overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 31
    OverclockZone Member pepssi's Avatar

Default ขอระบายหน่อยครับ อยากบ่นๆๆๆ เบื่อกับการเคลมซ้ำๆจังทำไงดีครับ

อยากหาที่ระบายครับ ท่านใดเจอปัญหาแบบผม รบกวนแนะนำด้วยนะครับ
    ขอเกริ่นก่อนนะครับ เรื่องคือ ผมสั่งประกอบคอมใหม่ สเปคตามนี้ครับ
    PS (80Plus) Seasonic M12II 750w.EVO Edition
    GIGABYTE GA-H81M-DS2
    PCIe GTX750Ti/2GB Gigabyte (OC,D5,HDMI)
    DDR3(1600) 8GB X 2 (C10FR) 'Kingston' Hyper-X 'Ingran/synnex'
    CPU CORE I5-4460 (Box-Ingram/Synnex)
    ปัญหาที่ผมเจอคือ PSU ครับ เล่นๆแล้วดับไปดื้อๆครับ เปิดไม่ติดเลย
    แต่ถ้า ทิ้งไว้สัก1-2อาทิตย์มาเปิดอีกครั้งจะติดครับ (ผมมีคอมสำรองอีกตัวครับ) แต่เล่นๆไปอีกสักพัก ก็จะดับเหมือนเดิมครับ
    **ผมส่งไปเครม3รอบ (กลับมาเป็นอาการเดิม ก็ส่งไปเครมอีก) รอบสุดท้าย ร้านเปลี่ยนใหม่ครับ รุ่นเดิม
    เล่นไปได้อีกอาทิตย์นึง เป็นอีกครับ
    สรุปจบแล้ว เครมรอบที่4แล้วครับ กับปัญหาเดิมๆ
    **ระหว่างส่งไปเครมผมใช้ psu RAIDMAX 450W ไม่เคยเกิดปัญญาใดๆเลยครับ
    **มันจะมีวิธีไหนที่เปลี่ยนรุ่นได้บ้างหรือเปล่าครับหรือต้องเครมแบบนี้ไปเรื่อยๆ
    ซื้อที่ advice ครับ
    ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

แปลกแฮะ ... อ่านสเปคแล้วผมเล็งไปที่บอร์ดก่อนเพื่อนเลย

สเปคงี้ psu ติดเคสแบรนด์ 300w ห้องมือ 2 ก็เหลือแหล่ ไม่กี่บาท ลองซื้อมาไส่ดูไม่แน่อาจจะไช้ใด้ยาว

ถ้าดับอีกก็อย่างอื่นเสียล่ะ

OverclockZone Member pepssi's Avatar

Quote Originally Posted by XsoeIIsJ View Post
    แปลกแฮะ ... อ่านสเปคแล้วผมเล็งไปที่บอร์ดก่อนเพื่อนเลย

สเปคงี้ psu ติดเคสแบรนด์ 300w ห้องมือ 2 ก็เหลือแหล่ ไม่กี่บาท ลองซื้อมาไส่ดูไม่แน่อาจจะไช้ใด้ยาว

ตอนแรกผมก็คิดแบบนั้นครับท่าน แต่ว่าระหว่างที่ผมส่ง PSU กลับไปเครม ผมเอาRAIDMAX 450W มาใช้ระหว่างรอเครมครับ (เครมประมาณ1เดือน) เครื่องเปิดทุกวันวันละประมาณ12ชม ไม่เกิดอาการแบบนั้นเลยอะครับผม

OverclockZone Member

sesonic อย่าซื้อ แอดไว้ เวลาเคลมเรื่องเยอะ

Quote Originally Posted by H4RDG4M3R View Post
    sesonic อย่าซื้อ แอดไว้ เวลาเคลมเรื่องเยอะ
    ผมอยู่ต่างจังหวัดครับตัวเลือกมีไม่เยอะครับ ทำใจเครม อย่างเดียวเลยครับ แต่อยากหาทางออกทางอื่นบ้าง ซื้อมา 3พันกว่าบาท ใช้ไม่คุ้มเอาซะเลยครับ เศร้า

