Announcement

Collapse
No announcement yet.

2 เดือนมานี้ MB ในมือผมพังไป 11 แผง... ใครก็ได้...ช่วยทีครับ...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by sc View Post
    ใช้เป็นเปล่า..เลิกใช้เถอะ
    สงสัยจะใช้ไม่เป็นน่ะครับ คุณ SC ช่วยมาดูและแก้ไขให้ผมหน่อยสิ...

Originally posted by mirc View Post
    โหอะไรช่างโชคร้ายปานนั้น...เอาใจช่วยให้แก้ได้น่ะครับจะได้เป็นกรณีศึกษา
    ขอบคุณครับ

Originally posted by 1623 View Post
    นี่คอมเครื่องแรกของคุณรึป่าวอะ
    ถ้าเครื่องผมเอง... ก็เครื่องที่... เอ่อ... คงนับยากครับ เพราะก็ปรับ ก็เปลี่ยน ก็อัพไปเรื่อยๆ ตามความเหมาะสม และความจำเป็นที่ต้องใช้งาน

เครื่องแรก ที่ซื้อใช้ คือ Pentium 66 แล้วก็ 100 แล้วก็ประกอบเองมาตลอด K6-2 แล้วก็ PIII แล้วก็ Duron

เคยประกอบให้เพื่อน และรุ่นน้องไป... จำไม่ได้ครับ ( แอบปล่อยไก่ )

แล้วก็มา P4 แล้วก็มา AM2 นี่แหละ

สำหรับ AM2 ก็ เจ้า ABIT AX78 นี้...เป็นบอร์ดแรกที่จับครับ และก็จับ มาจนบอร์ดที่ 8-9 แล้ว สำหรับ ABIT AX78 แต่ยังไม่เคยเล่นตัวอื่นสำหรับ AM2

สำหรับ Duron ใช้มาตลอด 7 ปี ชอบบอร์ดตัวนี้มาก ( Iwill KK266R )

สำหรับ P4 ก็ใช้มาสองสามปี ( รึกว่าหว่า...? ) ควบคู่ไปกับ Duron

จนทั้งหมด... ที่ใช้มา พังหมดนั่นแหละ เลยต้องไปถอย AM2

และตลอด 7-8 ปีที่ผ่านมา... ผมต่อเปลือยทุกเครื่องครับ ไม่ได้ใช้เคสเลย ตั้งแต่ P100 เป็นต้นมา

Originally posted by Macro View Post
    เคยดู X-Files มั้ยขอรับ มนุษย์ไฟฟ้า!!

จับเครื่องใช้ไฟฟ้าอะไรพังหมด 55

ลองสายรัดข้อมือ แบบที่ช่างซ่อมคอมพ์บางร้านใช้ดู หายากนิดนึง
    ขอบคุณครับ

สงสัยต้องหามาใช้จริงๆ เพราะ... ผมมีประกายไฟออกจากปลายนิ้วจริงๆ ( เชื่อไม๊ ? ) ในวันอากาศเย็นๆและแห้งๆ ถ้าไปจับอะไรที่เป็นโลหะ... จะมีเสียงเปรี๊ยะ...กับเห็นเป็นแสงเหมือนที่หัวเทียนเครื่องยนต์เลย ( เมื่อก่อนเพื่อนผมไม่เชื่อ เลยทำให้มันดู )

แต่ก็คิดว่า... ไม่ใช่สาเหตุนี้หรอกครับ เพราะ โต๊ะที่บ้านผมเป็นไม้ เวลาใช้เครื่อง ผมก็เอาแผ่นยางมารองพื้นที่ยืน

Originally posted by plugkub View Post
    เจอปัญหานี้เหมือนกัน - - แล้วก็ยังไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร เอาของไปเช็คทีละชิ้น ไม่มีอะไรเสียเลย
    แล้วตกลง... พบเหตุรึัยังครับ ?

Originally posted by spree View Post
    เอาเงินมาจากไหนครับเนี่ย อิจฉาจัง
    อ่า... บอร์ด AX78 ทั้ง 7-8 ตัวที่เปลี่ยนไปนั้น เคลมประกัน เปลี่ยนตัวใหม่ครับ ไม่ใช่ซื้อใหม่ทุกครั้ง ( ผมตายพอดี )

ทางร้าน Saveway เค้าเปลี่ยนให้ แต่วันนี้... เค้าบอกว่า ผมเคลมเยอะไปแล้ว ต้องเป็นการส่งซ่อมแล้ว

ส่วน Socket A หนึ่งบอร์ด นั้นก็ซื้อด้วยเงินที่หาได้ เมื่อ 7 ปีที่แล้ว และใช้มาจนเพิ่งพังไปนี่แหละครับ กับ 478 สามบอร์ดที่พังไปนั้น ก็เหมือนกัน ซื้อเก็บไว้สำรอง เพราะบางที งานมันเยอะ เผื่อเสีย แต่ไม่มีเวลาออกไปซื้ออะหลั่ยน่ะครับ

แต่ตอนนี้... ไม่มีเครื่องสำรองแล้ว ( Desktop ) ก็เลยต้องใช้ Notebook Pentium M 1.6 ทำงานไปก่อน ( และที่ตอบกระทู้อยู่นี้นี่แหละ )

Originally posted by WatZp View Post
    เพราะแก๊สโซฮอลหรือเปล่า

ล้อเล่นนะ แก้เครียด
    ฮ่า ๆ ๆ ครับ... ขอบคุณครับ

Originally posted by moteabc View Post
    สู้ต่อไปครับ แก้ได้แล้วมาบอกวิธีด้วยนะครับ
    ครับ... ถ้าแก้ได้แล้ว จะมาบอกครับ

ตอนนี้ คิดว่า พบผู้ต้องสงสัยแล้ว กำลังรวบรวม หาพยาน หลักฐานอยู่ ( จะมาหาจากเพื่อนๆ ที่ใช้ AX78 ที่นี่แหละ )

Originally posted by i_herejoke View Post
    เอาคอมพ์ท่านไปบริจาควัดสวนแก้วให้หมด
    อิอิล้อเล่นง่ะ
    ผมว่าพี่ต้องไปซื้อคอมพ์ใหม่ให้มันยกชุดเลย
    ดูซิมันจะเสียอีกไหม
    ไม่ก็เป็นที่ คาปาซิเตอร์ของบอร์ดมันบวมหรือเปล่า
    ไม่ก็ผีหลอก
    อิอิ
    แกะกล่องใหม่ เช็คก่อนใส่แล้วครับ และ... ห้ามปิดเครื่อง... ปิดเมื่อไหร่... ไป...

Originally posted by bui1667 View Post
    ลองใช้ Leonic 520w ดิ มันมี Software แถมมาให้ด้วยดู เกี่ยวกับกระแสไฟที่เข้าเครื่อง

ผมหมายถึง ups นะครับ

Originally posted by 501xx View Post
    จากที่อ่านมา แนะนำว่า ให้ลองปรึกษาเซียนแส ให้ดู ฮวงจุ้ย ตำแน่ง และทิศทาง การวางคอมคอมพิวเตอร์ภายในบ้านครับ
    ขอบคุณครับ... แต่ผมมี Emerson iton 1000 อยู่แล้วอะ... จะซื้อ UPS อีกตัว ก็...

ตอนนี้ผมเชื่อว่า UPS หรือจะ Stabilizer ก็ช่วยไม่ได้ครับ

ขอบคุณเพื่อนๆ พี่น้องทุกท่าน ที่เข้ามาแนะนำและให้กำลังใจอีกครั้งครับ ( และ ยังจะรอคำชี้แนะต่อไป ) แต่ถ้าใครพอมีเวลา ก็ PM มาได้นะครับ เผื่อจะมาดูตัวเป็นๆ ถ้าคุณ SC มีเวลา ก็มาดูให้ผมที... ถ้าคุณ SC มาแก้ให้ผมได้... ผมจะมีของขวัญเล็กน้อยให้ ที่สละเวลามา
    Last edited by Blue_Dragonyx; 28 Nov 2008, 15:23:13. Reason: เพิ่มข้อความครับ

Comment

กรณีศึกษา จริงๆ นะครับ
      น่าสนใจมาก................
      เอาใจช่วยครับ

Comment

ถ้าเจอตัวการอย่ารีบร้อนวิฯครับ แนะนำให้เค้นจนได้ความ

หลังจากนั้นก็.........นั่งยางหรือไม่ก็ลงถังแดง

Comment

ax78 ล่าสุด เดี้ยงไปอีกแล้วเหรอครับ ผมเห็นที่ร้านเค้าเทสไว้ 2 วัน กลับมาพังไปอีกแล้วเหรอครับ รู้สาเหตุเมื่อไหร่มาบอกบ้างนะครับ

Comment

ผมเดา psu นะครับ ลองเปลี่ยนดู ผมใช้มาบอร์ดยังไม่เคยเสียเลย - -

Comment

ไม่รู้ จขกท. ลองเปลี่ยน CPU ดูบ้างหรือยัง ขี้เกียจอ่านมาทั้งหมด
              หรือลงทุนลองซื้อเปลี่ยนบอร์ดตัวใหม่เลย เป็นยี่ห้อรุ่นอื่น
              หรือเช็คตอนการติดตั้งเมนบอร์ด ว่าอาจจะมีจุดปกพร่องตรงไหน ขันสกรูแล้วมีปัญหาช็อตที่หัวสกรูบ้างมั๊ย มีปัญหาช๊อตที่เคสบ้างหรือเปล่า

หรือไฟบ้าน 220v. เช็คดูว่ามีไฟมาทั้ง 2เส้นหรือเปล่า โดยปรกติไฟบ้านเส้นหนึ่งจะเป็นไฟ AC 220v.
              อีกเส้นจะเป็นสายกราวน์ =0v. สงสัยตัวนี้ครับ กรณีสายกราวน์ให้เช็คแรงดันโดยเทียบกับพื้นดินนะครับ ถ้าสายกราวน์นี้มีไฟเยอะ ก็คือปัญหา

ถ้ากรณีใช้ UPS ก็ให้เช็คไฟ 220v.หลังUPS ก่อนเข้าเครื่องนะครับ
              Last edited by ฉับโผง; 29 Nov 2008, 00:37:19.

Comment

แก้เครียด http://forums.overclockzone.com/foru...73#post5163973

Comment

อ่านมาจนจบตรงนี้ เหมือนดูหนังแผ่น ชุดใหญ่เลยครับ (โปรดติดตามตอนต่อไป)

ผมขอเดาด้วยอีกคนนะครับ น่าจะเป็นที่ ไฟเกินครับ แต่จะเกินจากส่วนไหนนั้น ผมก็ไม่แน่ใจ น่าจาเป็น PSU (คอนเฟริม)

Comment

Originally posted by Blue_Dragonyx View Post
                    สงสัยจะใช้ไม่เป็นน่ะครับ คุณ SC ช่วยมาดูและแก้ไขให้ผมหน่อยสิ...

ขอบคุณครับ

ถ้าเครื่องผมเอง... ก็เครื่องที่... เอ่อ... คงนับยากครับ เพราะก็ปรับ ก็เปลี่ยน ก็อัพไปเรื่อยๆ ตามความเหมาะสม และความจำเป็นที่ต้องใช้งาน

เครื่องแรก ที่ซื้อใช้ คือ Pentium 66 แล้วก็ 100 แล้วก็ประกอบเองมาตลอด K6-2 แล้วก็ PIII แล้วก็ Duron

เคยประกอบให้เพื่อน และรุ่นน้องไป... จำไม่ได้ครับ ( แอบปล่อยไก่ )

แล้วก็มา P4 แล้วก็มา AM2 นี่แหละ

สำหรับ AM2 ก็ เจ้า ABIT AX78 นี้...เป็นบอร์ดแรกที่จับครับ และก็จับ มาจนบอร์ดที่ 8-9 แล้ว สำหรับ ABIT AX78 แต่ยังไม่เคยเล่นตัวอื่นสำหรับ AM2

สำหรับ Duron ใช้มาตลอด 7 ปี ชอบบอร์ดตัวนี้มาก ( Iwill KK266R )

สำหรับ P4 ก็ใช้มาสองสามปี ( รึกว่าหว่า...? ) ควบคู่ไปกับ Duron

จนทั้งหมด... ที่ใช้มา พังหมดนั่นแหละ เลยต้องไปถอย AM2

และตลอด 7-8 ปีที่ผ่านมา... ผมต่อเปลือยทุกเครื่องครับ ไม่ได้ใช้เคสเลย ตั้งแต่ P100 เป็นต้นมา

ขอบคุณครับ

สงสัยต้องหามาใช้จริงๆ เพราะ... ผมมีประกายไฟออกจากปลายนิ้วจริงๆ ( เชื่อไม๊ ? ) ในวันอากาศเย็นๆและแห้งๆ ถ้าไปจับอะไรที่เป็นโลหะ... จะมีเสียงเปรี๊ยะ...กับเห็นเป็นแสงเหมือนที่หัวเทียนเครื่องยนต์เลย ( เมื่อก่อนเพื่อนผมไม่เชื่อ เลยทำให้มันดู )

แต่ก็คิดว่า... ไม่ใช่สาเหตุนี้หรอกครับ เพราะ โต๊ะที่บ้านผมเป็นไม้ เวลาใช้เครื่อง ผมก็เอาแผ่นยางมารองพื้นที่ยืน

แล้วตกลง... พบเหตุรึัยังครับ ?

อ่า... บอร์ด AX78 ทั้ง 7-8 ตัวที่เปลี่ยนไปนั้น เคลมประกัน เปลี่ยนตัวใหม่ครับ ไม่ใช่ซื้อใหม่ทุกครั้ง ( ผมตายพอดี )

ทางร้าน Saveway เค้าเปลี่ยนให้ แต่วันนี้... เค้าบอกว่า ผมเคลมเยอะไปแล้ว ต้องเป็นการส่งซ่อมแล้ว

ส่วน Socket A หนึ่งบอร์ด นั้นก็ซื้อด้วยเงินที่หาได้ เมื่อ 7 ปีที่แล้ว และใช้มาจนเพิ่งพังไปนี่แหละครับ กับ 478 สามบอร์ดที่พังไปนั้น ก็เหมือนกัน ซื้อเก็บไว้สำรอง เพราะบางที งานมันเยอะ เผื่อเสีย แต่ไม่มีเวลาออกไปซื้ออะหลั่ยน่ะครับ

แต่ตอนนี้... ไม่มีเครื่องสำรองแล้ว ( Desktop ) ก็เลยต้องใช้ Notebook Pentium M 1.6 ทำงานไปก่อน ( และที่ตอบกระทู้อยู่นี้นี่แหละ )

ฮ่า ๆ ๆ ครับ... ขอบคุณครับ

ครับ... ถ้าแก้ได้แล้ว จะมาบอกครับ

ตอนนี้ คิดว่า พบผู้ต้องสงสัยแล้ว กำลังรวบรวม หาพยาน หลักฐานอยู่ ( จะมาหาจากเพื่อนๆ ที่ใช้ AX78 ที่นี่แหละ )

แกะกล่องใหม่ เช็คก่อนใส่แล้วครับ และ... ห้ามปิดเครื่อง... ปิดเมื่อไหร่... ไป...

ขอบคุณครับ... แต่ผมมี Emerson iton 1000 อยู่แล้วอะ... จะซื้อ UPS อีกตัว ก็...

ตอนนี้ผมเชื่อว่า UPS หรือจะ Stabilizer ก็ช่วยไม่ได้ครับ

ขอบคุณเพื่อนๆ พี่น้องทุกท่าน ที่เข้ามาแนะนำและให้กำลังใจอีกครั้งครับ ( และ ยังจะรอคำชี้แนะต่อไป ) แต่ถ้าใครพอมีเวลา ก็ PM มาได้นะครับ เผื่อจะมาดูตัวเป็นๆ ถ้าคุณ SC มีเวลา ก็มาดูให้ผมที... ถ้าคุณ SC มาแก้ให้ผมได้... ผมจะมีของขวัญเล็กน้อยให้ ที่สละเวลามา
                    อีก 1 อย่างครับ ร่างกายท่านมีไฟฟ้าสถิตย์สูงมากครับ
                    สายรัดข้อมือแบบที่ช่างซ่อม สามารถซื้อได้ที่ร้านระเเวกบ้านหม้อครับ
                    ราคา 150-250 บาทครับ ควรใส่ตอนประกอบคอมฯ ครับ

Comment

Originally posted by ฉับโผง View Post
                      ไม่รู้ จขกท. ลองเปลี่ยน CPU ดูบ้างหรือยัง ขี้เกียจอ่านมาทั้งหมด
                      หรือลงทุนลองซื้อเปลี่ยนบอร์ดตัวใหม่เลย เป็นยี่ห้อรุ่นอื่น
                      หรือเช็คตอนการติดตั้งเมนบอร์ด ว่าอาจจะมีจุดปกพร่องตรงไหน ขันสกรูแล้วมีปัญหาช็อตที่หัวสกรูบ้างมั๊ย มีปัญหาช๊อตที่เคสบ้างหรือเปล่า

หรือไฟบ้าน 220v. เช็คดูว่ามีไฟมาทั้ง 2เส้นหรือเปล่า โดยปรกติไฟบ้านเส้นหนึ่งจะเป็นไฟ AC 220v.
                      อีกเส้นจะเป็นสายกราวน์ =0v. สงสัยตัวนี้ครับ กรณีสายกราวน์ให้เช็คแรงดันโดยเทียบกับพื้นดินนะครับ ถ้าสายกราวน์นี้มีไฟเยอะ ก็คือปัญหา

ถ้ากรณีใช้ UPS ก็ให้เช็คไฟ 220v.หลังUPS ก่อนเข้าเครื่องนะครับ
                      ยังไม่ได้ลองเปลี่ยน CPU ครับ ... เคยไปทิ้งไว้ที่ร้านเค้า 2 วัน... มันดันไม่เป็นไรเลยอะ -_-'

Originally posted by addpkt View Post
                      ขอบคุณครับ

Originally posted by jack008 View Post
                      อ่านมาจนจบตรงนี้ เหมือนดูหนังแผ่น ชุดใหญ่เลยครับ (โปรดติดตามตอนต่อไป)

ผมขอเดาด้วยอีกคนนะครับ น่าจะเป็นที่ ไฟเกินครับ แต่จะเกินจากส่วนไหนนั้น ผมก็ไม่แน่ใจ น่าจาเป็น PSU (คอนเฟริม)
                      เดี๋ยวจะขอให้ทางการไฟฟ้า มาตรวจสอบดูครับ แล้วจะถ่ายภาพที่จอ ของเจ้าหน้าที่มาให้ดู ( ถ้ามี )

แต่... ผมก็มี UPS แล้วนา... เวรกรรมจริงๆผม...

Originally posted by taro4444 View Post
                      อีก 1 อย่างครับ ร่างกายท่านมีไฟฟ้าสถิตย์สูงมากครับ
                      สายรัดข้อมือแบบที่ช่างซ่อม สามารถซื้อได้ที่ร้านระเเวกบ้านหม้อครับ
                      ราคา 150-250 บาทครับ ควรใส่ตอนประกอบคอมฯ ครับ
                      ที่บ้านหม้อมีเหรอครับ... เดี๋ยวจะลองไปหาดู -ขอบคุณครับ ( แต่่เวลาพัง... มันก็ไม่ได้โดนดูดนะครับ - อย่างที่ร้าน ... ปลั๊กก็ต่อสายดินด้วย ) มันยังไม่ดูดผมเลย - แต่ถ้าเล่นที่บ้าน ถ้าผมไม่เอาแผ่นยางมารองที่พื้นก็จะดูดแปล๊บๆแบบที่เราโดนดูดกันทั่วไป ( แต่ไอ้ที่แบบมีประกายไฟด้วยนี่... ต้องหนาวๆ และอากาศแห้งๆจริงๆ ถึงจะได้เห็นครับ )

ครั้งล่าสุดที่พัง... ก็พังโดยที่ผมไม่ได้สัมผัสถูกเคสเลย...

พอสั่งวินโดว์ชัตดาวน์ ผมก็กด space bar ที่คีย์บอร์ด ( ที่ตั้งไว้ใน bios ที่ให้เราเปิดเครื่องด้วยคีย์บอร์ดได้น่ะครับ )

และ... ตอนนี้ เป็นประเด็นสุดท้าย... ที่ผมสงสัยว่าเป็นเหตุทีี่ทำให้เมนบอร์ดในมือผมทั้งหมดพัง ที่นี่ครับ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=339948

ถ้าไม่ใช่เรื่องนี้... ผมคงต้องขอบาย จาก AX78 ไปลองบอร์ดรุ่นอื่น ยี่ห้ออื่นแล้วละ

Comment

ที่บ้านหม้อมีเหรอครับ... เดี๋ยวจะลองไปหาดู -ขอบคุณครับ ( แต่่เวลาพัง... มันก็ไม่ได้โดนดูดนะครับ - อย่างที่ร้าน ... ปลั๊กก็ต่อสายดินด้วย ) มันยังไม่ดูดผมเลย - แต่ถ้าเล่นที่บ้าน ถ้าผมไม่เอาแผ่นยางมารองที่พื้นก็จะดูดแปล๊บๆแบบที่เราโดนดูดกันทั่วไป ( แต่ไอ้ที่แบบมีประกายไฟด้วยนี่... ต้องหนาวๆ และอากาศแห้งๆจริงๆ ถึงจะได้เห็นครับ )

ครั้งล่าสุดที่พัง... ก็พังโดยที่ผมไม่ได้สัมผัสถูกเคสเลย...

พอสั่งวินโดว์ชัตดาวน์ ผมก็กด space bar ที่คีย์บอร์ด ( ที่ตั้งไว้ใน bios ที่ให้เราเปิดเครื่องด้วยคีย์บอร์ดได้น่ะครับ )

ไฟฟ้าสถิตย์จากร่างกายเรานั้นจะไปทำความเสียหายให้กับอุปกรณ์พวกที่มีโครงสร้างทำจาก
                        C-MOS ครับ ขณะที่เราไปสัมผัสครับ โดยไม่ต้องจ่ายไฟให้มันทำงาน
                        โดยปกติในศูนย์ซ่อมต่างๆและโรงงานผลิตอุปกรณ์อิเล็กโทรนิกส์ บังคับให้ พนง. ทุกคนที่อยู่ใน
                        Line ต้องใส่ตลอดขณะทำงานครับ

Comment

ยุทธการปราบมนุษย์ไฟฟ้า 55

เคยโดนลูกบิดเหล็กช๊อตตอนหน้าหนาวมั้ย?

พวกมนุษย์ไฟฟ้า ที่ส่วนใหญ่หมกมุ่นอยู่แต่กับเครื่องใช้ไฟฟ้าจะไม่โดนขอรับ!?

เพราะอะไร ไม่ทราบสาเหตุได้ อุปมาก็เหมือนคนตดไม่เหม็น คนเหม็นไม่ได้ตดนั่นล่ะ

ลองเปลี่ยนคนประกอบคอมพ์ลองดูขอรับ เสียสักกลม ลากเพื่อนมาน่าจะไว้ใจได้

Comment

ซิประบายความร้อนไม่ทัน ไม่ก็กระแสไฟไม่นิ่ง

ปล.เลยลาจากโลกไป

Comment

ลองเอามาต่อนอกเคสดูหรือยัง

Comment

เรื่องไฟฟ้าสถิตอาจเกี่ยว เคยหน้าแตกมาแล้ว เปิดประตู แล้วที่เปิดเป็น โลหะเนี่ยแหละ สาว ๆ เดิมตามหลัง สะดุ้งเป็นแมวกะโดดเลย ทำใจจับอีกที หาย หลัง ๆ นี่ไม่เคยจับ เอามือดันกระจกอย่างเดียว เดินเที่ยวห้างกะเพื่อน อย่าได้โดนตัว ดังแปะ ๆ ทุกครั้ง

อาจจะเป็นที่ CPU ก็ได้นะครับ เคยเจอแบบนี้ไม่เคยคิดว่าเป็น cpu เปลี่ยนแล้วหายเลย แต่ของผมมันจอฟ้าน่ะ ไม่เคยวูบ

Comment

Working...
                                X