ไม่รู้จะทดแรม 1:1 ยังไงหาไม่เจอ มีแต่ให้เลือก 800 หรือ 667 กับ auto มีใครใช่บอร์ดตัวนี้อยู่แนะนำกันหน่อยนะค้าบ

Comment

Originally posted by CK View Post
                            ลองกดดูมาตันที่ 250*8 คับ ไฟปล่อย auto จ่ายอยู่ 1.35 ไม่รู้จะทดแรม 1:1 ยังไงหาไม่เจอ มีแต่ให้เลือก 800 หรือ 667 กับ auto มีใครใช่บอร์ดตัวนี้อยู่แนะนำกันหน่อยนะค้าบ
                            เลือก 667 ครับ มันจะทดให้

asus เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยมีบอกหรอกครัวว่าทดเท่าไหร่ มันจะบอกเป็น frequency ของ RAM มาเลย

ปรับบัสให้สูงขึ้นอีก แล้วปรับไฟขึ้นตามครับ น่าจะยังคงได้เรื่อยๆ เพราะ CPU ตัวนี้กินไฟน้อยครับ

Comment

Originally posted by kk View Post
                              เลือก 667 ครับ มันจะทดให้

asus เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยมีบอกหรอกครัวว่าทดเท่าไหร่ มันจะบอกเป็น frequency ของ RAM มาเลย

ปรับบัสให้สูงขึ้นอีก แล้วปรับไฟขึ้นตามครับ น่าจะยังคงได้เรื่อยๆ เพราะ CPU ตัวนี้กินไฟน้อยครับ
                              250 นั้น ทดแรมไว้ 667 แล้วคับ ตันอยู่ตรงนั้น cpu-z แรมวิ่งอยู่ 418 คับ

Comment

Working...
                              X