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar

อาจไม่ถูกกับบอร์ดก็ใด้มั้ง ลองเปลี่ยนบอร์ดดูไหม

ถ้ามี UPS ผมแนะนำ h81m-p33 ครับ แพ้ไฟตก,กระชาก สุดๆ โดนจังๆไม่กี่ทีก็บิน แต่เรื่องความเสถียร ทนทานถือว่าดีมากๆ

sesonic ใครว่ายี่ห้อนี้ดี ยี่ห้อนี้ถูกเคลมบ่อยติดอันดับต้นๆ

Quote Originally Posted by XsoeIIsJ View Post
    อาจไม่ถูกกับบอร์ดก็ใด้มั้ง ลองเปลี่ยนบอร์ดดูไหม

ถ้ามี UPS ผมแนะนำ h81m-p33 ครับ แพ้ไฟตก,กระชาก สุดๆ โดนจังๆไม่กี่ทีก็บิน แต่เรื่องความเสถียร ทนทานถือว่าดีมากๆ
    จะลองเก็บเป็นตัวเลือกดูครับผม

Quote Originally Posted by kaweekai View Post
    sesonic ใครว่ายี่ห้อนี้ดี ยี่ห้อนี้ถูกเคลมบ่อยติดอันดับต้นๆ
    ผมคงต้องทำใจครับ ว่าแต่แนะนำยี่ห้อไหนครับ

OverclockZone Member Arjuna's Avatar

Quote Originally Posted by kaweekai View Post
    ผมนี่แหละบอกว่าดี แล้วยี่ห้ออื่นที่ SS ผลิตให้ล่ะเคลมบ่อยเหมือนกันมั้ย??

ไม่ใช้ sesonic แล้วให้ใช้ไรครับ หินเงิน ไฟตกหน่อยไปละ ซุปดอกไม้ ต่ำกว่าโกลก้เรดแมกซดีดีนี่เอง ตัวแรกก้คิดว่าซวย พอตัว2 ที่ใส่อยู่กะเครื่องนี่เฮ้อ ถ้าไม่ติดว่าช่วงนี้ชอต จะถอดไปไว้สำรองเลยจริงจริง เดี่ยวหาเงินได้คงต้องลอง อีนังเเมกซละ

OverclockZone Member MaxKing's Avatar

Seasonic เคลมบ่อยจริงครับ ส่วนตัวก็ใช้ Seasonic 850W อยู่ ไม่เห็นเป็นไร -*-

psu ติดเคสแบรนด์นี่เหละ ถ้าสเปคไม่สูงมาก ลองดู แล้วจะติดใจ(เหมือนผม) เสียอย่างเดียวไม่สวย

เพราะ psu พวกนี้มันจะเน้นขายให้กับส่วนราชการ ธนาคาร หรือลูกค้าองค์กร (คนบ้านๆอย่างเราไม่ค่อยซื้อหรอก เน้นประกอบเองมากกว่า)

ลูกค้าแนวนี้มีกำลังซื้อสูง(ฮั้ว&แดก) และต้องการคอมพ์ที่มีความเสถียรสูง ไม่ชอบคอมพ์เรื้อนๆที่มีปัญหาบ่อย สวยช่างมันวางเคสปลายเท้าโน่น ใครจะก้มลงไปมอง

psu พวกนี้จึงทนมาก และไม่ค่อยมีปัญหา

FSP-Group ทำ PSU เกรดติดเคสดีมาก ดีมากๆๆๆๆ แต่กลับไม่ใด้เรื่องเลยเมื่อจับตลาด PSU เกรด Home use ( ลองดูเถอะมีใครซื้อไช้มั่ง ) เพราะอะไร ?

ผมแอบคิดไม่ใด้ว่าผู้ผลิตเค้ามองตลาด Home & Gamer ว่าเป็นตลาดชั้นต่ำหรือเปล่า ?

เม้าท์ Gameing ที่ว่ามีปัญหาเบิ้ลคลิก,ลอกง่าย,เจ๊งเร็ว ยังขายดีโครตๆอ่ะ จอแสงรั่วก็ซื้อ โอ้ยตลาดนี้มันอะไรกัน เหมือนหลุมดำเลย โยนอะไรลงไปก็ซื้อหมด

OverclockZone Member Miiki's Avatar
    เกษตร,MBK,รามอินทรา,ลาดพร้าว,รัชดา

seasonic ตัวล่างๆมันไม่ดีครับ เพื่อนผมใช้ S12II อาการเดียวกันเล่นเกมการ์ดจอทำงาน 100 % เป็นดับ พอเปลี่ยน psu หายเลย แต่พวก seasonic ตัวสูงๆไม่เป็นใช้ได้ปกติ

OverclockZone Member Arjuna's Avatar

Quote Originally Posted by H4RDG4M3R View Post
    ไม่ใช้ sesonic แล้วให้ใช้ไรครับ หินเงิน ไฟตกหน่อยไปละ ซุปดอกไม้ ต่ำกว่าโกลก้เรดแมกซดีดีนี่เอง ตัวแรกก้คิดว่าซวย พอตัว2 ที่ใส่อยู่กะเครื่องนี่เฮ้อ ถ้าไม่ติดว่าช่วงนี้ชอต จะถอดไปไว้สำรองเลยจริงจริง เดี่ยวหาเงินได้คงต้องลอง อีนังเเมกซละ
    นี่ก็เวอร์ไป Super Flower รุ่นที่ไม่มี 80+ จ่ายไฟดีกว่าพวก Gold บางยี่ห้อก็มี
    ..........

Quote Originally Posted by Miiki View Post
    seasonic ตัวล่างๆมันไม่ดีครับ เพื่อนผมใช้ S12II อาการเดียวกันเล่นเกมการ์ดจอทำงาน 100 % เป็นดับ พอเปลี่ยน psu หายเลย แต่พวก seasonic ตัวสูงๆไม่เป็นใช้ได้ปกติ
    S12II แบ่งไฟ 12v. 2ราง // เอาไปใช้กับคอมสเป็คไหนล่ะ?? ถ้าโหลดเกินรางยี่ห้อไหนมันก็ดับทั้งนั้นแหละท่าน

สิ่งที่ผมพบเจอ คือ SEASONIC M12Il 750W EVO Edition รอบที่3 เคลมเปลี่ยนตัวใหม่มาให้ผม แต่ใช้ไปได้ไม่กีวัน อาการเดิมๆมันก็กลับมาอะครับ

ปล.ตอนนี้ ผมก็ส่งไปเคลมอีกรอบ แล้วใช้ RAIDMAX 450W เล่นไปพลางๆก่อนเหมือนเดิม อะครับ

ว่าแต่ ท่านๆ ช่วยแนะนำ PSU งบ3000 +- ให้ผมสักลูกสิครับ ตอนนี้ปลงใจ คิดว่าจะซื้อใหม่แล้วครับ

OverclockZone Member seksan2512's Avatar

เห็นดีด้วย

OverclockZone Member seksan2512's Avatar

psu ติดเคสแบรนด์นี่เหละ ถ้าสเปคไม่สูงมาก ลองดู แล้วจะติดใจ(เหมือนผม) เสียอย่างเดียวไม่สวย

เพราะ psu พวกนี้มันจะเน้นขายให้กับส่วนราชการ ธนาคาร หรือลูกค้าองค์กร (คนบ้านๆอย่างเราไม่ค่อยซื้อหรอก เน้นประกอบเองมากกว่า)

ลูกค้าแนวนี้มีกำลังซื้อสูง(ฮั้ว&แดก) และต้องการคอมพ์ที่มีความเสถียรสูง ไม่ชอบคอมพ์เรื้อนๆที่มีปัญหาบ่อย สวยช่างมันวางเคสปลายเท้าโน่น ใครจะก้มลงไปมอง

psu พวกนี้จึงทนมาก และไม่ค่อยมีปัญหา

FSP-Group ทำ PSU เกรดติดเคสดีมาก ดีมากๆๆๆๆ แต่กลับไม่ใด้เรื่องเลยเมื่อจับตลาด PSU เกรด Home use ( ลองดูเถอะมีใครซื้อไช้มั่ง ) เพราะอะไร ?

ผมแอบคิดไม่ใด้ว่าผู้ผลิตเค้ามองตลาด Home & Gamer ว่าเป็นตลาดชั้นต่ำหรือเปล่า ?

เม้าท์ Gameing ที่ว่ามีปัญหาเบิ้ลคลิก,ลอกง่าย,เจ๊งเร็ว ยังขายดีโครตๆอ่ะ จอแสงรั่วก็ซื้อ โอ้ยตลาดนี้มันอะไรกัน เหมือนหลุมดำเลย โยนอะไรลงไปก็ซื้อหมด
    ความจริงของสังคม ได้ใจผมเต็มๆครับ
    Last edited by seksan2512; 2 Aug 2016 at 09:35:09.

OverclockZone Member pratheepk's Avatar

+1 เห็นชอบครับ ท่านหรอย

Quote Originally Posted by Arjuna View Post
    นี่ก็เวอร์ไป Super Flower รุ่นที่ไม่มี 80+ จ่ายไฟดีกว่าพวก Gold บางยี่ห้อก็มี
    ..........

S12II แบ่งไฟ 12v. 2ราง // เอาไปใช้กับคอมสเป็คไหนล่ะ?? ถ้าโหลดเกินรางยี่ห้อไหนมันก็ดับทั้งนั้นแหละท่าน
    ใช้ซุปดอกไม้ ตัวกรีนอยู่นะ ตอนแรกว่าจะซื้อ sesonic ละแต่เจดิปิดเลยคว้ามาก่อน

OverclockZone Member ptw4520's Avatar

- Seasonic ก็ใช้มาหลายลูก และก็ขายเปลี่ยนตัวใหม่ ก็ยังใช้ Seasonic อยู่เหมือนเดิม ไม่เคยมีปัญหาอะไรนะ
    - ตัวล่าสุดที่เพิ่งขายไปก็รุ่นใกล้เคียงกับท่าน คือ M12II 850W EVO Edition ใช้ลากอย่างเดียวมาปีกว่า เปลี่ยนมาเป็น X-Series 1050W
    - อ่านเรื่องของท่าน จะซวยอะไรขนาดนั้น ได้ตัวไม่ดี มีปัญหาการใช้งาน ถึงกับต้องเคลม แล้วก็ยังเหมือนเดิมอีก ที่เคลมกลับมาก็ไม่รู้วาได้แบบไหนกลับมา เราก็ไม่อาจรู้ได้
    - อุปกรณ์อื่น ท่านก็บอกว่าไม่มีปัญหา เลยงงตามไปด้วย เหลือที่คิดได้อยู่อย่างคือ จะเกี่ยวกับ UPS ไม่รู้ท่านใช้หรือเปล่า หากใช้มันจะมีศัพท์อะไรอย่างที่ผู้รู้ด้านนี้เค้าว่า มันอาจไม่เข้ากันกับ UPS Seasonic ใช้ร่วมกัน อาจทำให้เกิดปัญหาขึ้น
    - แต่ถ้าท่านไม่ได้ใช้ UPS อันนี้ก็ไม่รู้ว่าจะช่วยได้ยังไงเหมือนกัน ไม่ค่อยรู้เรื่อง ได้แต่ซื้อมาใช้อย่างเดียว ยี่ห้อไหนใช้แล้วไม่มีปัญหา ก็ใช้มันยี่ห้อนั้นเป็นหลักต่อๆ ไป
    - อีกยี่ห้อที่เคยใช้คือ Thermaltake ก็ใช้ลากอย่างเดียวเหมือนกัน ร่วม 3 ปี ก็ไม่มีปัญหาอะไร ตอนนี้ให้ผู้อื่นเอาไปใช้ต่อแล้ว ก็ปกติสุขมาร่วม 2 ปี แล้วมั้ง ไม่เห็นบอกว่าเสีย ยังใช้งานอยู่จนถึงทุกวันนี้

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks