Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปรึกษาเรื่องจอ ACER XF240H 144Hz

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปรึกษาเรื่องจอ ACER XF240H 144Hz

เมื่อวานได้ ACER XF240H มา แล้วลองใช้งาน

ปรากฏว่าอาการทีพบตอนปรับเป็น 144Hz คือ
    -เลื่อนๆเม้าส์อยู่ จอกระพริบ ภาพขาดบ้าง เป็นเส้นๆ เป็นแปปๆ แต่ก็หายเป็นปกติ (เป็นตอนใช้งานทั่วไปเล่นFacebook ดุYoutube)
    -เล่นเกมไม่เป็นครับ ลองเช็คแล้วในหลายๆ เกม

ถ้าปรับเป็น 60Hz ไม่มีอาการแต่อย่างใด (แปลก 55+)

Spec เครื่อง I5 3570k + RX480 ต่อผ่านสาย Display Port ที่แถมมาครับ เปิด FreeSync

อยากทราบว่าปัญหาแบบนี้เป็นทุกตัวไหมครับสำหรับ 144Hz หรือผมคนเดียว จะได้เอาไปเปลี่ยนที่ร้านครับ

ขอบคุณทุกคำตอบครับ

ขอสอบถามนอกเรื่องหน่อยครับ ตัวนี้ จขกท ได้จากร้านไหนหรอครับ รบกวนชี้เป้าหน่อยได้ไหมครับ

Comment

Originally posted by StoneGrey View Post
      ขอสอบถามนอกเรื่องหน่อยครับ ตัวนี้ จขกท ได้จากร้านไหนหรอครับ รบกวนชี้เป้าหน่อยได้ไหมครับ
      ร้าน CDR Highend เชียงใหม่ครับ

Comment

พอดีไปดูรีวิวจอตัวนี้ ในyoutube
        https://m.youtube.com/watch?v=lKA2TrUAgPo
        อ่านๆคอมเม้น ผมเห็นคนคอมเมนท์ถึงอาการเดียวกันกับ จขกท ว่าปรับ120hzไม่เป็นอะไรแต่พอปรับ 144hz ภาพจะเป็นเส้น

Comment

Originally posted by StoneGrey View Post
          พอดีไปดูรีวิวจอตัวนี้ ในyoutube
          https://m.youtube.com/watch?v=lKA2TrUAgPo
          อ่านๆคอมเม้น ผมเห็นคนคอมเมนท์ถึงอาการเดียวกันกับ จขกท ว่าปรับ120hzไม่เป็นอะไรแต่พอปรับ 144hz ภาพจะเป็นเส้น
          โอ้ววว ขอบคุณคร๊าบ

Comment

อาการนี้เหมือนเป็นที่ Driver ตัวใหม่ของ AMD ที่ใช้กับจอ 144hz นะครับ ทางผมก็ใช้ตัวนี้เหมือนกัน
            ตอนแรกที่เปิดตัวการ์ด RX480 ก็เกิดอาการแบบนี้ครับ ใช้ 144hz แล้วกระพริบ
            สักพัก AMD ได้ออก Driver มาแก้อาการตัวนี้ครับได้ครับ
            อีกสักพักก็มี Driver ตัวใหม่มา จอกลับมา กระพริบอีกเหมือนเดิม =''=
            อีกอย่างหนึ่งพอผมเปลี่ยนมาใช้ 1060 เปิด 144hz ไม่เป็นนะครับปกติดีทุกอย่าง

ต้องรอสักพักครับอาการนี้ เล่น 120hz ไปก่อนนะครับผม
            ปล.ใช้จอ XF270H นะครับ

Comment

Originally posted by monstermash View Post
              อาการนี้เหมือนเป็นที่ Driver ตัวใหม่ของ AMD ที่ใช้กับจอ 144hz นะครับ ทางผมก็ใช้ตัวนี้เหมือนกัน
              ตอนแรกที่เปิดตัวการ์ด RX480 ก็เกิดอาการแบบนี้ครับ ใช้ 144hz แล้วกระพริบ
              สักพัก AMD ได้ออก Driver มาแก้อาการตัวนี้ครับได้ครับ
              อีกสักพักก็มี Driver ตัวใหม่มา จอกลับมา กระพริบอีกเหมือนเดิม =''=
              อีกอย่างหนึ่งพอผมเปลี่ยนมาใช้ 1060 เปิด 144hz ไม่เป็นนะครับปกติดีทุกอย่าง

ต้องรอสักพักครับอาการนี้ เล่น 120hz ไปก่อนนะครับผม
              ปล.ใช้จอ XF270H นะครับ
              ขอบคุณคร๊าบ คงต้องใช้ 120hz ไปก่อน

Comment

ผมใช้ asus mg248q ก็มีอาการแบบนี้ครับ แต่ของผมเป็นๆหายๆครับ ผมใช้กับ R7 260X ครับผม

Comment

ดันกระทู้นิดเผื่อมีใครเป็นแบบเราอีก

Comment

เป็นกับ amd เองมากกว่า ผมก็เป็น จอ acer xg270hu ใช้กับ r9 290 ครับ

ไดท์เวอร์ เวอร์ชั่นก่อนไม่เป็น ตัวล่าสุดกลับมาเป็นอีกละ เซงมาก

ถ้าไม่ติดว่าดูหนัง 60fps ผมย้ายค่ายคืนละ

Comment

งั้นคงต้องรอ driver ตัวใหม่กว่านี้อีก ออกมาใช่ป่าวครับ

Comment

แก้กันได้ยังหว่า

Comment

มันเป็นๆหายๆครับ รีคอมก็หาย

Comment

Originally posted by betabird View Post
                            เป็นกับ amd เองมากกว่า ผมก็เป็น จอ acer xg270hu ใช้กับ r9 290 ครับ

ไดท์เวอร์ เวอร์ชั่นก่อนไม่เป็น ตัวล่าสุดกลับมาเป็นอีกละ เซงมาก

ถ้าไม่ติดว่าดูหนัง 60fps ผมย้ายค่ายคืนละ
                            จำเวอชั่น ไดเวอร์ ได้ไหมคับ

Comment

Originally posted by Errorz001 View Post
                              จำเวอชั่น ไดเวอร์ ได้ไหมคับ
                              ไม่ได้ครับ แต่สังเกตุ ถ้าไดเวอร์ เวอร์ชั่นใหม่ออก

อาการมันจะหาย ผมก็เลย งง กับ amd ว่าเล่นอะไร

Comment

Working...
                              X