Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ SoundCard 2 รุ่นนี้หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ SoundCard 2 รุ่นนี้หน่อยครับ

ระหว่าง

Creative SB Live 5.1 16bit มั้งครับ กับ

Creative SB Live 7.1 (SE) 24bit

ตัวไหนน่าใช้กว่ากันครับ เห็นราคามันพอ ๆ กันเลย

ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ จะเอาไว้ฟังเสียงเวลาเล่นเกมส์ทั่วไปครับ

(อันเก่า Vibra128 มันจะแตกต่างกันบ้างรึเปล่าครับนี้ อิอิ)

ผมฟังด้วยหูผมเอง เทียบกะ vibra ขอบอกว่าไม่ต่าง

ยกเว้น option

แนะนำ live 5.1 ดีกว่า

Comment

ผมเคยใช้นานแล้ว แต่ว่าผมว่า มันต่างนะ ผมว่า live จะดีกว่าเยอะด้วยสิครับ แต่ต้องรอดูท่านอื่นด้วยนะ

Comment

เอา Creative SB Live 5.1 16bit ดีกว่าครับ คุ้มค่าเงินกว่าอะ

Comment

5.1 มันมี Option ดีกว่าตรงไหนบ้างครับ

เห็นด้านหลังมันมีช่องเสียบเยอะกว่า แถมขนาดตัวการ์ดดูใหญ่กว่าอีก

O_O

Comment

เห็นด้วยครับ Live! vs AWE, Vibra หรือ ออน-บอร์ดอย่าง Vnyl ของ VIA หรือ AU8820 Aureal 3D Vortex ฟังผ่านๆ ก็แทบไม่ต่างกันหรอกฮะ (มะรุคับ ไม่ใช่หูทอง)

แต่แน่ๆ เลยคือขอตอบคุณเจ้าของกระทู้ว่า เห็นด้วยอีกหนึ่งเสียงครับที่ทุกคนท่านยกให้
            EM10K1 สามารถสร้างพลังและให้น้ำเสียงที่ดีกว่าและพัฒนามาจาก CREATIVE SOUND BLASTER LIVE! รุ่นดี พิมพ์นิยม โมดิไฟยด์ ให้ใช้ Driver Audigy 4 ก็ได้

แต่ว่าโดยมาตรฐานแล้ว Live! DE 5.1 จะมีฟังค์ชันเพิ่มเติมในส่วน Digital I/O () S/P-DIF), AC-3 Dolby Digital 5.1 Channel, CMSS (จำลองเสียงให้ออกครบ 5 ลำโพงไงฮะ)

เรื่องของ Surround Sound แม้จะใช้วิธีเปิด-ปิดลำโพงแทนการผ่อน Volume ดัง-หนััก-เบา มากน้อย สุดแล้วแต่ เสียงจากแหล่งกำเนินด เพื่อให้เรารู้หรือจำลองว่าตัวเองอยู่ในสถานการณ์นั้นๆ ได้สมจริงยิ่งขึ้น อันนี้ผมถือว่า Live! แย่กว่า Generation ใหม่ๆ ต้งแต่ Audigy, X-Fi หรือตัวอื่นๆ อย่าง nVIDIA MCP Dolby Digital แต่ก็โอเคฮะ เพราะผมเพ่งสมาธิที่เกมส์มากกว่า เพราะถ้าจะเทียบกับ ลำโพง 2 หรือ 2.1CH เพียงแค่มีลำโพง Surround แม้จะ On-board ก็ให้อรรถรส ที่ดีเยี่ยมอยู่แล้ว

(อันนี้ผม อ้างอิงจาก MCP, Vnyl ไม่มีประสบกาณ์กะ ESS, SiS (แย่ล่ะมั้ง), Realtek Advance Logic ALC, Cirrus Logic ฯลฯ นะครับ)

เว้นแต่ถ้า Serius มากๆ ก็ลองมอง Audigy2 หรือ ZS มือสองดีกว่า 200MHz ด้วยนะ
            หรือถ้างบประมาณถึง X-Fi 400MHz เอาให้ไหม้กันไปเลยฮะ ไม่ผิดหวังหรอก
            (แต่ราคาแพงหูฉี่ถึงครึ่งหมื่นเชียวนะฮะ ถ้าเอามาเล่นเกมส์ ไม่ก่อให้เกิดรายได้
            อันนี้โดยส่วนตัวนะ ... ผมว่า สงสารคุณพ่อคุณแม่ มากกว่านะครับ)

ส่วน 7.1 ที่คุณถามดูตัวบอร์ดก็รู้แล้วว่า Half vs. Full Board น่ะ QC มันต่าง ก็ทำให้ความมั่นใจ แตกต่างไปด้วย (ผมอาจจะอุปทานก็ได้ ไม่ต้องเชื่อทั้งหมดนะครับ)

ที่แน่ๆ Audigy2 ดีเยี่ยม แต่ X-Fi ดีกว่า Audigy 2 ZS อย่างเทียบกันไม่ได้ แม้เราทุกคนจะไม่ใช่พวกหูทองก็ตามทีเถอะครับ

ขอให้โชคดีนะครับ

Comment

Working...
            X