overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 26
    OverclockZone Member

Default ช่วยด้วย ประกอปคอมแล้ว เปิดไม่ติดไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย

ผมซื้ออุปกรณ์แยกมมาครับ. เมนบอร์ด cpu การ์ดจอ. แรม. มือสอง เป็น fx 8120

ส่วนที่ซื้อใหม่ เคส irobot tsunami
    Power cougar cmx 700
    Ssd
    Driv dvd

ผมก็ประกิปทุกๆอย่าง แล้ว
    เสียบครบทุกคัวแล้ว. แต่พอกดเปิด ทุกอย่างเงียบ กริ๊บ. พัดลมหรืออะไร ไม่มีอะไรติดเลย. ไม่มีอะไรหมุนไม่มีไห ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย. ทำยังไงดีครับ

Sent from my iPhone using Tapatalk

OverclockZone Member O_ho's Avatar

กดเปิดและไม่มีอะไรเกิดขึ้น อันดับแรกดูว่า psu ไฟเข้าไหม และเมนบอร์ดมือสองแน่ใจว่ามันไม่เสียนะ
    cpu ส่วนมากมันจะเสียยากมาก ลองดูขามันคงไม่หักนะ

ทางร้านเทส มาแล้วอะครับ. แต่ไฟ ไม่ติดไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยอะครับ. ทางร้ายประกอป ซีพียูมาให้แล้วครับ. เหมือน ไม่มีไห อะไรเข้าเลยครับ. แต่ จับที่ ช่อง usb ก็มีไฟ ดูดๆอยู่นิดๆคับ

Sent from my iPhone using Tapatalk

ไฟแสดงสถานะที่ MB ติดหรือเปล่า ... และเสียบไฟของ cpu แล้วน่ะ

OverclockZone Member momae's Avatar

.. รื้อออกมาเทสก์นอกเคส ดูก่อน ..

OverclockZone Member seksan2512's Avatar

สายstart เสียบถูกไหม ไล่ไปตามเบสิกก่อน เสียบสายครบไหม แน่นไหม ไล่ดูไปทุกจุดอุปกรณ์

ก็เสียบครบน๊ะึ ครับ ตามรูป สายพิน ตรง พัดลม 4 pin. สายพินตรง ข้างแรม. อีก 1 ชุด. เงียบกริ๊ป ไฟเมนบอร์ด หรืออะไรไม่มีติดเลยเหมือนไฟไม่เข้าเลยครับ

สาย power ก็เสียบถูกน๊ะครับ. จาก เคส. Power sw. มาที่เมนบอ์ด. Pw.

Quote Originally Posted by seejunon View Post
    สาย power ก็เสียบถูกน๊ะครับ. จาก เคส. Power sw. มาที่เมนบอ์ด. Pw.

ถามหน่อยครับ เพื่อความชัวร์ สาย Power sw มีสีอะไรบ้างครับ

OverclockZone Member seksan2512's Avatar

อ่ะ ถ้ามั่นใจว่าpsuปกติ เสียบสายถูกต้องปกติ ท่าทางจะประกอบเองด้วย ก้คงมีฝีมือระดับหนึ่ง ทีนี้คอมอยู่กับคุณ ผมช่วยไล่ไม่ได้ มันก็ต้องไล่กันแบบละเอียดยิป ไล่แบบทุกจุดทุกตัว มันงานละเอียดไม่อยู่หน้างานนี่ พูดยาก แบบบางตัวยังไงก็ไม่boot เป็นวันก็ไม่boot แต่มั่นใจว่าของๆงเราอยู่กับเราไม่มีอะไรเสียแน่ ทำไปทำมา ถูแรมหมดยางลบไป1ก้อน boot มันก็ต้องไล่อย่างงั้นแหละ ไปตามเบสิก ตรรกกะ จำเป็นก็ต้องหาอะหลั่ยมาทดสอบ ทีนี้คอมอยู่กับคุณ มันก็เลยเป็นแค่เหมือนคิดเอา ถ้าอาการแบบนี้ แล้ว พอเป็น ก็ต้องรื้อทั้งหมด ประกอบเองใหม่หมด ให้sure100% ถอดไล่แบบ ลอยบอร์ดก่อน แล้วใส่cpu ram แบบลอยบอร์ด testให้เจอให้แน่ใจ ต้องลองทำดูครับ ถ้าไม่จ้างช่าง เป็นไงโพสมาใหม่

