Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วย หน่อยครับ E6300+DS3P

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วย หน่อยครับ E6300+DS3P

E6300 1.8@2.66 ghz
    DS3P rev 3.3
    Kingston 1GB/800 *2
    7600GS Gigabyte
    750 GB hd RAID 5
    Enermax 460w
    ผมอยากได้ ซัก 3.xx+ มันตันแล้วอ่ะคับ
    เพื่อนบอกติดที่แรม แต่ผมว่า bus 800 น่าจาไปนะ...

ตอนนี ไฟ 1.45 380*7

Comment

ทดเเรมยังครับ

Comment

ยางไงอ่ะคับ ทดแรมมะเปนอ่ะ
        พอดีเพิ่งซื้อบอดมาเมื่อวันก่อน

Comment

งั้นก็ลำบากหน่อยอ่าครับ ผมไม่เคยใช้ ของกิ๊กกะไบท์ ลองหาดูในBios คือเเรมมันบัส800เมื่อคุณปรับบัสสูงขึ้น บัสของเเรมก็จะสูงขึ้นด้วย ถ้าสูงเกินกว่าเเรมจะรับไหวก็บูทไม่ขึ้นรึเข้าวินโด้ได้เเต่ก็เเฮ้ง

Comment

บอร์ด ชิพเซ็ต 965 ทดแรมต่ำกว่า cpu ไม่ได้นะครับ

ยังไง ก็วิ่งได้เต็มที่ คือบัส 800 ถ้าแรมไปต่อไม่ไหว ดันบัส cpu ไปที่ 400 แรมจะวิ่งตาม cpu ขึ้นไปเอง จะไป 1:1 ที่บัส 800 พอดี

ถ้าอยากได้มากกว่านี้ ต้องค่อย ๆ ที่ละสเต็ป คือดันไปบัส 410 ก่อน แล้วลองเทสต์ดูว่าผ่านมั้ย

เพิ่มไฟแรมซัก +1v. +2v. ทีละสเต๊ป ตั้ง cl ของแรมไว้หลวม ๆ หน่อย ถ้าเทสต์ผ่าน จะกด cl ลงมา หรือจะ ลากต่อไป ก็ลองดูนะครับ

เมนบอร์ด gigabyte ถ้าจะเข้าไป config แรมก็ กด f1 เมนูที่ซ่อนไว้จะโชว์ขึ้นมานะครับ

Comment

ผมทำไงก้ดันเกิน 390 ไม่ได้อ่ะคับทำไมไม่รู้เหมือนเกิน 391 ยางไม่ได้เลยอ่ะ

Comment

Originally posted by ลิงคุง View Post
                E6300 1.8@2.66 ghz
                DS3P rev 3.3
                Kingston 1GB/800 *2
                7600GS Gigabyte
                750 GB hd RAID 5
                Enermax 460w
                ผมอยากได้ ซัก 3.xx+ มันตันแล้วอ่ะคับ
                เพื่อนบอกติดที่แรม แต่ผมว่า bus 800 น่าจาไปนะ...
                DS3P rev 3.3 มาแล้วเหรอครับ

ลองเพิ่มไฟ cpu ไปอีกซิครับ ระวังความร้อนด้วยล่ะ

Comment

ทดแรมโดย

ลดตัวคูณแรม จาก 2.5 เหลือ 2 ครับ

Comment

ลำพังบัส 400 ถึง 430 กับ DS3 แรม DDR II 800 นี่ชิวๆครับ ไม่ต้อเพิ่มไฟ CPU ไม่ต้องทดแรม (ใช้ 1:1) แต่ต้องดูที่ค่า CL และเพิ่มไฟให้แรมให้พอ (ประมาณ +0.2V)

จะเข้าเมนูปรับแต่งไฟของ DS3 กด Ctrl + F1 ครับ

Comment

Working...
                    X