overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 29
    OverclockZone Member

Default สอบถามหน่อยครับ เครื่องไม่ค่อยสมูท เมาส์กระตุก

เครื่องใช้งานไม่ค่อย สมูท ครับ ถามว่าจริงๆมันแรงใช้ได้มั้ย ภาพรวมโอเค แต่มันจะมีบางจังหวะที่ลากเมาส์ แล้วเมาส์สะดุดจึ๊กนึง แล้วก็ปกติ
    แต่เครื่องไม่ค้างไม่ช้านะ แต่อารมณ์แบบว่ามันส์ขัดใจ เป็นแบบนี้บ้าง
    เป็นเพราะอะไรครับ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะแรมรึป่าว เพราะผมไม่มีแรมบัสแบบอื่นให้ใช้ ผมมีแต่บัส1600 เพราะในบอร์ดมันรับแรมบัส 1600 OC

Phenom ii x3 740
    Biostar a88gb+
    Hyper x genesis 8gb 4*2 / 1600 ตัวสีเทา
    Raidmax 530
    HDD 320
    Windows 10 64bit
    พัดลมเคสไม่มี ไม่ได้ต่อพัดลมเพิ่ม

OverclockZone Member O_ho's Avatar

ใช้งานอะไรถึงกระตุก ลองดูความร้อน cpu และ cpu รองรับ ram ได้แค่ 1333 เกินนั้นต้อง oc เอาเองครับ

OverclockZone Member Arjuna's Avatar

เช็ค HDD หน่อยสิ

raidmax 530 น่าสงสัยสุด

อาการฮารดดิสเจ้งเกินครึ่งมาจากพาวงเวอพัง

ถ้าจะเปลี่ยนแล้วมีคนอวยซุปดอกไม้ จากประสบกามไม่นานมานี้ ต่ำกว่าโกล แม่งก้เรดแมกซนี่เอง เหอะเหอะ
    Last edited by H4RDG4M3R; 2 Aug 2016 at 00:16:34.

Quote Originally Posted by H4RDG4M3R View Post

อาการฮารดดิสเจ้งเกินครึ่งมาจากพาวงเวอพัง

ถ้าจะเปลี่ยนแล้วมีคนอวยซุปดอกไม้ จากประสบกามไม่นานมานี้ ต่ำกว่าโกล แม่งก้เรดแมกซนี่เอง เหอะเหอะ
    พี่แล้วdulux550 v6 ตัวนี้พอใช้ได้ไหมเอา750หรือ1040อยุ่ไหมเห็นมันมีที่ต่อไฟเพิ่ม6พิน

เดี๋ยวผมจะตรวจสอบเรื่องความร้อนและฮาร์ดดิสมาก่อนนะครับ
    ว่าฮาร์ดดิสปกติมั้ย และความร้อนเท่าไหร่ ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
    เรื่องไฟไม่พอ ผมก็ยังชั่งใจ แต่ต้องบอกว่าแรกๆเปิดเครื่องจะไม่เป็น จะเป็นก็ต่อเมื่อเปิดเครื่องไปสักพัก ประมาณหลังจาก หนึ่ง1ชั่วโมงผ่านไปถึงจะมีอาการสักที

OverclockZone Member seksan2512's Avatar

พี่แล้วdulux550 v6 ตัวนี้พอใช้ได้ไหมเอา750หรือ1040อยุ่ไหมเห็นมันมีที่ต่อไฟเพิ่ม6พิน
    ผมประกอบคอมให้หลาน1เครื่อง cpu amd vga ค่ายแดง ใช้delux550 v6 มาเล่นเกมส์ ผ่านมา3ปีแล้ว ยังไม่พบปัญหาใดๆแม้แต่น้อย
    จนผมมองpsuตัวนี้ไว้เป็นตัวต่อไป เหมาะมาก ไฟนิ่ง ไม่แพง ไม่จี่่่่่่่่่

ตอนดูหนังไฟล์ mvk HQ 1080P ไม่มีสะดุดนะ แต่ถ้าขยับเมาส์ก็จะสะดุดแค่เมาส์ แต่หนังยังเล่นตามปกติ
    ตอนเล่นเกมออนไลน์ก็ลื่นๆนะ ถ้าเคลื่อนไหวโดยไม่ใช้เมาส์ก็ไม่มีสะดุด พอขยับโดยเมาส์ก็สะดุดบ้าง

OverclockZone Member seksan2512's Avatar

ใช้mouseอะไร ขอดูรูปหน่อย

OverclockZone Member O_ho's Avatar

ลองเปลี่ยนแผ่นรองเมาส์ดู

Quote Originally Posted by seksan2512 View Post
    ใช้mouseอะไร ขอดูรูปหน่อย
    เมาส์ราคา 90บาทครับ โนเนมสุดๆ ตัวเล็กๆ ไม่มีแบรนด์ เป็นแบบ USB ที่วางขายเซลล์หน้าร้าน ขายอุปกรณ์ไอทีทั่วไป

Quote Originally Posted by O_ho View Post
    ลองเปลี่ยนแผ่นรองเมาส์ดู
    แผ่นรองเมาส์ราคา20บาทหาซื้อได้ที่ร้านคอมทั่วไป

Quote Originally Posted by H4RDG4M3R View Post

โทษนะครับ ประสบกาม ผมอ่านไม่ผิดใช่มั้ย
    ถ้าใช่วันนี้ผมคงต้องไปหาหนัง AV มาดูสักหน่อย

คือที่ถามmouseอะไรเนี่ย สงสัยตัวเม๊าส์ไง ลองเอาตัวละ99มาใช้ดูหรือยืมของใกล้มือมาลองสัก3นาทีดู เป็นไงโพสมาใหม่แผ่นรองก็หากระดาษแข็งใช้

Quote Originally Posted by seksan2512 View Post
    คือที่ถามmouseอะไรเนี่ย สงสัยตัวเม๊าส์ไง ลองเอาตัวละ99มาใช้ดูหรือยืมของใกล้มือมาลองสัก3นาทีดู เป็นไงโพสมาใหม่แผ่นรองก็หากระดาษแข็งใช้
    ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองดูก่อน ได้ความคืบหน้าจะมาบอกครับ

ทดสอบเปลี่ยนเมาส์ แล้วนะครับ
    โดยวิ่งไปซื้อเมาส์ไร้สาย(คิดอะไรอยู่ว่ะเนี่ย ซื้อเมาส์ไร้สายมา) ราคา 150 บาท เห็นของถูกเป็นไม่ได้

สรุปการใช้งาน โดยทั่วไปอาการกระตุก คล้ายสัญญาณขาดช่วง ในแบบเมาส์ USB ตัวเก่าไม่มีแล้ว
    แต่สิ่งที่มีมาทดแทนคือ อาการหน่วง คือมันหน่วงจริงๆเลยนะครับ ไอ้เมาส์ไร้สายเนี่ย เหมือนเข็นเมาส์ขึ้นภูเขา บางทีก็ไวปกติ บางทีก็หน่วง อาการเหมือนสัญญาณแรงบ้างไม่แรงบ้าง

เบื้องต้น ขั้นต่อไปเดี๋ยวลงทุนซื้อเมาส์ตัวใหม่ ขอคำแนะนำ ตัวดีๆราคาไม่แพงหน่อยครับ

แต่ยอมใช้เมาส์ไร้สาย ถึงจะมีหน่วงบ้าง แต่ไม่สะดุดให้รำคาญตา

เนี่ย แบบเนี๊ย ให้ธรรมดาเข้าไว้ อย่าเทพเลย ปัญหาเยอะ แก้ให้ตรงจุด

เนี่ย แบบเนี๊ย ให้ธรรมดาเข้าไว้ อย่าเทพเลย ปัญหาเยอะ แก้ให้ตรงจุด
    ยี่ห้อไหนแนะนำครับ จะวิ่งไปซื้ออีกรอบ MD tech พอไหวมั้ยครับ พอดีเห็นยี่ห้อนี้แว๊บๆ

ภาพถ่าย0007.jpgยี่ห้อไหนแนะนำครับ จะวิ่งไปซื้ออีกรอบ MD tech พอไหวมั้ยครับ พอดีเห็นยี่ห้อนี้แว๊บๆ
    นั่นแหละ แบบมีสาย usb แกะลองที่ร้านเลย อย่าเทพ ปัญหามันเยอะ ธรรมดาๆ แก้ให้ตรงจุด ไม่งั้นเดี๋ยวก็ hdd cpu ram psu อี๊ก เสียงสูง เม๊าส์มันสดุดแก้ที่mouse
    Last edited by seksan2512; 2 Aug 2016 at 13:41:01.

ภาพถ่าย0007.jpgยี่ห้อไหนแนะนำครับ จะวิ่งไปซื้ออีกรอบ MD tech พอไหวมั้ยครับ พอดีเห็นยี่ห้อนี้แว๊บๆ
    นั่นแหละ แบบมีสาย usb แกะลองที่ร้านเลย อย่าเทพ ปัญหามันเยอะ ธรรมดาๆ แก้ให้ตรงจุด ไม่งั้นเดี๋ยวก็ hdd cpu ram psu อี๊ก เสียงสูง เม๊าส์มันสดุดแก้ที่mouse
    ขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับ
    แก้ปัญหาตรงจุดแล้วครับ เป็นที่เมาส์ ตอนนี้หายแล้วครับ
    ส่วนเมาส์ไร้สายก็ควเป็นเพราะอับสัญญาณเลยมีอาการหน่วง ตอนแรกผมเสียบตัวรับสัญญาณที่ด้านหลังเคส เลยย้ายมาเสียบด้านหน้าเคสตอนนี้ก็ไม่หน่วงแล้ว
    สรุปตอนนี้อาการปกติแล้วทั้ง เมาส์ไร้สายและusb

โห เมาซพัง เมาซมันราคาไม่กี่บาทซื้อดีดีหน่อยก้ได้

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks