overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18
    OverclockZone Member sushikub's Avatar

Default Review แกะกล่อง Acer XR342CK ฉบับช่วยตัดสินใจซื้อ

สวัสดีครับทุกคน เข้าเรื่องเลยแล้วกันตามหัวข้อเลยครับ
    "Review แกะกล่อง Acer XR342CK ฉบับช่วยตัดสินใจซื้อ"

เนื่องจากกำลังหาจอคอมพิวเตอร์ใหม่ดีๆ สักตัวไว้ใช้งานทั่วไปและเล่นเกมแบบเด็กๆ (COD , Dota2 , Cities Skylines และอื่นๆอีกนิดหน่อย)
    ในยามเลิกงานและวันหยุดพักผ่อนอยู่บ้าน โดยส่วนตัวทำงานสายโปรแกรมมิ่ง แต่ไม่ได้ทำที่บ้าน ทำแต่ที่ทำงาน และไม่ได้ทำงานตัดต่อวิดีโออะไร
    แต่จะใช้งานในแต่งรูป Photoshop , Lightroom เป็นบางครั้งบางคราว เรียกได้ว่าใช้ทำงานสัก 10% แล้วกัน ที่เหลือใช้งานทั่วไปและเล่นเกมส์นิดหน่อยๆ
    และก็ไม่เน้นดูหนังที่จอคอม เนื่องจากเวลาดูจะสวิชไปเปิดที่จอ TV เป็นหลัก

จึงเริ่มมองหาจอภาพเพื่อมาทดแทนตัวเก่า Samsung T220 ที่เริ่มงอแงไปบ้าง โดยเริ่มจากมองหาจอภาพขนาดที่ใหญ่ขึ้นเป็น 23 , 24 - 27"
    เพื่อให้ใช้งานได้สะดวกขึ้น และเป็น IPS ไว้ใช้งานครอบคลุมได้ทุกการใช้งาน และเรื่องปกติของคนซื้อของออนไลน์บ่อยๆ ก็มักจะหาข้อมูลใหม่ๆ
    เทคโนโลยีใหม่ๆ ที่กำลังขายอยู่ในปัจจุบัน จึงได้มาเจอกับจอที่เป็น 21:9 และ Curved

ก็ไล่ดูตั้งแต่ SS 34E790 , LG 34UC98 , Acer XR341CK (ตัวเก่า) , Acer X34 และตัวอื่นๆ ที่เป็น 21:9
    จนได้ตั้งกระทู้สอบถามเกี่ยวกับ Acer XR341CK กับ X34 จนได้คำแนะนำจากหลายๆท่าน และท่าน Ku_Inw ก็แนะนำว่ามี XR342CK
    ออกมาแทน XR341CK แล้ว แถมยังแจ่มกว่าเดิมในหลายๆด้าน ราคายังถูกกว่าตัวเก่าในบางร้านอีกด้วย

จนในที่สุดก็ตัดสินใจสั่งซื้อ XR342CK จากร้าน Online ชื่อดังเจ้าหนึ่ง สาเหตุที่สั่งออนไลน์เพราะทราบว่า ถึงไปซื้อที่หน้าร้านก็ไม่สามารถ
    เทส Dead/Bright Pixel ได้เลย ดังนั้นจึงตัดสินใจสั่งผ่านออลไลน์เลยแล้วกัน ถูกกว่าไปร้านตั้งหลายพันแถมไม่ต้องขับรถไปด้วย
    สุดท้ายนี้ วันนี้ของมาส่งแล้ว มาแกะกล่องกันเลยดีกว่าครับ

กล่องใหญ่มากครับ น้ำหนักไม่แน่ใจแต่พอไหวแบกขึ้นบันไดได้อยู่ ร้านแรปมาอย่างดีครับ
    ส่งผ่าน Kerry คนส่งดูแลมาอย่างดี

บริเวณที่แปะซีลของ Acer ถูกเปิดมาจากร้าน แต่อาจจะเป็นเพราะสาเหตุในรูปถัดไป

มีการทำเช็ค List อุปกรณ์เสริมในกล่องมาด้วย เลยถึงต้องเปิดซีลเข้าไปเช็คของก่อนส่ง อ้าวรู้หมดเลยว่าซื้อร้านไหน

เปิดกล่องมาดูข้างในกันครับ สภาพจะเป็นยังไงบ้าง สภาพที่เปิดออกมา ปกติทุกอย่างครับ

เอาโฟมด้านบนออกก็จะพบกับจอภาพที่ประกอบขาตั้งมาแบบสำเร็จรูป หยิบออกจากกล่องเสียบสายใช้งานได้เลย

สิ่งที่ขาดไม่ได้นั่นก็คือสายอุปกรณ์ต่างๆ มีมาให้ครบตามที่แจ้งไว้ในสเปค สาย AC , HDMI , DP , USB IN ,
    ในกล่องสีน้ำตาล คือที่ติดกับผนัง และมีที่แขวนหูฟัง ให้เสียบไว้แถวๆบริเวณหูหิ้วด้านหลัง และคู่มือ

ในส่วนของหน้าจอด้านหน้า มีความโค้งที่ประมาณ 1900R มากกว่าตัวเก่า XR341CK สอดรับกับการมองได้ดีเลยครับ

มาดูด้านหลังกันบ้าง ผิวของตัวจอไม่มีใช่ผิวสัมผัสแบบ Glossy เหมือนตัวเก่า แต่มีความด้านๆ เป็นรอยนิ้วยากขึ้น
    สิ่งที่ปรับเปลี่ยนและเห็นได้ชัดก็คือ การย้ายที่ขอ Port USB , ปุ่มตั้งค่าต่างๆ ถูกย้ายมาด้านหลังและมี Joy ที่ใช้งานง่ายขึ้นกว่าแบบหลายๆปุ่ม ,
    ขาตั้งแบบหมุมซ้ายขวา สะดวกก็ตอนจะเสียบสายนี่แหละหมุนได้เลย สุดท้ายก็น่าจะเป็นฝาปิดแผง Port ด้านหลัง

ด้านล่างมีลำโพงขนาด 7w 2 ตัว เท่าที่ลองฟังเพลงจากยูทูป เสียงพอไปวัดไปวาได้ แต่คงจะไปเทียบกับลำโพงแยกเลยคงยังสู้ไม่ได้
    แต่ถือว่าใช้แก้ขัดไปก่อนได้

เริ่มเสียบใช้งาน กับจอภาพขนาด 3440*1440 อย่างแรกเลยที่ต้องทำคือ หาBG สวยๆมาใช้โดยทันทีครับ BG เก่าจะเล็กไปเลย
    และยังมีไฟ Ambient Light ให้ปรับเล่นเพลิน

สุดท้ายนี้สำหรับผมค่อนข้างรู้สึกพึงพอใจกับจอที่ค่อนข้างให้ประสบการณ์ใหม่ๆ
    ในส่วนของรีวิวการใช้งานแบบลึกๆ ของนักเล่นเกมส์ผมคงไม่รีวิว
    เนื่องจากตัวเองไม่ค่อยได้สนใจกับค่า Refresh Rate อะไรเท่าไหร่ ปรับไม่ต้องสุด แต่ปรับแล้วเล่นสนุกก็พอใจแล้ว

สรุปแบบงงๆ
    - หากใครมอง 21:9 34" 3440*1440p ips freesync ตัวนี้เป็นตัวที่น่าสนใจตัวนึง
    - มีลูกเล่นภายนอกมากกว่าคู่แข่งอย่าง LG , SS , DELL เช่น ขาตั้งหมุนได้ , ไฟ Ambient
    - ให้สายครบๆ แต่ DP , HDMI สาย 1 เมตร บางทีวางคอมแบบผมสายสั้นไปหน่อย ต้องขยับกันแบบตึงๆ
    - เรื่องโต๊ะที่จะวาง จากการวัดเฉพาะขาตั้งจอตั้งแต่ด้านหลังสุดมาถึงขาตั้งด้านหน้าใช้พื้นที่แนวลึก 12นิ้ว โต๊ะที่ผมใช้ลึกประมาณ 29-30 นิ้ว
    ระยะมองจอกำลังดี เพราะถ้าโต๊ะลึกกว่านี้โต๊ะคงต้องใหญ่มาก (โต๊ะของ IKEA นะ)
    - คิดอะไรออก จะมาเพิ่มเติมนะ

ขอบคุณทุกคนที่ติดตาม หากมีอะไรแนะนำติชม ยินดีครับ

OverclockZone Member

ไม่มีเป็นคลิปหรอ

OverclockZone Member prapharn's Avatar

21.9 1440P การ์ดแดงขับฟรีซิ๊งได้ลื่นน่าจะรออีกปีหนึ่งได้ 555

OverclockZone Member RH_MayBee's Avatar
    กรุงเทพกรีฑา บางกะปิ

ขอสอบถามครับ "จากการวัดเฉพาะขาตั้งจอตั้งแต่ด้านหลังสุดมาถึงขาตั้งด้านหน้าใช้พื้นที่แนวลึก 12นิ้ว"

- แล้วถ้าวัดจากขาจอหลังสุดมาถึงตรงกลางจอตรงโลโก้ Acer มันลึกเท่าไหร่อ่ะครับ ??? รบกวนหน่อยนะครับ

OverclockZone Member sushikub's Avatar

Quote Originally Posted by drcnfre View Post
    ไม่มีเป็นคลิปหรอ
    ถนัดพิมพ์มากกว่าครับ

Quote Originally Posted by prapharn View Post
    21.9 1440P การ์ดแดงขับฟรีซิ๊งได้ลื่นน่าจะรออีกปีหนึ่งได้ 555
    ผมเล่น dota2 ลื่นนะ 55 ลำพัง 480 ถ้าเล่นกันหนักหน่วงก็ยังไม่ไหว อย่างท่านว่า

Quote Originally Posted by RH_MayBee View Post
    ขอสอบถามครับ "จากการวัดเฉพาะขาตั้งจอตั้งแต่ด้านหลังสุดมาถึงขาตั้งด้านหน้าใช้พื้นที่แนวลึก 12นิ้ว"

- แล้วถ้าวัดจากขาจอหลังสุดมาถึงตรงกลางจอตรงโลโก้ Acer มันลึกเท่าไหร่อ่ะครับ ??? รบกวนหน่อยนะครับ
    ถ้าจากด้านหลังสุดวัดมาถึงกลางจอที่โลโก้ Acer ประมาณ 9นิ้วครึ่ง ครับท่าน

OverclockZone Member GreenHerb's Avatar

ตัวนี้เป็น 144 Hz หรือเปล่าครับ

ราคาเท่าไรครับ lazada 31800 ลดอีก 2000 แถม ssd 120GB
    อยากให้เปรียบเทียบ ข้อดี ข้อเสีย กับยี่ห้ออื่นด้วยครับ เหตุผลทำไมจึงตัดสินใจซื้อตัวนี้ พอดีสนใจ LG 34uc98 อยู่ครับ

OverclockZone Member prapharn's Avatar

จอฟรีซิ๊งดีกว่าgsyncตรงถูกกว่าเป็นหมื่นนี่ละ แต่เรสสูงๆนี่หาการ์ดขับยังไม่ได้ 480 cfดูท่าก็ยังไม่ไหว

Quote Originally Posted by GreenHerb View Post
    ตัวนี้เป็น 144 Hz หรือเปล่าครับ
    75Hz ครับท่าน

Quote Originally Posted by birko View Post
    ราคาเท่าไรครับ lazada 31800 ลดอีก 2000 แถม ssd 120GB
    อยากให้เปรียบเทียบ ข้อดี ข้อเสีย กับยี่ห้ออื่นด้วยครับ เหตุผลทำไมจึงตัดสินใจซื้อตัวนี้ พอดีสนใจ LG 34uc98 อยู่ครับ
    ผมซื้อมา 29ถ้วน ครับ
    ผมเห็นเหมือนกันครับราคานี้ ใน Lazada แต่ดูจากร้านที่ขาย เลยไปหาข้อมูล ร้านอยู่ ตจว. ค่อนข้างไกล
    เกิดมีปัญหาจะติดต่อกันลำบาก เลยไม่ได้ซื้อในนั้นครับ พอดีผมอยู่กรุงเทพฯครับ
    ลองไปดูร้านที่ผมซื้อในเว็บไซต์ช่วงนาทีทอง + ส่วนลดพิเศษ ภายใน 31ก.ค. ดูครับ อาจจะพอแกล้มๆกันได้

งั้นผมลองเทียบกับ LG ให้ดูแล้วกัน บางอย่างอาจเป็นความรู้สึกส่วนตัวนะครับ
    ตอนแรกผมก็สนใจ LG 34uc98 ไปดูตัวจริงมาแล้วค่อนข้างสวย แต่ถ้าเอามาเทียบกันแล้วระหว่าง LG 34uc98 กับ xr342ck
    - ขาตั้งและการออกแบบ LG ออกแนวเรียบหรู เหลี่ยมๆทุกด้านแบบเรียบๆ ด้วยสีขาวกับสีเงิน ส่วน acer ออกแนวหวือหวา วัยรุ่นนิดๆ มีเชปเว้าที่บริเวณของล่างที่มีโลโก้ Acer
    ด้วยสีดำกับสีเงิน acer ที่บริเวณขอบล่างจะมี Texture เป็นลายๆ เหมือนในรูปที่ผมรีวิวไว้ด้านบน เหมือนเป็นเส้นๆ ดูดิบๆดีครับ
    - การปรับขึ้น/ลง ซ้ายขวา LG ทำได้แค่ขึ้นลง ส่วน Acer ตัวใหม่นี้ปรับได้ทั้งขึ้นลงและซ้ายขวา แต่บางคนอาจไม่ได้สนใจตรงนี้ ตอนแรกผมก็ไม่ได้ใส่ใจมากนัก
    แต่พอตอนเสียบสาย ถอดสาย usb ด้านหลัง ใช้แล้วก็สะดวกดีเหมือนกันครับ ด้วยความที่ว่าจอค่อนข้างหนัก จะเลื่อนทั้งจอก็ลำบากอยู่
    - port ต่างๆ ทั้ง 2 ตัวมีมาครบๆ พอๆกัน แต่ LG มี Thunderbolt มาให้ด้วย ใครใช้ก็สะดวกเลยครับ acer มี usb3 มาให้ 4 พอร์ตมากกว่า lg ที่มี 2 พอร์ต
    - Response Time LG 5ms , Acer 4ms ผมเองก็ไม่รู้ว่าใช้งานจริงจะต่างกันแค่ไหน
    - โหมดตัดแสงฟ้า Acer มีให้ปรับที่จอได้เลย
    - Acer มีไฟ Ambient ใต้จอ ไว้ดูเพลินๆ 9 ดวง
    - LG มีซอฟแวร์ช่วยในการแบ่งโปรแกรมบนหน้าจอ กดปุ้บแบ่งปั้บ
    - สเป็คอื่นๆ ที่เห็นก็ใกล้เคียงกันเกือบหมด

เนื่องจาก Acer ตัวนี้เป็นตัวปรับปรุงใหม่ ก็เลยมีบางอย่างที่ปรับปรุงให้ดีขึ้นกว่าของ LG แต่ถ้าเป็นเรื่องการใช้งาน เช่น สีของภาพ คงต้องหาข้อมูลเพิ่มเติมเองครับ
    ทั้งหมดทั้งมวลสุดท้ายเลยแจคพอตมาลงที่ acer ตัวนี้ครับ

OverclockZone Member TRUELIES's Avatar

ใช่ครับตัวนี้ดีกว่าตัวเวอชั่นแรกอย่างมาก
    1.ตัวเก่าด้านหลังผิวมัน เป็นรอยนิ้วมือนง่าย
    2.เรื่องปุ่มตัวเวอชั่นแรกปุ่มตั้งค่าอยู่ด้านล่างปรับแบบงงๆ ตัวใหม่ทำให้ดีมีปุ่มแบบจอยสติ้กด้านหลัง
    3.หมุนหันซ้ายขาวได้
    เราว่าตัวนี้เป็นจอ 21:9 34นิ้ว 3440x1440 ราคาดีดิ๊ที่ดีที่สุดในตอนนี้ตัวหนึ่งเลย

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

ชอบครับ ซื้ออะไรมาแล้วทำรีวิวแบ่งปันคนอื่น ชอบอ่านอ่ะ ขอบคุณที่แบ่งปันความรู้ครับ

ไช้ kb + เม้าท์ เหมือนกันด้วย

OverclockZone Member grungust's Avatar

พิมพ์ให้อ่านอ่ะถูกแล้ว อย่าเสียเวลาอัดคลิปเลย เพราะเวลาอยู่นอกบ้านผมต้องเข้ามือถือมาอ่าน เจอคนแปะคลิปนี่ผมปิดกระทู้ทิ้งเลย ต่อให้กลับบ้านมาดูก็ไม่ดูหรอก ชอบอ่านมากกว่า

ปล.ขามันแข็งแรงไหมครับ เห็นหน้าตาดูบอบบางขนาดนั้น

Quote Originally Posted by XsoeIIsJ View Post
    ชอบครับ ซื้ออะไรมาแล้วทำรีวิวแบ่งปันคนอื่น ชอบอ่านอ่ะ ขอบคุณที่แบ่งปันความรู้ครับ

ไช้ kb + เม้าท์ เหมือนกันด้วย

ยินดีมากๆครับ เวลาซื้อแล้วหารีวิวอ่านไม่ค่อยมี เลยขอมาแชร์ๆกันครับ

Quote Originally Posted by grungust View Post
    พิมพ์ให้อ่านอ่ะถูกแล้ว อย่าเสียเวลาอัดคลิปเลย เพราะเวลาอยู่นอกบ้านผมต้องเข้ามือถือมาอ่าน เจอคนแปะคลิปนี่ผมปิดกระทู้ทิ้งเลย ต่อให้กลับบ้านมาดูก็ไม่ดูหรอก ชอบอ่านมากกว่า

ปล.ขามันแข็งแรงไหมครับ เห็นหน้าตาดูบอบบางขนาดนั้น
    แข็งแรงใช้ได้ครับ เลื่อนจอขึ้นลง ปรับเงยขึ้นลง หมุนซ้ายขวา ไม่มีสะดุดหรือฐานขยับเลยครับ

เรื่องวัสดุผมไม่แน่ใจนะ แต่ไม่ก๊องแก๊งแน่นอนครับ
    Last edited by sushikub; 1 Aug 2016 at 07:34:48.

OverclockZone Member Charng's Avatar

เจ๋งเลย น่าใช้มาก ชอบแผ่นหลังปรับเปลี่ยนใหม่จากเงาเป็นด้านและ joystick. ยินดีด้วยครับ

ตอนนี้ต้องบริหารเวลาหน่อยนะ ระวังเปิดเช็คเมล์ที่ละหลายชม.

เปิดประสบการณ์ใหม่ๆ เลยครับ

ตอนนี้ยังหาซื้อได้รึเปล่าครับ

Sent from my E6653 using Tapatalk

OverclockZone Member paypal's Avatar

โต๊ะไม้ก็สวยไปอีกแบบ ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

Bookmarks

Bookmarks