Announcement

Collapse
No announcement yet.

UPS ยี่ ห้อ APC ย้่ายฐานการผลิตไปอินเดียแล้วเหรอครับ APC กับ PCM ยี่ห้อไหนน่าเล่นครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• UPS ยี่ ห้อ APC ย้่ายฐานการผลิตไปอินเดียแล้วเหรอครับ APC กับ PCM ยี่ห้อไหนน่าเล่นครับ

เมื่อวานไปเดิน IT-City ที่ Zeer รังสิต เดินไปถามว่ามี UPS ยี่ห้อ APC ไหมคนขาย
    บอกว่า ตอนนี้เขาไม่นำเข้ามาแล้วเพราะย้ายฐานการผลิตไปอินเดีย แนะนำยี่ห้อ Leonic
    แต่ผมดูแล้วว่ามันหน้าตาไม่ค่อยน่าไว้วางใจเลยสอบถามยี่ห้อ อื่น เขาก็แนะนำ PCM
    เขาบอกผลิตที่อิเมริกา ทำไปทำมาตอนนี้ งง ไปหมดเลยไม่รู้เอายี่ห้อไหน
    ระหว่าง PCM กับ APC ยี่ห้อไหนน่าเล่นกันครับ

PCM ก็โอเคครับ แต่ตอนนี้ใช้ APC ไม่มีปัญหา

Comment

....
      อินเดียรึ
      ทำไม apc ES 500ที่พึงได้มาสักอาทิตย์ก่อน จาก บ.ริโก้ 10 กว่าตัว มันระบุ ว่า ผลิตใน philippenes ได้ละ

Comment

นี่ งัยละ ผมถึงมาถามงัยเพราะผมว่า คนขายมันไม่น่าจะชัว

Comment

Leonic ก็เวริค์ดีนะ

Comment

PCM มันจะดีไหมหว่า เพราะมันมีตัว 450 Watt นี่ละแล้วราคามันอยู่ 4400 บาทด้วย
            save กว่า ตัว 500 watt ของ APC ตั้ง 1000 เพราะตัว APC มันอยู่ที่ 5500 อิอิ
            แล้วเครื่องผมใช้ประมาณ 426 Watt ง่าาา

Comment

ตอนผมทำงานช่วงแรกๆ 5 ปี ที่แล้ว ที่บริษัท ซื้อ PCM มาใช้เยอะ เพราะประกัน 2 ปี และ Onsite หลังจาก 2 ปี หรือบางตัวก่อน 2 ปี Board มักจะมีปัญหา ไฟดับ Com ดับด้วย 500VA แต่พอทดลองเอง ชักปลั๊กออก กลับไม่ดับ แฮะ พอดีไปเจอรุ่นพี่ที่เป็นวิศวกร ทำงานที่บริษัท PCM แกบอกว่างี้เลยครับ ตัวใหญ่ๆ ที่ใช้กับ Server ดีนะสเถียรดี แต่ตัวเล็กๆ ปัญหาเยอะ เพราะต้องตัดวงจรช่วยจัดการดีๆ ออกให้ราคา แข่งกับ ตัวอื่นได้ ตอนนี้ไม่รู้เป็นไงนะครับ แต่ เดี๋ยวนี้ บริษัทที่ผมทำอยู่ ใช้ Leonics Green III สำหรับ Desktop ทั่วไป Leonics 1500 สำหรับ ตู้อุปกรณ์ Network
              APC สำหรับ Server (เคยหลงไปใช้UPS ของ HP กับอุปกรณ์ Server HP เสียใจจนถึงทุกวันนี้ มันสู้ APC ไม่ได้จริงๆ) แต่ Engineer ของ APC คุยกับลูกค้าแบบ ............. ถ้าของไม่ดี ตูไม่ซื้อเมิงแล้ว เก่งแต่บริการไม่ค่อยประทับใจ น่าจะให้ มีคนรับเรื่องอีกกลุ่ม แบบวิศวกร ให้ทำงานข้างหลังอย่างเดียวไม่ต้องคุย ชอบหาว่าตู ง่าว......

Comment

Originally posted by FreeDom View Post
                PCM มันจะดีไหมหว่า เพราะมันมีตัว 450 Watt นี่ละแล้วราคามันอยู่ 4400 บาทด้วย
                save กว่า ตัว 500 watt ของ APC ตั้ง 1000 เพราะตัว APC มันอยู่ที่ 5500 อิอิ
                แล้วเครื่องผมใช้ประมาณ 426 Watt ง่าาา
                เพิ่งเห็นราคา ของ Leonics ที่ซื้ออยู่ ประมาณ ไม่เกิน 2400(VATแล้ว) นะ 500VA ซื้อที่ Speed

Comment

พูดถึง Leonics Green III แล้วมีประสบการณ์ขำๆ
                  กับมัน
                  ผมเคยโดนฝากซื้อของ จากคนในโรงงาน เค้าฝากซื้อ "พี่ๆ จะเข้ากรุงเทพใช่ปะ ฝากซื้อ เลโอนิก กรีนที หน่อยดิ เอา 500 นะ "

ด้วยความซื่อ ผมไปหา เลโอนิก กรีนที ในแผนก ชาเขียว ของ bigc นะครับ

ตอนนั้น ไม่ได้คิดว่ามันจะเป็นups สักกะติ๊ดนึง ทั่งๆ ที่ก็รู้จักจักนะ ไอ้ Leonics Green III เนี่ย หุหุ กว่าจะรู้ตัวว่าตัวเองโง่ก็เดินวนหาอยู่ 2-3 รอบ ฉลาดจริงๆฉัน

Comment

UPS ApC ของผมตัว 1000va อ่ะ ทำที่อินเดียแล้วครับ

Comment

ผมชอบ APC มากกว่านะ

Comment

อิอิ ถึงจะอินเดีย สงสัยต้องไปคว้า APC แล้ว
                        แต่ คุณภาพมันจะยังดีเหมือนเดิมหรือเป่าครับ ไม่ใช่ว่าย้ายฐานการผลิตแล้ว
                        คุณภาพต่ำลงนี่ละน่ากลัว
                        Last edited by FreeDom; 9 Feb 2007, 18:37:43.

Comment

เครื่องจักรเดิม วัตถุดิบเดิม แต่ค่าแรงถูกลงครับ

Comment

ได้ยินอย่างงี้แล้วค่อย สบายใจหน่อย อิอิ กลัวต้องจ่ายแพงแล้วยังห่วยอีกนี่เซ็งเลยยยย

Comment

Working...
                            X