Announcement

Collapse
No announcement yet.

ในนี้มีใครเก่งVBมั่งครับช่วยด้วยครับ..ทำโปรเจคครับเดี๋ยวไม่จบ(ขอโทษนะที่ตั้งในนี้)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ในนี้มีใครเก่งVBมั่งครับช่วยด้วยครับ..ทำโปรเจคครับเดี๋ยวไม่จบ(ขอโทษนะที่ตั้งในนี้)

ผมต้องการเขียนโค้ดประมาณนี้เวปนี้อ่ะครับ
    http://www.one2car.com/CarInfor/fromcarspac.aspx
    ลองเข้าไปดูให้ทีนะครับ..เพราะโปรเจคผมทำประมาณนี้อ่ะครับแต่ตอนนี้คงทำไม่ไหวอาจจะตัดบางอย่างออกไปบ้าง..อ่อข้อมูลรถผมไม่ได้เอาทั้งหมดหรอกนะครับเพราะมันคงไม่ไหวอยู่แล้วกะทำยี่ห้อดังๆพอ..ใครช่วยได้แนะนำทีนะครับว่าจะเขียนยังไงดี
    ประมาณว่าเลือกยี่ห้อเสร็จแล้วจะมีรุ่นให้เลือกประมาณนี้อ่ะครับเหมือนมันส่งข้อมูลต่อๆกัน

Originally posted by 123456 View Post
    ผมต้องการเขียนโค้ดประมาณนี้เวปนี้อ่ะครับ
    http://www.one2car.com/CarInfor/fromcarspac.aspx
    ลองเข้าไปดูให้ทีนะครับ..เพราะโปรเจคผมทำประมาณนี้อ่ะครับแต่ตอนนี้คงทำไม่ไหวอาจจะตัดบางอย่างออกไปบ้าง..อ่อข้อมูลรถผมไม่ได้เอาทั้งหมดหรอกนะครับเพราะมันคงไม่ไหวอยู่แล้วกะทำยี่ห้อดังๆพอ..ใครช่วยได้แนะนำทีนะครับว่าจะเขียนยังไงดี
    ประมาณว่าเลือกยี่ห้อเสร็จแล้วจะมีรุ่นให้เลือกประมาณนี้อ่ะครับเหมือนมันส่งข้อมูลต่อๆกัน
    ผมเรียนvbครับได้fครับ

Comment

555555555555555555555555555555555555+

Comment

ผมก้อเรียน ปาสคาล C# แอสซัมบี้ AppSevr บอกตรงๆ งงมากมาย 555 ไปเล่น DotA ยังดีก่าอีก

Comment

ผมเรียน ได้ เกรด 4 ครับแต่ เขียนเป็นแต่ เกมส์ อ่า

Comment

จะมีคนช่วยผมได้มั่งมั้ยครับเนี่ย

Comment

ผมก็กำลังทำโปรเจค จบ ใช้VB.NET ศึกษาเพิ่มเติมอยู่ครับ ขนาด A VB ยังเครียดเลยเพราะได้ A ตอน ปี1

Comment

Originally posted by farola View Post
                ผมก็กำลังทำโปรเจค จบ ใช้VB.NET ศึกษาเพิ่มเติมอยู่ครับ ขนาด A VB ยังเครียดเลยเพราะได้ A ตอน ปี1

ทำเกี่ยวกับอะไรครับช่วยผมทีสิ..ตอนนี้เครียดมาก

Comment

Originally posted by 123456 View Post
                  ผมเองก็ไม่เก่งหรอกครับ เลิกเขียนมานานแล้ว ทำค้าขายแทนครับ แต่ก็เรียนสายคอมมา เคยศึกษา VB อยู่บ้าง เจ้าของกระทู้ จะให้ เลือก CheckBox แล้ว ให้ ComboBox ใน VB มันแสดงผลตามที่เราเลือกใน CheckBox ใช่หรือเปล่าครับ (ไม่รูู้เรียกชื่อถูกเปล่านะ ไม่ได้จำชื่อเรียกมัน CheckBox คือไอ้ที่ ติ๊กๆ แล้ว ComboBox ก็เป็นที่Pull Down แล้วมี List ชื่อสินค้า )

เจ้าของกระทู้ จะเขียน VB ใช่ปะ ไม่ได้ทำเวบนะ ? ASP ไม่รู้เรื่องเลย ถ้า VB ก็ทำเป็นลำดับสิครับ
                  และต้องใช้ Database เกี่ยวข้องด้วยนะครับ สมมติอันแรกเป็นยี่ห้อ พอเราเลือกแล้ว ก็ให้ DataBase Query ไปใส่ช่องที่สอง ก็คือรุ่น มันจะมีคำสั่งอะไรจำไม่ได้แล้ว ไม่ได้ใช้นานสมัยก่อนเคยทำโปรเจค VB ก็คล้ายๆ แบบนี้แหละครับ

ถ้ายังหาคนช่วยไม่ได้เดี๋ยวลอง PM มานะครับ เดี๋ยวจะ ให้ไปคุยกับเพื่อนที่เขาเขียน VB เป็นอาชีพโปรแกรมเมอร์ อาจจะช่วยอะไรไม่ได้มาก แต่อย่างน้อยก็ได้คุยกับคนที่เขียนโปรแกรมอาจจะได้ Idea อะไรบ้าง

เอาใจช่วยนะครับ

Comment

ที่อยากให้ช่วยนี่ อยากให้ช่วยถึงขนาดไหนครับ เพราะผมดูเว็บที่คุณเอามาให้ดูแล้วมันก็ไม่ได้มีอะไรยากมากมายเท่าไหร่ แค่รายละเอียดในการ filter ข้อมูลออกมามันเยอะแค่นั้น แต่ไม่ได้ซับซ้อนอะไร ปัญหาคือคุณจะจัดเก็บข้อมูลแบบไหน แบ่งเทเบิ้ลในการจัดเก็บยังไง แล้วผลลัพธ์ที่ออกมาจะให้มันออกมาแบบไหน เรื่องหน้าโปรแกรมมันไม่ยากหรอกครับ แต่ที่สำคัญและต้องทำให้ดีคือความต้องการของคุณและวิธีจัดเก็บฐานข้อมูลเพื่อนำมาใช้ ยังไงลองทำเองไปก่อน ติดขัดตรงไหนค่อยมาถามในบอร์ด แบบนี้น่าจะได้เรื่องมากกว่ามาให้ใครๆช่วยโดยเริ่มจาก 0 นะครับ

Comment

ตอนนี้ผมเปลี่ยนรูปแบบแล้วนะครับ..แต่ผมติดอยู่อย่างหนึ่งคือเมื่อผมค้นหายี่ห้อรถยนตร์ เช่น t แล้วผมอยากจะให้มันไปแสดงในลิสบอกซ์หรือดาต้ากริดวิวนี่ต้องทำยังไงครับ (อยากให้มันแสดงยี่ห้อทั้งหมดที่ขึ้นด้วยตัว t )

Comment

ดาต้าเบสเป็นอะไรอ่ะ ถ้าเป็น sql ก็ใช้คำสั่ง sql select ออกมาเลยเช่น

> sqlstr = "select field1,field2,.........,fieldN FROM table1 where brand = " & parameter(t) & " " 'เลือกข้อมูลที่ต้องการ แล้วนำตัวแปรที่เก็บค่าที่ต้องการ filter มาใส่ใน where'

> call load_data(sqlstr) 'เรียกฟังก์ชั่นเพื่อดึงข้อมูล'

> 'ฟังก์ชั่นที่ใช้ในการเรียกข้อมูลออกมา'
                        Function
                        load_data(ByVal sqlstr) AsBoolean
                        conn.Open()
                        da = New OdbcDataAdapter(sqlstr, conn)
                        ds = New System.Data.DataSet
                        da.Fill(ds, "tb1")
                        conn.Close()
                        datagridview1.DataSource = ds.Tables("tb1") 'นำข้อมูลใน dataset ลง datagridview'
                        EndFunction

คร่าวๆ ดูเป็นแบบละกัน ไม่ได้ใส่ให้แบบละเอียด
                        Last edited by DeepThroath; 24 Nov 2008, 15:48:15.

