Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบว่าเมนบอร์ดเสียแบบไหนถึงซ่อมไม่ได้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบว่าเมนบอร์ดเสียแบบไหนถึงซ่อมไม่ได้ครับ

อาการคือ เปิดเครื่องไม่ติดไม่มีเสียงบูท ให้ร้านเช็คดูบอกว่าเสียซ่อมไม่ได้ เช็คไฟมีการวนของไฟ ไปมา เมื่อถอดแรมออกไม่มีเสียงร้อง แต่เมื่อ ใส่แรมเข้าไปเครื่องมีเสียงร้องเตือน ปล. แรมไม่ได้เสียนะครับ ไฟเมนบอร์ดติดค้าง 2 จุด สีเหลืองๆ ส้มๆ แดงๆ เมนบอร์ด 1366 gigabyte ud3r ครับ เทสซีพียูแล้วไม่เสียครับ

ตามความคิดผมนะ(ไม่รู่ถูกรึเปล่า)ผมว่าบอดนี่เสียแล้วเสีย่เลยส่วนใหญ่คงไม่ค่อยซ่อมกันซ่อมอาจจะได้แต่มันคงเป็นเรื่องยากถึงซ่อมได้การใช้งานมันอาจจะไม่เต็ม100เหมือนเดิมต้องหาช่างที่เก่งจิงๆต้องหาเอาอะไหล่จากบอดรุ่นเดียวกันเป๊ะๆมาใส๋ต่างรุ่นมันอาจจะมีปันหาภาคจ่ายไฟไม่เท่ากันอะไรอิกต่างๆนาๆค่าซ่อมมันก็จะแพงขึ้นไปอิกแล้วก็ยังต้องมานั่งลุ้นว่ามันจะไช้ได้นานเท่าไร...สรุปไม่ค่อยจะคุ้มกันเลยหาชื้อไหม่ดีกว่าผมก็ใช้1366อยู่ถ้าเสียผมผมก็คงทิ้งเลยหาชื้อเอาไหม่

Comment

ผมก็เกรงใจคุณน๊ะ ก็แบบที่คุณว่านะแหละ

Comment

อุปกรณ์บางตัวอาจจะหาได้ตามspec บางทีก็เทียบเคียง(คุณภาพไม่ได้) และที่ร้ายกว่านั้นอุปกรณ์บางตัวจะเป็น OEM ให้กับทางโรงงานผลิตไม่ได้ขายตามท้องตลาด

Comment

สมมุติของใหม่ชิ้นละพัน ถ้าประเมินค่าซ่อมเกิน 4-500 นี่ผมก็ไม่ซ่อมให้หรอกนะครับ

*ซ่อมเสร็จถ้าต้องรับประกันงานซ่อมด้วยก็ยิ่งไม่คุ้มสุดๆ ส่งคืนเลยง่ายกว่า

Comment

หัก 2 ท่อนครับ ซ่อมไม่ได้แน่นอน

บอร์ดเทพๆ สวยๆ ใช้มานานก็ไม่อยากเปลี่ยนก็ต้องซ่อม แต่เลือกร้านที่มันประกันงานซ่อมหน่อย แต่ถ้าบอร์ดกลาง-ล่าง ไม่ต้องซ่อม ซื้อใหม่ดีกว่า

Comment

ดูคลิปนี้จะทำให้รู้แบบคร่าวๆว่าเมนบรอด์เสียแบบไหนบ้างที่ซ่อมได้และไม่ได้

Comment

จะว่าไปกิ๊กบ๊วยที่ไม่ค่อยหวงข้อมูลนะ ^^ ข้างบน การซ่อม

อันนี้ การผลิต

Comment

มันขึ้นอยู่กับว่าเสียอย่างไร

อย่างผมเคยเอาบอร์ดของบริษัทไปซ่อม หัวหน้าผมบอกว่ามันยังใช้ได้ แต่ c บวบเอง บอกให้ผมไปพันธุ์ทิพย์ ไปเปลี่ยน c ทั้งชุดเลย

Comment

ซ่อมแล้วมันก็ไม่ค่อยเหมือนเดิมหรอก

ถ้าเลยประกันแล้ว ผมก็มักจะทิ้งซากไปเลย หรือไม่ก็แจกคนที่เอาไปทำประโยชน์ใด้ เอาไปย่อยทอง,ทำอะไหล่,ไปซ่อมเอง อะไรก็ว่าไป

เพราะตอนซื้อผมจะคำนวนเวลาแล้วว่า 3 ปีนี้ต้องไช้ให้คุ้มค่า หลังจากนั้นมันจะพังก็ช่างเถอะ

Comment

Working...
                    X