OverclockZone Member parkkheang's Avatar

ผมคิดว่าไฟลงกราวน์ อันนี้ไหนๆก็ไหนๆ ท่านรื้อออกมาใหม่หมดเลยตั้งแต่บอร์ด แล้วหาแหวนที่เป็นฉนวนสีส้มรองน๊อตขันเมนบอร์ด แล้วก็เริ่มประกอบทีละชิ้นเข้าไปอีกที

ปล.ผมเคยเป็นอาการนี้ครับ ^____^

จากประสปการณ์ ไฟลงกราวน์ มันจะมีอะไรบ้าง หมุนบ้าง ติดบ้าง ดับเอง ติดยาก แต่นี่ไม่หือไม่อือไม่อิหยังเลย

ถ้ามั่นใจว่า psu ใช้ได้ ต่อสายคอมเน็ตเตอร์ตรงเมนบรอดถูกต้อง หรือถ้าไม่แน่ใจก็เข้าอินเตอร์เน็ตไปโหลดคู่มือเมนบรอด์จากเว็บไซค์ผู้ผลิตเมนบรอด์มาดู หรือลองเช็คปุ่ม เปิด/ปิด คอมที่ตัวเคสหรือยังครับ ถ้ามีมัลติมิเตอร์ก็จะเช็คง่ายขึ้น สวิท เปิด/ปิด หลัง psu เช็คหรือยัง จริงๆไม่มีใครช่วยคุณได้เพราะไม่ได้ไปอยู่ที่บ้านคุณเห็นด้วยตาตัวเอง

คิดง่ายๆน๊ะ ของดีหมด ต่อถูกหมด มันก็boot ทีนี้ละ ตรงไหนไม่ดีไม่ถูก เอาใจช่วยครับ

OverclockZone Member parkkheang's Avatar

Quote Originally Posted by seksan2512 View Post
    จากประสปการณ์ ไฟลงกราวน์ มันจะมีอะไรบ้าง หมุนบ้าง ติดบ้าง ดับเอง ติดยาก แต่นี่ไม่หือไม่อือไม่อิหยังเลย
    ลงกราวน์รุ่นใหม่ๆ ไม่ติดไม่หมุนครับ ลองต่อแบบลอย วางบนโต๊ะดูครับ ไฟเมนบอร์ดจะติด แต่ถ้าลงกราวน์ไฟจะไม่ติด

Quote Originally Posted by parkkheang View Post
    ลงกราวน์รุ่นใหม่ๆ ไม่ติดไม่หมุนครับ ลองต่อแบบลอย วางบนโต๊ะดูครับ ไฟเมนบอร์ดจะติด แต่ถ้าลงกราวน์ไฟจะไม่ติด
    ขอบคุณครับ ความรู้ใหม่ๆ ของผมมัน 775 8ปี

Bangkapi, Ramkumhaang

ผมเคยเจอปุ่ม power บนตัวเคสเสียด้วยนะครับ -..-
    Last edited by wodvelo; 4 Aug 2016 at 11:58:21.

Quote Originally Posted by wodvelo View Post
    ผมเคยเจอปุ่ม power บนตัวเคสเสียด้วยนะครับ -..-
    ปกติครับ ผมก็เจอ ย้ายไป sw reset ไม่นานเสียอีก เอาปุ่มsw ที่ดีอยู่ของmouseมาบัดกรีใส่เอา ใช้ได้

สาย ac ขาดใน เทสเป็นป่าว

OverclockZone Member popoom's Avatar

เปิดสวิชที่ PSU ยัง

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks