overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 29
    OverclockZone Member

Default กำลังจะซื้อจอใหม่ 23" LED IPS LG 23MP68VQ-P

กำลังจะซื้อจอใหม่อยากถามท่านผู้รู้ทั้งหลายว่าตัวนี้คุ้มค่าไหมครับ 23" LED IPS LG 23MP68VQ-P
    https://www.jib.co.th/web/index.php/...oduct/22400/2/
    ผมเน้นเล่นเกมดูหนังกับการ์ตูนครับ

อยากได้ IPS และมี Flicker Free ที่สำคัญต้องมี Port DVI สำหรับการ์ดจอด้วย เลยมาจบที่ตัวนี้
    ตอนแรกเล็งๆ ไว้ที่ 21.5" แต่เคยเห็นชาวบ้านบอกว่าถ้าเป็น 23" จะได้ Full HD ก็เลยยอมกัดฟันอีกหน่อยเพื่อซื้อแล้วใช้งานยาวๆ สัก 2-3 ปี ไม่ก็จนกว่าจะพังไปเลย

หรือมีคำแนะนำตัวไหนเพิ่มเติมก็ดีครับงบผมอยู่ราวๆ 5,000 บาท ครับ

OverclockZone Member aof1234's Avatar
    ตากฟ้า/นครสวรรค์

อันนี่้แหละ

ถ้างบ 5,000
    ต้องถามก่อนว่าใกล้ พันทิบ ประตูน้ำป่ะครับ
    ถ้าใกล้ jedi ขายอยู่ 5,050 บาท

ส่วนพวก กล้วย , จิ๊บ ก็ 5,190 บาท

พันทิปหลายๆสาขา ที่มีร้านขายปลีกคอมพิวเตอร์ร้านอื่นๆเป็นดงหลายๆคูหาแข่งกับจิ๊บ กล้วย
    ส่วนใหญ่ถูกกว่าร้านใหญ่ๆ 100-200 บาทนะ เปิดบิลเสียภาษีเหมือนกัน
    ถ้าแบบขี้เกียจเดินเลย ไม่คิดจะต่อราคากับร้านเล็กๆ ยังไงร้านเค้าก็เปิดราคาตัด 90 บาททิ้งให้ก่อนเลย

ผมซื้อร้านกล้วย ที่C เวสเกท ไม่มีดงร้านคอมให้เลือกเลย ถามพนักงานว่า ที่กล้วยจอนี้ เครมเดทกี่จุด ? น้องบอก 3 จุด
    ถามว่าล็อตนี้มีคนคอมเพลนเรื่อง แสงรั่วกันมั้ย น้องบอก ไม่มีพี่ ล็อตนี้ไม่มีปัญหาเลย
    ในใจผมหน่ะ โคตรหวั่นเลย แต่พอจ่ายเงิน ยกจอเทส ก็ตามที่น้องเค้าบอกครับ สินค้าตามราคา
    ไม่มีอะไรคาใจให้ด่าถึงบุพพการีผู้บริหารไทยที่บริหารแบรนต่างประเทศยี่ห้อนี้

ถามว่าคุ้มไหม ?
    ผมเฉยๆนะ ผมเบื่อๆ LG

ถามว่าภาพโอมั๊ย ?
    -จอไม่มีแสงรั่วมุม รั่วขอบ
    -สีสันไม่เพี้ยนเวลามองด้านข้าง
    -สีดำไม่เพี้ยนเวลามองข้าง (ได้อย่างที่โฆษณา)
    -ไม่มี death pixel , bright pixel , stuck pixel อะไรๆ เทือกๆนั้น

ในราคาที่จ่ายไป ร้านได้กำไร+ได้เปอร์เซ็น แบรนด์ได้กำไร ต่างคนต่างไป เจอกันอีกทีตอนเครม แค่นั้น

จะให้ผมเรียกคุ้ม มันต้องให้อะไรมาเกินกว่าราคาที่ผมจ่ายไป พวก option เสริม , ของแถม , accessories อื่นๆ

ราคา 5พัน เค้าบวกค่า port hdmit , dvi คุณสมบัติที่คุณต้องการ ตัดการกระพริบหน้าจอ , ips เค้าก็บวกไว้แล้วใน 5 พัน
    ซึ่งยี่ห้ออื่นที่เป็นจอทั่วไปประเภท VA , TN ไม่มี flicker free ไม่มี port ให้ครบๆ ก็ลดราคาลงไปตามลำดับ

ผมอยู่พังงานะครับว่าจะไปหิ้วที่ภูเก็ตไม่ jib ก็ advice T-T

มีอีกคำถามครับพอดีเพิ่งจะเห็นในตัวสเปคของจอเห็นเขียนว่า amd free sync
    ขอถามโง่ๆ ว่ามันซัพพอร์ทกับการ์ดจอของผมตัว asus strix gtx 950 หรือเปล่าครับ
    เห็นคนละค่ายกลัวแปลกๆ

เสียบใช้งานกับการ์ดจอของคุณได้แน่นอนครับ แค่ใช้ freesync ไม่ได้

ตัวนี้พัฒนาจากรุ่นเก่า 23mp67 ตรงที่เพิ่ม freesync, ขอบจอบางสวยขึ้น, ขาตั้งดูดีขึ้น ถ้าคิดว่าที่เพิ่มมาไม่จำเป็นลองดูตัวเก่าครับ ถูกกว่าสองร้อย

ถ้าคิดว่าอนาคตจะอัพการ์ดจอ amd ก็ซื้อ 23mp68 ได้ใช้ freesync คุ้มแน่นอน

อาจจะโชคดีที่ไม่ได้ใช้ยี่ห้อนี้ รุ่นนี้ ณ จว.ที่อยู่ตอนนี้ก็ได้ครับ (ให้กำลังใจครับ)

เท่าที่หาข้อมูลก่อนซื้อ ทั้งไทย-เทศ ถึงขนาดว่าตามหา driver mod nvidia เพื่อใช้สำหรับจอ freesync กันเลยทีเดียว

ก็ยังไม่เห็นจะมีข่าวดีอะไรออกมาให้ user อย่างเราๆดีใจ

คำตอบสุดท้าย คือ ไม่ซับพอร์ทครับ แนะนำ monitor ค่ายเขียวนะครับ

เพิ่มเติม เห็นว่าต้องการช่องต่อ dvi เหมือนกับผมตอนซื้อ เอาเข้าจริงก็ไม่ได้ใช้นะครับ

เพราะนอกจากพอใช้สาย dvi แล้ว freesync จะ off อัติโนมัติ

เอาแค่เสียบสาย dvi เทียบภาพจริงๆมันจะเห็นความกากชัดถนัดตา

หากนำไปเทียบกับสาย hdmi ที่แถมมา ผมเห็นชัดเจนด้วยตาเปล่านะ

แต่ที่ร้ายสำหรับผม คือดันเจอปัญหาคลื่นรบกวนสายไฟเวลาใช้ hdmi ด้วย

(อาการภาพจะเป็นเม็ดทราย เหมือนมีดวงดาวระยิบระยับเต็มจอ)

จำใจใช้ dvi ที่ใฝ่ฝันไว้ไม่ลงจริงๆ เลยต้องจัดการปัญหาคลื่นรบกวนสายไฟเพื่อใช้ hdmi เต็มๆตัวกันไป

option freesync มันอยู่ในค่าตัวเครื่องครับ ซื้อ 5000 ตีซะว่า ผมสมมตินะครับ
    ค่าตัวชิป freesync 1,000 บาท ค่าตัวชิป flicker free 500 บาท
    ค่าตัวจอ IPS 1,000 บาท , ค่า port อย่างละ 200 บาท , บวกค่าการตลาด xxx , ค่าอื่นๆ xxx อีกภายในเครื่อง

คุณจะเสียเงินเต็มจำนวน เพื่อส่วนที่คุณไม่ได้ใช้ 1 พันจริงๆ หรือครับ ?

Quote Originally Posted by RaXhunZ View Post
    อาจจะโชคดีที่ไม่ได้ใช้ยี่ห้อนี้ รุ่นนี้ ณ จว.ที่อยู่ตอนนี้ก็ได้ครับ (ให้กำลังใจครับ)

เท่าที่หาข้อมูลก่อนซื้อ ทั้งไทย-เทศ ถึงขนาดว่าตามหา driver mod nvidia เพื่อใช้สำหรับจอ freesync กันเลยทีเดียว

ก็ยังไม่เห็นจะมีข่าวดีอะไรออกมาให้ user อย่างเราๆดีใจ

คำตอบสุดท้าย คือ ไม่ซับพอร์ทครับ แนะนำ monitor ค่ายเขียวนะครับ

เพิ่มเติม เห็นว่าต้องการช่องต่อ dvi เหมือนกับผมตอนซื้อ เอาเข้าจริงก็ไม่ได้ใช้นะครับ

เพราะนอกจากพอใช้สาย dvi แล้ว freesync จะ off อัติโนมัติ

เอาแค่เสียบสาย dvi เทียบภาพจริงๆมันจะเห็นความกากชัดถนัดตา

หากนำไปเทียบกับสาย hdmi ที่แถมมา ผมเห็นชัดเจนด้วยตาเปล่านะ

แต่ที่ร้ายสำหรับผม คือดันเจอปัญหาคลื่นรบกวนสายไฟเวลาใช้ hdmi ด้วย

(อาการภาพจะเป็นเม็ดทราย เหมือนมีดวงดาวระยิบระยับเต็มจอ)

จำใจใช้ dvi ที่ใฝ่ฝันไว้ไม่ลงจริงๆ เลยต้องจัดการปัญหาคลื่นรบกวนสายไฟเพื่อใช้ hdmi เต็มๆตัวกันไป

option freesync มันอยู่ในค่าตัวเครื่องครับ ซื้อ 5000 ตีซะว่า ผมสมมตินะครับ
    ค่าตัวชิป freesync 1,000 บาท ค่าตัวชิป flicker free 500 บาท
    ค่าตัวจอ IPS 1,000 บาท , ค่า port อย่างละ 200 บาท , บวกค่าการตลาด xxx , ค่าอื่นๆ xxx อีกภายในเครื่อง

คุณจะเสียเงินเต็มจำนวน เพื่อส่วนที่คุณไม่ได้ใช้ 1 พันจริงๆ หรือครับ ?

มีตัวไหนแนะนำบ้างไหมครับในราคา 5,000 บาท
    เอาจริงๆ อยากได้แค่ IPS กับ Flicker Free แต่นั่งๆ ศึกษาข้อมูลเลยยิ่งบานปลาย
    ส่วนเรื่องที่คุณว่ามาพอใช้สาย HDMI แล้วเจอคลื่นไฟฟ้ารบกวนนิี่เป็นเพราะอะไรครับผมจะได้หาทางป้องกันไว้ก่อน

เดี๋ยวนะครับ การ์ดจอผมมีช่องต่อสามอย่าง HDMI, Dual link DVI, Display port

ทุกพอร์ทต่อผ่าน adapter เพื่อออกมาเป็น HDMI สามารถใช้ freesync ได้หมดครับ

Quote Originally Posted by ausasua View Post
    เดี๋ยวนะครับ การ์ดจอผมมีช่องต่อสามอย่าง HDMI, Dual link DVI, Display port

ทุกพอร์ทต่อผ่าน adapter เพื่อออกมาเป็น HDMI สามารถใช้ freesync ได้หมดครับ
    เป็นจอตัวไหนครับขอดูชื่อหน่อยสิเพื่อจะนำไปเปรียบเทียบ
    การ์ดจอของผมมันมีแค่ HDMI กับ DVI นะครับ
    เป็นตัวนี้ asus strix gtx 950 oc

การ์ดจอจะใช้ freesync ได้ต้องเป็นของค่าย AMD ครับ ของผมเป็น R9 390

จอผมเป็น samsung 24F350 ครับรองรับ freesync ทาง hdmi
    ตอนที่ซื้อเมื่อสองเดือนที่แล้ว LG ตัวนี้ยังไม่ออกขาย ตอนนี้เห็นแล้วอยากได้ขึ้นมาเลย
    จอ LG ตัวนี้ถึงไม่ได้เอามาใช้ freesync ผมก็ว่ามันดีทีเดียวครับ เป็น IPS ไร้ขอบจอบางสวย

แต่ผมไม่ค่อยเข้าใจที่คุณสงสัยเกี่ยวกับพอร์ท DVI เท่าไหร่ครับ ถ้าซื้อจอรุ่นนี้มาก็เสียบได้แน่นอน จะเสียบ hdmi ตรงๆ หรืออยากต่อหลายจอก็เสียบผ่าน adapter DVI to HDMI ได้ไม่มีปัญหา
    คอมผมต่อจอทั้งหมดสามจอ ต่อผ่าน adapter อยู่สองจอ ภาพไม่ต่างกันครับระหว่างที่เสียบ hdmi ตรงๆกับผ่าน adapter

ปล.ความเห็นคุณ RaXhunZ ที่ว่า freesync ราคา 1000 ก็เกินไปหน่อยครับ เทียบกับรุ่น 23mp67 ไม่มี freesync ราคาถูกกว่า 200-300
    23mp68 ที่ออกมาแทนมีดีไซน์ของขอบจอที่บางขึ้น กับขาตั้งจอที่ดูดีขึ้น ถึงไม่ได้ใช้ freesync ก็คุ้มราคาที่เพิ่มมาแล้วครับ

Quote Originally Posted by ausasua View Post
    ปล.ความเห็นคุณ RaXhunZ ที่ว่า freesync ราคา 1000 ก็เกินไปหน่อยครับ เทียบกับรุ่น 23mp67 ไม่มี freesync ราคาถูกกว่า 200-300
    23mp68 ที่ออกมาแทนมีดีไซน์ของขอบจอที่บางขึ้น กับขาตั้งจอที่ดูดีขึ้น ถึงไม่ได้ใช้ freesync ก็คุ้มราคาที่เพิ่มมาแล้วครับ

อันนี้ขำๆนะครับ อย่าซีเรียสทั้ง คุณ จขกท. ทั้งคุณ ausasua

ถ้าผู้ซื้อเล่นเทียบมอนิเตอร์ยังงี้
    เอารุ่น 23mp67 เครื่องปี 2015 "ราคา 4,9xx"
    https://www.jib.co.th/web/index.php/...-LG-23MP67HQ-P

มาเทียบกับ รุ่น 23mp68 ปี 2016 "ราคา 5,050"
    ตัดสินเลยว่า เครื่องเก่าเทคโนโลยีน้อยกว่า ยังคุ้มเลย
    เทคโนโลยีใหม่ที่ใส่ ไม่ได้มีอะไรแพง มีมูลค่าเพิ่มมากมายขนาดนั้นหรอก คุ้มฝุดๆ

อย่างนี้ผมก็ตายสิครับ

อย่างนี้ผมก็เทียบ 23mp65 เครื่องปี 2014 "ราคา 5,290"
    https://www.jib.co.th/web/index.php/...oduct/13053/2/

สเปค ips กับคุณสมบัติอีกไม่กี่อย่าง (flicker free ยังไม่มีเลยครับ ยังเป็นแค่ almost-zero flicker ที่ใส่มาให้)

เครื่องปี 2015 "ถ้ายังหาซื้อได้" ราคามันก็ควรลงไป 1 พันละครับ
    เครื่องปี 2014 "ถ้ายังหาซื้อไ้ด้" ราคามันก็ควรร่วงลงไปมากกว่า 2 พันนะครับ
    (ถ้ายังมี "ความต้องการของผู้ซื้อสูง" เหมือน dell u2414h ที่ตกรุ่นไป 2 ปีแล้ว
    ราคาปีที่เปิดตัว กับราคาตอนนี้ก็ต้องตกลงหลายพันพอกัน)

เมื่อราคาต่อปีมันตก ทำไมคุณคิดจะซื้อจอปีก่อน หรือ2ปีก่อน ด้วยราคาใกล้เคียงจอรุ่นล่าสุด ? ในสเปคที่ตกรุ่น ?
    หรือช่วยดันราคาจอตกรุ่น ให้ราคามันสูงเกินมูลค่าจริงที่ควรเป็น

LG ตั้งราคาเฉลี่ยชนไว้แถวนี้ รักษาราคาหน้าจอ 23 นิ้วไว้ ให้อยู่ราคานี้ สเปคมีใส่เข้ามา มีตัดออกไป
    เข้าใจธรรมชาติผู้ซื้อที่อยากได้ถูก ก็ไปตามหาตัวตกรุ่นเอา
    แต่เหมือนโชคดีของผู้ผลิตแบรนด์ดังทุกยี่ห้อ คือเรามีระบบผยุงราคาจอตกรุ่นให้สูงไว้ยังไงไม่ทราบ

เอาง่ายๆ นะ ตอนนี้นะครับ วัดกันปีต่อปี
    เทคโนโลยี adaptive sync ค่ายเขียวใส่ G sync บวกราคาพร้อมคุณภาพขึ้นไปเป็นหมื่นบาท
    ค่ายแดง freesync ณ พศ.นี้ ผมให้ 1พัน ถือว่าน้อยนะครับ กับคุณภาพทดลองใช้
    ทดลองความประทับใจ ก่อนเขยิบไปใช้ตัวที่สูงกว่า ในราคาที่คุณพร้อมจ่าย
    Last edited by RaXhunZ; 3 Aug 2016 at 02:14:55.

Quote Originally Posted by omegamkxiv View Post
    มีตัวไหนแนะนำบ้างไหมครับในราคา 5,000 บาท
    เอาจริงๆ อยากได้แค่ IPS กับ Flicker Free แต่นั่งๆ ศึกษาข้อมูลเลยยิ่งบานปลาย
    ส่วนเรื่องที่คุณว่ามาพอใช้สาย HDMI แล้วเจอคลื่นไฟฟ้ารบกวนนิี่เป็นเพราะอะไรครับผมจะได้หาทางป้องกันไว้ก่อน

ค่อยๆ เลือกครับ งบมีให้เลือกหลายตัว หลายยี่ห้อ คนแนะนำก็อยากให้คุณได้ของเต็มประสิทธิภาพ
    ติดตรงที่คุณแทงหวยค่ายเขียวไว้ พี่เขียวแกก็จัดหนัก จัดเต็มให้ user รีดความคุ้มค่าออกมาให้หมดทุกหยด
    แต่ราคามันเกินงบไกลครับ ส่วนจอในงบ ก็สเปคเว้าๆแหว่งๆ

อย่างเช่น ผมนั่งดูสเปคตัวนี้ https://www.asus.com/Monitors/VC239H/specifications/
    อยากเชียร์ 5,400 แต่พี่แก แพงแล้วยังไม่เคลือบหน้าจอให้อีก Display Surface : Non-glare
    คนอื่นเค้าเคลือบไป 3H
    แล้วจะช่วยแนะนำยังไงดี T^T

จะให้ผมหลับตาเชียร์ ผมทำไม่ลงครับ
    เต็มที่คือแนะนำ "ข้อดี - ข้อเสีย เปรียบเทียบหลายๆด้าน เท่าที่เห็นเด่นๆ"
    หวังว่าคุณจะทำใจเลือกตัวที่บกพร่องน้อยที่สุด ให้คุณได้เต็มจำนวนเงินที่คุณจ่ายจริงๆ
    Last edited by RaXhunZ; 3 Aug 2016 at 02:10:44.

Quote Originally Posted by RaXhunZ View Post
    อันนี้ขำๆนะครับ อย่าซีเรียสทั้ง คุณ จขกท. ทั้งคุณ ausasua

ถ้าผู้ซื้อเล่นเทียบมอนิเตอร์ยังงี้
    เอารุ่น 23mp67 เครื่องปี 2015 "ราคา 4,9xx"
    https://www.jib.co.th/web/index.php/...-LG-23MP67HQ-P

มาเทียบกับ รุ่น 23mp68 ปี 2016 "ราคา 5,050"
    ตัดสินเลยว่า เครื่องเก่าเทคโนโลยีน้อยกว่า ยังคุ้มเลย
    เทคโนโลยีใหม่ที่ใส่ ไม่ได้มีอะไรแพง มีมูลค่าเพิ่มมากมายขนาดนั้นหรอก คุ้มฝุดๆ

อย่างนี้ผมก็ตายสิครับ

อย่างนี้ผมก็เทียบ 23mp65 เครื่องปี 2014 "ราคา 5,290"
    https://www.jib.co.th/web/index.php/...oduct/13053/2/

สเปค ips กับคุณสมบัติอีกไม่กี่อย่าง (flicker free ยังไม่มีเลยครับ ยังเป็นแค่ almost-zero flicker ที่ใส่มาให้)

เครื่องปี 2015 "ถ้ายังหาซื้อได้" ราคามันก็ควรลงไป 1 พันละครับ
    เครื่องปี 2014 "ถ้ายังหาซื้อไ้ด้" ราคามันก็ควรร่วงลงไปมากกว่า 2 พันนะครับ
    (ถ้ายังมี "ความต้องการของผู้ซื้อสูง" เหมือน dell u2414h ที่ตกรุ่นไป 2 ปีแล้ว
    ราคาปีที่เปิดตัว กับราคาตอนนี้ก็ต้องตกลงหลายพันพอกัน)

เมื่อราคาต่อปีมันตก ทำไมคุณคิดจะซื้อจอปีก่อน หรือ2ปีก่อน ด้วยราคาใกล้เคียงจอรุ่นล่าสุด ? ในสเปคที่ตกรุ่น ?
    หรือช่วยดันราคาจอตกรุ่น ให้ราคามันสูงเกินมูลค่าจริงที่ควรเป็น

LG ตั้งราคาเฉลี่ยชนไว้แถวนี้ รักษาราคาหน้าจอ 23 นิ้วไว้ ให้อยู่ราคานี้ สเปคมีใส่เข้ามา มีตัดออกไป
    เข้าใจธรรมชาติผู้ซื้อที่อยากได้ถูก ก็ไปตามหาตัวตกรุ่นเอา
    แต่เหมือนโชคดีของผู้ผลิตแบรนด์ดังทุกยี่ห้อ คือเรามีระบบผยุงราคาจอตกรุ่นให้สูงไว้ยังไงไม่ทราบ

เอาง่ายๆ นะ ตอนนี้นะครับ วัดกันปีต่อปี
    เทคโนโลยี adaptive sync ค่ายเขียวใส่ G sync บวกราคาพร้อมคุณภาพขึ้นไปเป็นหมื่นบาท
    ค่ายแดง freesync ณ พศ.นี้ ผมให้ 1พัน ถือว่าน้อยนะครับ กับคุณภาพทดลองใช้
    ทดลองความประทับใจ ก่อนเขยิบไปใช้ตัวที่สูงกว่า ในราคาที่คุณพร้อมจ่าย
    ถูกต้องครับพอมีรุ่นใหม่มาแทนราคาเค้าก็คงไว้ประมาณเดิมแล้วก็เพิ่ม feature ต่างๆปรับปรุงหน้าตา
    อยากให้ช่วยสรุปที่พิมพ์ทั้งหมดหน่อยครับ จะได้เป็นประโยชน์กับคนที่เข้ามาอ่านครับ
    อย่างเช่น
    - เพิ่มเงินไปซื้อรุ่นอื่น มีตัวเลือกที่ดีกว่า
    - ราคาตัวนี้แพงเกินไป ไม่ได้ใช้ freesync แล้วไม่คุ้ม
    - จอเสปคนี้ไม่มี freesync ควรจะหาที่ถูกกว่านี้ได้

ถ้าระบุรุ่นเทียบมาจะดีมากครับ

แต่ผมไม่ค่อยเข้าใจที่คุณสงสัยเกี่ยวกับพอร์ท DVI เท่าไหร่ครับ ถ้าซื้อจอรุ่นนี้มาก็เสียบได้แน่นอน จะเสียบ hdmi ตรงๆ หรืออยากต่อหลายจอก็เสียบผ่าน adapter DVI to HDMI ได้ไม่มีปัญหา
    คอมผมต่อจอทั้งหมดสามจอ ต่อผ่าน adapter อยู่สองจอ ภาพไม่ต่างกันครับระหว่างที่เสียบ hdmi ตรงๆกับผ่าน adapter
    อันนี้เป็นความอ่อนด้อยของผมเองเกี่ยวกับความรู้เรื่องพอร์ทนะครับจะอธิบายแบบนี้
    คือจอคอมอันที่ใช้อยู่ปัจจุบันนี้ผมยืมอันเก่าของเพื่อนมาใช้เพราะซื้อคอมตัวใหม่มาแล้วงบจำกัดเลยไม่ได้ซื้อจอมาด้วย เป็นตัว lg flatron แล้วทีนี้นะไอ้จอตัวนี้ดันมีแค่ port dvi
    การ์ดจอของผมเมื่อกี้ลองไปรื้อกล่องดูแล้วมันมีทั้ง hdmi และ dvi ผมไปซื้อสายต่อจอกับตัวการ์ดจอมาต่างหากโดยไม่ได้ศึกษาอะไรเลยนะครับ ทุกวันนี้เลยหลงคิดไปว่าการ์ดจอของผมเองมันมีแค่พอร์ท dvi
    ถือโอกาสถามตรงนี้เลยการ์ดจอต่อออกพอร์ท dvi กับ hdim อย่างไหนเล่นเกมดูหนังได้คุ้มกว่ากันในแง่ของประสิทธิภาพครับ ผมมือใหม่มากๆ ไม่มีความรู้เรื่องพวกนี้เลย

ส่วนเรื่องจอตอนนี้ผมกำลังตัดสินใจจะไม่เอาตามสเปคตอนแรกแล้ว แต่อยากได้ 23" ips, flicker free และ freesync ที่ทำงานผสานกับการ์ดจอตัวที่ใช้อยู่อย่าง asus strix gtx 950
    อยากให้ช่วยแนะนำด้วยครับ กัดฟันเอางบ 5,500 บาท เลยอย่าให้ถึง 6,000 บาท นะ กลัวใจตัวเอง T-T

ขอบคุณครับ

ค่อยๆ เลือกครับ งบมีให้เลือกหลายตัว หลายยี่ห้อ คนแนะนำก็อยากให้คุณได้ของเต็มประสิทธิภาพ
    ติดตรงที่คุณแทงหวยค่ายเขียวไว้ พี่เขียวแกก็จัดหนัก จัดเต็มให้ user รีดความคุ้มค่าออกมาให้หมดทุกหยด
    แต่ราคามันเกินงบไกลครับ ส่วนจอในงบ ก็สเปคเว้าๆแหว่งๆ

อย่างเช่น ผมนั่งดูสเปคตัวนี้ https://www.asus.com/Monitors/VC239H/specifications/
    อยากเชียร์ 5,400 แต่พี่แก แพงแล้วยังไม่เคลือบหน้าจอให้อีก Display Surface : Non-glare
    คนอื่นเค้าเคลือบไป 3H
    แล้วจะช่วยแนะนำยังไงดี T^T

จะให้ผมหลับตาเชียร์ ผมทำไม่ลงครับ
    เต็มที่คือแนะนำ "ข้อดี - ข้อเสีย เปรียบเทียบหลายๆด้าน เท่าที่เห็นเด่นๆ"
    หวังว่าคุณจะทำใจเลือกตัวที่บกพร่องน้อยที่สุด ให้คุณได้เต็มจำนวนเงินที่คุณจ่ายจริงๆ
    ผมลองไปนั่งดูๆ มาตัวที่แนะนำมามันก็มีสเปคตามที่ผมต้องการเยอะอยู่นะ แต่ราคาระขนาดนี้ไม่รู้จะคุ้มหรือเปล่าเพราะกะใช้งานยาวๆ อย่างน้อย 2-3 ปีไม่ก็จนพังไปเลย
    ส่วนเรื่องเคลือบจอนี่คืออะไรยังไงมีผลต่อการมองนานๆ แค่ไหนครับ
    https://www.jib.co.th/web/index.php/...ED-ASUS-VC239H

OverclockZone Member tumtee's Avatar

ผมใช้อยู่ครับ แจ่มสุดๆ ทั้งดูการ์ตูนและทำงาน

ขออภัยคุณomegamkxiv ก่อนนะครับ
    ที่แนะนำตัว asus VC239H ข้างบน
    เราพึ่งคุยกันเรื่องรุ่นของแต่ละปีอยู่หยกๆ ผมดันตกม้าตาย ไปแนะนำ asus รุ่นของปี 2015

ปี 2016 ของทาง asus คงรุ่นนี้ครับ VX239H

https://www.asus.com/th/Monitors/VX239H/overview/

ก็ยังใช้ panel LG (ตระกูล AH-IPS เหมือนเดิม)

และเนื่องจาก asus 23นิ้ว รุ่น VC และ VX ไม่มีลูกเล่น adaptive-sync ใส่ให้เฉพาะการ์ด GPU ค่ายใดๆเลย
    คือไม่มีทั้ง G-sync ของ nvidia และไม่มีทั้ง Freesync ของ AMD

ราคาส่วนต่างที่เติมเข้ามาเพื่อ ดึงดูดผู้ซื้อ จึงเป็นเรื่องเทคโนโลยีเฉพาะของทาง asus เอง

-ราคาส่วนต่างที่จ่ายแน่ๆ คือ ค่าการซื้อ panel LG (ก็แพงค่าต้นแบบงานพี่LGอะนะ ผลักราคาให้ผู้บริโภคนิดนึ๊ง) โดนทุกยี่ห้อแหละ
    -ASUS-exclusive VividPixel Technology
    -คุณสมบัติต่อเชื่อมมือถือโดยตรงอย่าง MHL
    -ทีเด็ดคงเป็น Splendid? Video Intelligence Technology มุ่งมั่นพัฒนามาก
    -สายเชื่อมต่อ แถมให้ครบทุกรู "เฉพาะในรุ่น VC" ครบทุกรูจิงๆครัช
    ดู unboking และในคู่มือระบุไว้ครบครัน แม้แต่สายลำโพงยังแถมมาให้เลยครัช
    ส่วน LG ให้สายมา 2 เส้น ยากจนมากครัช (คาดว่าถ้าแถมมาให้ผู้ซื้อเก็บไว้เป็นอะไหล่ ทาง LG คงขาดทุนหลายล้าน)
    -ลำโพงสเตอริโอ 1 watt 2 ข้างของจอ

อยากรู้ว่าเทคโนโลยีข้างบนคืออะไรบ้าง
    แนะนำว่าดูตามภาพใน link ของทาง asus อธิบายความได้ชัดเจนกว่าครับ

ส่วนจุดอื่นที่ไม่พูดถึง เพราะน่าจะมีอยู่ในทุกแบรนด์ที่ลงมาแชร์ส่วนแบ่งตลาดกัน

อย่าง LG รุ่นใหม่มี Black stabilizer สามารถให้ user ไล่เฉดสีดำได้ 20 ระดับ
    กำจัดปัญหาจอ IPS เกิดอาการดำจม ดำมั่วซั่ว ดำกากๆ ที่พบในจอรุ่นเก่า

จอ asus ก็คงใช้เทคโนโลยี ASUS Smart Contrast Ratio (ASCR) เพื่อเพิ่มสีสัน
    เพิ่มความลึกของสีดำ รวมถึงความลึกของแสงสว่าง เพื่อความสมจริงทุกมิติ (โฆษณาไว้งั้น)

การจัดแบ่งหน้าจอ LG มี asus ก็มี แต่เรียกคนละชื่อ หน้าตาละหม้ายคล้ายลอกการบ้านกันมาส่ง

ฯลฯ

พิมพ์ซะยาว เอาเป็นว่ารุ่นเปิดตัวปี 2015 ของ asus
    ถ้าตัดใจเขี่ยทิ้งได้ เขี่ยไปเถอะครับ (ผมคิดเอาเองงี้นะ)
    ตกรุ่นไปปีแต่ยังแพงโขกสับค่าตัวหน้าตาเฉย จริงๆควรลดราคา เตรียมเปิดตัวรุ่นใหม่ได้แล้ว

และเนื่องจากยังไงๆ เค้าก็ไม่ลดราคาแน่นอนครับ
    กลไกตลาด monitor ไม่เหมือนกลไก led TV ที่ลดราคาฮวบๆรอรับรุ่นใหม่

อีกอย่างรุ่นเปิดตัวปี 2016 "ไม่มีกำหนดวางขาย"
    งบ 5,000 จึงยังเหลืออีกหลายแบรนด์ให้พิจารณา (ปาดเหงื่อร่วมกัน)

ปล. เรื่องเคลือบจอ ไม่กี่วันก่อนใน OCZ มีกระทู้หน้าจอ IPS เป็นรอยยาว
    หรือถ้าใช้ NoteBoook บนทางวิบาก ผิวหน้าจอก็เป็นริ้ว เป็นแผลได้ครับ

การเคลือบป้องกันหน้าจอเป็นจุดขายทางการตลาด แยกเป็น 2 ส่วน
    ส่วน anti-glare ป้องกันแสงสะท้อนหน้าจอเวลาหันหน้าจอสู้แสงอาทิตย์ หรือแสงไฟตอนกลางคืน
    asus ลงไว้ว่า non-glare คือไม่สะท้อนแสงเหมือนกัน
    แต่ที่เพิ่มเติมขึ้นมาของทาง dell กับ LG เป็นเรื่องการป้องกันรอยถลอกได้อีกนิดนุง

อย่างถ้าเคยได้ยินกระจกนิรภัยสำหรับติดหน้าจอมือถือ ประเภทใช้คัตเตอร์
    เอาตะปูขูดส่วนหน้ากระจก ก็ไม่สามารถสร้างริ้วรอยใดๆได้ อันนั้นมาตรฐาน 9H ครับ
    ส่วน 3H มันประมาณรอยดินสอ (ไม่ถึงปากกา) เรียกว่า ช่วยป้องกันความเสียหายได้ระดับนึง

มองแง่ดีว่า ทางผู้ผลิต อาจสำรวจพฤติกรรมผู้ซื้อบางกลุ่มแล้วว่า ไม่ต้องการการเคลือบผิวหน้าจอ
    เพราะแทบไม่มีโอกาสที่จอจะพบแผลถลอกได้เลย เนื่องจากจอคอมพ์ไม่ถูกเคลื่อนย้ายบ่อย
    ติดไปก็เปลืองเปล่าๆ เอางบไปเพิ่มส่วนอื่นดีฝ่า ไรงี้มั๊งครับ
    Last edited by RaXhunZ; 4 Aug 2016 at 09:06:13.

ขออภัยคุณomegamkxiv ก่อนนะครับ
    ที่แนะนำตัว asus VC239H ข้างบน
    เราพึ่งคุยกันเรื่องรุ่นของแต่ละปีอยู่หยกๆ ผมดันตกม้าตาย ไปแนะนำ asus รุ่นของปี 2015

ปี 2016 ของทาง asus คงรุ่นนี้ครับ VX239H

https://www.asus.com/th/Monitors/VX239H/overview/

ก็ยังใช้ panel LG (ตระกูล AH-IPS เหมือนเดิม)

และเนื่องจาก asus 23นิ้ว รุ่น VC และ VX ไม่มีลูกเล่น adaptive-sync ใส่ให้เฉพาะการ์ด GPU ค่ายใดๆเลย
    คือไม่มีทั้ง G-sync ของ nvidia และไม่มีทั้ง Freesync ของ AMD

ราคาส่วนต่างที่เติมเข้ามาเพื่อ ดึงดูดผู้ซื้อ จึงเป็นเรื่องเทคโนโลยีเฉพาะของทาง asus เอง

-ราคาส่วนต่างที่จ่ายแน่ๆ คือ ค่าการซื้อ panel LG (ก็แพงค่าต้นแบบงานพี่LGอะนะ ผลักราคาให้ผู้บริโภคนิดนึ๊ง) โดนทุกยี่ห้อแหละ
    -ASUS-exclusive VividPixel Technology
    -คุณสมบัติต่อเชื่อมมือถือโดยตรงอย่าง MHL
    -ทีเด็ดคงเป็น Splendid? Video Intelligence Technology มุ่งมั่นพัฒนามาก
    -สายเชื่อมต่อ แถมให้ครบทุกรู "เฉพาะในรุ่น VC" ครบทุกรูจิงๆครัช
    ดู unboking และในคู่มือระบุไว้ครบครัน แม้แต่สายลำโพงยังแถมมาให้เลยครัช
    ส่วน LG ให้สายมา 2 เส้น ยากจนมากครัช (คาดว่าถ้าแถมมาให้ผู้ซื้อเก็บไว้เป็นอะไหล่ ทาง LG คงขาดทุนหลายล้าน)
    -ลำโพงสเตอริโอ 1 watt 2 ข้างของจอ

อยากรู้ว่าเทคโนโลยีข้างบนคืออะไรบ้าง
    แนะนำว่าดูตามภาพใน link ของทาง asus อธิบายความได้ชัดเจนกว่าครับ

ส่วนจุดอื่นที่ไม่พูดถึง เพราะน่าจะมีอยู่ในทุกแบรนด์ที่ลงมาแชร์ส่วนแบ่งตลาดกัน

อย่าง LG รุ่นใหม่มี Black stabilizer สามารถให้ user ไล่เฉดสีดำได้ 20 ระดับ
    กำจัดปัญหาจอ IPS เกิดอาการดำจม ดำมั่วซั่ว ดำกากๆ ที่พบในจอรุ่นเก่า

จอ asus ก็คงใช้เทคโนโลยี ASUS Smart Contrast Ratio (ASCR) เพื่อเพิ่มสีสัน
    เพิ่มความลึกของสีดำ รวมถึงความลึกของแสงสว่าง เพื่อความสมจริงทุกมิติ (โฆษณาไว้งั้น)

การจัดแบ่งหน้าจอ LG มี asus ก็มี แต่เรียกคนละชื่อ หน้าตาละหม้ายคล้ายลอกการบ้านกันมาส่ง

ฯลฯ

พิมพ์ซะยาว เอาเป็นว่ารุ่นเปิดตัวปี 2015 ของ asus
    ถ้าตัดใจเขี่ยทิ้งได้ เขี่ยไปเถอะครับ (ผมคิดเอาเองงี้นะ)
    ตกรุ่นไปปีแต่ยังแพงโขกสับค่าตัวหน้าตาเฉย จริงๆควรลดราคา เตรียมเปิดตัวรุ่นใหม่ได้แล้ว

และเนื่องจากยังไงๆ เค้าก็ไม่ลดราคาแน่นอนครับ
    กลไกตลาด monitor ไม่เหมือนกลไก led TV ที่ลดราคาฮวบๆรอรับรุ่นใหม่

อีกอย่างรุ่นเปิดตัวปี 2016 "ไม่มีกำหนดวางขาย"
    งบ 5,000 จึงยังเหลืออีกหลายแบรนด์ให้พิจารณา (ปาดเหงื่อร่วมกัน)

ปล. เรื่องเคลือบจอ ไม่กี่วันก่อนใน OCZ มีกระทู้หน้าจอ IPS เป็นรอยยาว
    หรือถ้าใช้ NoteBoook บนทางวิบาก ผิวหน้าจอก็เป็นริ้ว เป็นแผลได้ครับ

การเคลือบป้องกันหน้าจอเป็นจุดขายทางการตลาด แยกเป็น 2 ส่วน
    ส่วน anti-glare ป้องกันแสงสะท้อนหน้าจอเวลาหันหน้าให้แสงอาทิตย์ หรือแสงไฟตอนกลางคืน
    asus ลงไว้ว่า non-glare คือไม่สะท้อนแสงเหมือนกัน
    แต่ที่เพิ่มเติมขึ้นมาของทาง dell กับ LG เป็นเรื่องการป้องกันรอยถลอกได้อีกนิดนุง

อย่างถ้าเคยได้ยินกระจกนิรภัยสำหรับติดหน้าจอมือถือ ประเภทใช้คัตเตอร์
    เอาตะปูขูดส่วนหน้ากระจก ก็ไม่สามารถสร้างริ้วรอยใดๆได้ อันนั้นมาตรฐาน 9H ครับ
    ส่วน 3H มันประมาณรอยดินสอ (ไม่ถึงปากกา) เรียกว่า ช่วยป้องกันความเสียหายได้ระดับนึง

มองแง่ดีว่า ทางผู้ผลิต อาจสำรวจพฤติกรรมผู้ซื้อบางกลุ่มแล้วว่า ไม่ต้องการการเคลือบผิวหน้าจอ
    เพราะแทบไม่มีโอกาสที่จอจะพบแผลถลอกได้เลย เนื่องจากจอคอมพ์ไม่ถูกเคลื่อนย้ายบ่อย
    ติดไปก็เปลืองเปล่าๆ เอางบไปเพิ่มส่วนอื่นดีฝ่า ไรงี้มั๊งครับ

กราบงามๆ เลยพ่อคุณครับความรู้เน้นๆ

เอางี้ผมรบกวนถามหน่อยครับช่วยชี้เป้าที่คุณเห็นว่าคุ้มค่าที่สุดในงบ 6,000 บาท (ยอมกัดฟันแล้ว) (ไม่ปลื้ม samsung) กะใช้งานยาวๆ อย่างน้อย 2-3 ปีหรือจนพังไปเลย
    อยากได้จอ LED 23" IPS, Flicker Free ที่มี Port เชื่อมต่อกับการ์ดจอของผมทั้ง DVI และ HDMI (ASUS STRIX GTX 950OC) ส่วนเรื่อง g-sync คงไม่สนแล้วเพราะแพงเกินงบไปโข
    จะได้ไปจัดล่ะครับ advice หรือ jib ได้หมดเพราะยังไงคงต้องไปหิ้วที่ภูเก็ต หรือไม่อาจจะสั่งออนไลน์เอา

ผมเน้นเล่นเกมกับดูหนัง และการ์ตูนครับ งานตัดต่อความละเอียดสูงอย่างพวกมืออาชีพนีไม่มีเลย

ปล. DVI กับ HDMI อย่างไหนเล่นได้ดีกว่าครับ?

ขอบคุณอีกครั้งสำหรับความรู้ครับเพราะไม่รู้เรื่องอะไรเกี่ยวกับจอในยุคนี้เลยจริงๆ

เพิ่งเห็นตัวนี้มามีพอร์ท HDMI ด้วยกับ mainbord ผมได้ด้วยตัวนี้คิดว่าไงผมกัดฟันพอไหวอยู่
    https://www.youtube.com/watch?v=Kf6ksNzZHjg
    Last edited by omegamkxiv; 4 Aug 2016 at 12:31:15.

จะว่าไงดีล่ะ จอรุ่นหลังๆมานี้เริ่มจะไม่มี dvi แล้ว น่าแปลกใจว่า vga อายุยืนกว่า dvi อีก มีกูรูทำนายว่า vga จะหายไป
    แล้วมันก็ไม่จริงเพราะจอรุ่นใหม่เป็น vga+hdmi

OverclockZone Member Momo's Avatar

ตกลง จขกท ได้ยังครับจอ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks