Announcement

Collapse
No announcement yet.

การลงเกมไว้ Drive อื่น ( D:,E:,+ )

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การลงเกมไว้ Drive อื่น ( D:,E:,+ )

การลงเกมไว้ drive อื่น ที่ไม่ใช่ Drive C: เวลาเรา Format C: ไปแร้วลง Win ใหม่ เกมพวกนี้ที่อยู่ ( D: E: ) จะยังเล่นได้ เข้าได้อยู่ไหมครับ พอดี คืนแผ่นเค้าไปหมดแร้ว -*- รบกวน ทีนะครับปกติ ลงแต่ C:

บางเกมเล่นได้ บางเกมเล่นไม่ได้

Comment

ขึ้นอยู่กับค่า registry ของเกมนั้นนะคับ ส่วนใหญ่เกมที่เล่นได้หลังจากฟอร์เมต จะเป็นเกมที่setupด้วยการแตกไฟล์ อย่างเกมบางเกมจะมีขนาดเล็กลงกว่าปกติมากๆ เวลาเราsetup จะเป็นลักษณะคลาย zip อะไรทำนองนี้อะคับ แต่บางเกมก็เล่นได้นะอย่าง winning

Comment

ได้เป็นบางเกมส์ครับผม

Comment

ปกติ ผม format ใหม่หมดเลยอ่ะ แล้วก็ นั่งลงเกมใหม่

Comment

อ๋อครับ ขอบคุณมากนะครับ

Comment

ผมเล่นได้เกือบหมดนะ crysis call5 winning red3 wic war3 พึ่งลงวินโดว์ตะกี้เลย ยังไม่เห็นมีเกมไหนเล่นไม่ได้

Comment

แบ็คอัพ registry ของแต่ละเกมส์ เก็บไว้ครับ(ใช้ tuneup2008: regediter หาเอา) ลงวินโดว์ใหม่ก็ add key(รันไฟล์.reg ที่ำเก็บไว้) ก็ใช้ได้ครับ

Comment

จริงๆ มันขึ้นอยู่กับ dll engine ของเกมส์ ครับ

บางตัวต้องทำการ register ใน registry

DLL ไฟล์มันถึงทำงานได้ แต่ส่วนมากเวลาเขียนเกมส์แล้ว Port ออกมา

จะต้องลีกเลี่ยงปัญหานี้ เพื่อให้มีความยืดหยุ่นในการลงโปรแกรมครับ

เกมส์ที่ DLL เป็น static library ก็ไม่สำคัญเรื่องไดร์ฟ

ขึ้นอยู่กับผู้ผลิต เราไปนั่งดูทีละตัวไม่ไหวหรอกครับ

Comment

Originally posted by devilshura View Post
                    แบ็คอัพ registry ของแต่ละเกมส์ เก็บไว้ครับ(ใช้ tuneup2008: regediter หาเอา) ลงวินโดว์ใหม่ก็ add key(รันไฟล์.reg ที่ำเก็บไว้) ก็ใช้ได้ครับ
                    เคยเห็นกระทู้แนะนำตามนี้ แต่ยังไม่เคยลอง

Comment

พิมพ์ regedit ใน run HKEY_CURRRENT_USER > Software > โฟล์เดอร์เกมที่จะ Back Up คลิกขวา Export ตามนั้น เก็บไว้ใช้ยามล้างเครื่อง

Comment

ส่วนใหญ่ผมลงใหม่หมดอ่ะนะ แต่ก็จะมีบ้างที่Backup Registryไว้ แล้วก็มาRestoreทีหลัง หลังลงWindowsเสร็จแล้ว

Comment

เกมส่วนใหญ่ ผมเล่นได้นะคับ (ผมเองก็ลงเกมไว้ที่ drive D เหมือนกัน)
                          เท่าที่เล่นๆมาจะมีปัญหาแค่เกมเดียว

คือ guitat hero (ทั้ง ภาค3 และ แอโร่สมิทเลย) ส่วนเกมอื่นๆ เล่นได้ปกติ

แต่ถ้าจะให้ชัว ลอง back up เกมนั้นๆทั้งโฟล์เดอร์เอาไว้ก่อน แล้วทำการ uninstall

แล้วลองเข้าเกมที่ back up ไว้ ถ้าเข้าได้ก็ok คับ (วิธีนี้ผมใช้รวมกับการเผาลงแผ่นด้วย

ผมแยกไฟล์ iso เป็น 2 แผ่นไม่เป็นคับ เหอะๆ) d(T__T")b

เพียงแต่ว่าทำแบบผมนี่ บางเกมมันจะลง patch ไม่ได้อ่ะซี้... ถ้าตัว set up มันเป็นไฟล์แบบ exe
                          แต่ถ้าเป็นแบบ zip ก็ลาก วางทับ รอดตัวไป d(^__^")b

Comment

Working...
                          X