Announcement

Collapse
No announcement yet.

รีวิวเล็กๆ กับสาย USB ของ Audioquest Diamond

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รีวิวเล็กๆ กับสาย USB ของ Audioquest Diamond

แรกเริ่มเดิมที ผมใช้สายแถมที่มากับ DAC เพราะมีความเชื่อเหมือนคนส่วนใหญ่ว่า สัญญาณดิจิตอลมันส่งออกมาแค่ 0 กับ 1 สายอะไรก็เหมือนๆ กันหมด

จุดที่ทำให้เริ่มไม่แน่ใจกับความเชื่อว่าสายไหนก็เหมือนกัน ก็มาจากจอทีวีที่ใช้สาย HDMI ที่แถมมากับกล่องรับสัญญาณดาวเทียม GMMZ HD เวลาเปิด-ปิดสวิทช์ไฟ จอทีวีมันดับ 2-3 วินาที พอเปลี่ยนมาใช้สายมีราคาหน่อย อาการก็หายไป

ด้วยความอยากลอง และพิสูจน์ เลยซื้อสายที่มีราคาหน่อยมาใช้ ก็พบความแตกต่าง ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อว่าสายมันมีผลต่อเสียง

Cinnamon ให้เสียงที่มีความไหลลื่น รายละเอียด เสียงกลางอวบอิ่ม และแรงปะทะดีขึ้น

จาก Cinnamon กระโดดไปเล่น Diamond ราคา 2 หมื่นกว่าบาท ซึ่งผมซื้อมาได้สักเดือนหนึ่งแล้ว

เสียงที่ออกมาจาก M2tech YoungDAC (DSD) นั่นดีขึ้นมากๆ จาก สาย Cinnamon ทุกยานอัพดีขึ้นหมด ความไหลลื่น รายละเอียดดี เสียงกลางไฟเราะน่าฟัง เสียงสูงมีความพริ้วไหว ทอดตัวได้ไกลขึ้นกว่าเดิม และเสียงเบสดีขึ้นกว่าเดิม

สาย Diamond ราคา 27,900 บาท (ลดอีก 15%) สำหรับผมคิดว่าคุ้มค่ากับเงินที่จ่ายออกไป

ทั้งนี้ก็ควรจะดูราคา DAC ที่ใช้อยู่ด้วยว่าเหมาะสมกันหรือไม่ เช่น DAC ราคาไม่ถึงหมื่น ใช้ Diamond ก็อาจจะเกินเหตุ เพราะมันจะตันที่ DAC เหมือนกับสายยางขนาดใหญ่ แต่มีน้ำไหลผ่านเบาๆ มันก็ใช้สายยางไม่เต็มศักยภาพของมันครับ

กล่อง Cinnamon และ Diamond
    Diamond 01.jpg

YoungDAC (DSD)
    Diamond 02.jpg

เสียบเข้ากับท้ายเครื่องของ YoungDAC (DSD) สาย Diamond มีตัว DBS มาให้ด้วย สาย XLR เชื่อมระหว่าง DAC ไป Preamp เป็น Zensati Angel
    Diamond 03.jpg

ขอจบเพียงเท่านี้ ตอนแรกว่าจะไม่โพสต์ในเว็บ OCZ แต่ด้วยความที่เห็นผลแบบชัดเจน และรู้สึกประทับใจกับ Diamond เลยทำให้อยากมาเล่าสู่กันฟังครับ

เจิมก่อน ยังอ่านไม่หมด

Comment

ค่าสาย Zensati Angel สุดยอดๆๆๆๆ

Comment

27900 ผมเข้าไม่ถึงจริงๆ ยอม

Comment

วันนี้หวยออก รอแปปนะเจ้า Audioquest

Comment

ของแรงดีจริงๆ

Comment

ผมก็อยากอัพให้มันสุดๆนะแต่ผมไม่มีเงินถึงขนาดนั้น T^T เอาแค่ที่ใช้ Pro-link เส้นละ3พันยังมาม่าไปเป็นเดือน ได้แต่จ้องดูรีวิวตาปริ๊บๆ ขอบคุณที่แชร์ประสบการณ์ครับ

Comment

บอก27000ว่าคุ้ม แล้วจะไม่บอกหน่อยเหรอว่าลำโพงอะไรแอมป์อะไร

เพื่อท่านหรอยจะเอาไปโมใส่ช้างน้อยขึ้นมา

Comment

แพงกว่าทองอีก เหอะๆ ไว้รอถูกรางวัลที่1ค่อยซื้อแล้วกัน

Comment

มีปัญญาใช้แค่คาร์บอนอะ T T

นี่ก็ว่าจะหาคาร์บอนมาเสียบกับ TV อีกเส้น ก็ยังไม่ได้จัดซักที

Comment

ราคา 27,900 บาท มันราคาตั้ง จริงๆ แล้วมันไม่ถึง กรณีเป็นสมาชิกร้าน (สมัครง่ายๆ ซื้อของสักชิ้นหนึ่งก็สมัครสมาชิกได้ฟรี) เหลือ 23,715 บาท

Comment

ชุดระดับท่าน IBM user (ราคาหลักล้าน) ใช้สายชุดนี้ก็เหมาะสมแล้วครับ

ของผมก็เน้น DIY เอาเอง สาย USB ที่ใช้อยู่ตอนนี้ก็ Canare L-2T2S

แยก Data กับ power ออกจากกัน + Linear PSU ก็พอละ

Comment

ราคาเกือบได้ amp/ dac ผมเลยฮ่าๆ ปัจุบันใช้ สายusbเงิน diy จากสำนักท่านเสืออยู่เลย ฮ่าๆ

Comment

อิอิ ของผมให้ค่าสาย 5% ของ system ครับ ไม่เอาของถูกเกินด้วยนะครับ กว่านั้นหูผมฟังไม่ออก

Comment

Working...
                            X