Comment

พี่แนะนำ นี่ครับ WEBZIP หรือหา tools อย่างอื่นก็ได้ ดูดมาทั้งเวปครับ
                          copy ของเค้าเอาเลย เจอจุดเสีย ยังไงค่อยเอาของเค้ามาปรับปรุง

ลองหา เทป ดร.วรภัทร มาฟังเป็นแนวทางนะ อิอิ รับรองแจ่ม

Comment

ใช้แต่ delphi ครับ แต่เรื่องระบบนี่ไม่เกี่ยวกับภาษาโปรแกรมนะ ถ้าจะทำแบบเค้าคุณต้องเก็บข้อมูลเบื้องต้นก่อนอันได้แก่
                            - ข้อมูลยี่ห้อ
                            - ข้อมูลรุ่น ซึ่งมีคีย์ของยี่ห้อด้วย
                            คราวนี้เวลาคุณเลือกยี่ห้อเสร็จ เวลาเลือกรุ่นจะรู้เลยว่า ยี่ห้อนี้มีรุ่นไหนบ้างโดยการ query ตามยี่ห้อนั่นเอง ง่ายๆอย่าคิดมาก อันนี้คุณต้องรู้เรื่อง database ด้วยนะ

Comment

Originally posted by ballxp View Post
                              ผมเองก็ไม่เก่งหรอกครับ เลิกเขียนมานานแล้ว ทำค้าขายแทนครับ แต่ก็เรียนสายคอมมา เคยศึกษา VB อยู่บ้าง เจ้าของกระทู้ จะให้ เลือก CheckBox แล้ว ให้ ComboBox ใน VB มันแสดงผลตามที่เราเลือกใน CheckBox ใช่หรือเปล่าครับ (ไม่รูู้เรียกชื่อถูกเปล่านะ ไม่ได้จำชื่อเรียกมัน CheckBox คือไอ้ที่ ติ๊กๆ แล้ว ComboBox ก็เป็นที่Pull Down แล้วมี List ชื่อสินค้า )

เจ้าของกระทู้ จะเขียน VB ใช่ปะ ไม่ได้ทำเวบนะ ? ASP ไม่รู้เรื่องเลย ถ้า VB ก็ทำเป็นลำดับสิครับ
                              และต้องใช้ Database เกี่ยวข้องด้วยนะครับ สมมติอันแรกเป็นยี่ห้อ พอเราเลือกแล้ว ก็ให้ DataBase Query ไปใส่ช่องที่สอง ก็คือรุ่น มันจะมีคำสั่งอะไรจำไม่ได้แล้ว ไม่ได้ใช้นานสมัยก่อนเคยทำโปรเจค VB ก็คล้ายๆ แบบนี้แหละครับ

ถ้ายังหาคนช่วยไม่ได้เดี๋ยวลอง PM มานะครับ เดี๋ยวจะ ให้ไปคุยกับเพื่อนที่เขาเขียน VB เป็นอาชีพโปรแกรมเมอร์ อาจจะช่วยอะไรไม่ได้มาก แต่อย่างน้อยก็ได้คุยกับคนที่เขียนโปรแกรมอาจจะได้ Idea อะไรบ้าง

เอาใจช่วยนะครับ
                              น้ำใจงามแท้ เอาใจช่วยอีกแรง

Comment

Working...
                              X