overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21
    OverclockZone Member swordmanx's Avatar

Default การขอเปลี่ยนการ์ดจอตัวใหม่ที่ร้าน jedi ภายในระยะเวลา 7 วันนับจากวันที่ซื้อ

สืบเนื่องจาก ผมได้โพสต์คำถามในกระทู้คลับ gtx 1000 series
    ขอคำชี้แนะเพิ่มเติมด้วยครับว่า
    การขอเปลี่ยนการ์ดจอตัวใหม่ที่ร้าน jedi
    ผมจะต้องส่งเปลี่ยนทั้งกล่องและตัวการ์ดจอ ทั้งหมดเลยใช่มั๊ยครับ
    ขอบคุณครับ

ความเดิมจากกระทู้คลับ gtx 1000 series
    ช่วยชี้แนะด้วยครับ
    ผมซื้อ zotac gtx 1070 fe เมื่อวันเสาร์ จากร้าน jedi ที่พาราเดียม
    พบปัญหาว่า เมื่อถอดหัวเสียบ dvi ออกจากพอร์ตของการ์ดจอ
    ตัวสกรูตัวหนึ่งที่พอร์ต มันมักจะหลุดออกมาด้วย หรืออีกนัยหนึ่งมันหลวม
    คือ ตอนเราหมุนน๊อตของหัวเสียบ มันจะทำให้สกรูที่พอร์ตให้คลายออกมาด้วย

ดังนี้แล้ว ผมควรจะขอเคลมเปลี่ยนตัวใหม่ได้มั๊ยครับ
    ทางร้าน jedi จะมีตัวใหม่เปลี่ยนให้ผมได้เลยมั๊ย เพราะยังอยู่ในประกัน 7 วัน

ไม่นึกเลยว่า zotac จะมีคุณภาพแย่ขนาดนี้ ต่อไปคงไม่ซื้ออีกแล้วยี่ห้อนี้
    ราคาก็แพงกว่า asus ซะอีก
    ใช้งานการ์ดจอมา 20-30 ตัว ไม่ว่าจะเป็น asus gig msi evga sapphire leaatek xfx
    ไม่เคยเจอปัญหาแบบนี้

OverclockZone Member merlix's Avatar

เปลี่ยนได้ นับจากวันที่ซื้อภายใน 7 วัน

เคยเป็นเหมือนกัน หลุดติดน๊อตมาเลย 1 ข้าง ไม่บอกยี่ห้อนะ 55

OverclockZone Member manukak's Avatar

Zotac แพงกว่าอีกรุ่นเดียวกันเหรอ กับยี่ห้อที่กล่าวมาจริงดิ

OverclockZone Member eol's Avatar
    ปากเกร็ด - สวนแตง

คือผมว่าเรื่องน๊อตเนี่ย ลองหาคีมมาไขให้มันแน่นดูก็ได้นะ - -! (คือบางคนแค่แรงมือบิดมันก็ไม่แน่นนะ แล้วแต่คน) มันออกแบบมาให้ไขออกได้อยู่แล้ว ไม่น่าจะเป็นเรื่องผิดปกติอะไร

OverclockZone Member

ผมมีการ์ดจอของ MSI กับ Sapphire ก็เป็นเหมือนกันครับ
    ผมว่าสกรูตรงนั้นเป็นเรื่องปกตินะครับ เพราะสกรูตรงหัว DVI มันก็แค่ยึดกับตัวการ์ดด้วยการหมุนให้แน่นเหมือนน็อต
    วิธีแก้ผมใช้คีมช่วยหมุนสกรูกลับไปให้แน่น แล้วเวลาเสียบสายก็หมุนตัวยึดไม่ต้องแน่นแค่ไม่ให้หลุดก็พอครับ
    อีกสาเหตุนึงที่ทำให้สกรูหลุดที่ผมเจอ ก็มาจากเวลาหมุนตัวยึดของหัวเสียบ DVI กับสกรูบางทีเสียบไม่ตรงหรือเอียงๆเข้าไป ทำให้มันแน่นกว่าปกติ พอคลายตัวยึดมันก็เลยไปหมุนเอาสกรูออกมาด้วยครับ

OverclockZone Member IBM User's Avatar

แค่น็อตหลุดติดมาด้วย ผมว่าเรื่องปกติมาก ร้านคงไม่รับเปลี่ยน

เอาไปที่ร้าน เขาก็คงไขให้เข้าที่เหมือนเดิม เสียเวลาเดินทางไปร้าน

แนะนำให้หาซื้อไขควงหัวบล็อก มาขันกลับให้แน่น

ผมมีอยู่ เพราะเจอประจำน็อตหลุดติดออกมาพร็อมกับหัว DVI ทั้งจากการ์ดจอ และจอมอนิเตอร์

นอกจากนี้ผมยังใช้ไขน็อตยึดเมนบอร์ดด้วยครับ

รูปไขควงหัวบล็อก ราคาไม่ถึงร้อยบาท ตอนไปซื้อเอาน็อตยึดเมนบอร์ดไปลองด้วย (ขนาดเดียวกันกับน็อตยึดพอร์ต DVI ของการ์ดจอ และจอมอนิเตอร์) เพราะมันมีหลายขนาดครับ

OverclockZone Member dozzaa29's Avatar

ผมเคยเจอ ASUS Gigbyte XFX HIS ที่เคยเจอ ผมว่ามันปกติมากครับปัญหาแบบนี้ เอาไขควงขัน จบครับ

kopza521's Avatar
    ราชวัตร ซอยเนติ

- -* คือ น็อต port dvi-d หลุดถึงขั้นไปเคลม เอามือหมุนๆ กลับเข้าไปละเอาคีมขันให้แน้นก็พอแล้ว

ชิ้นส่วนตรงนี้ มันสามาถถอดได้บ้างที่มันก็หลุดคาติดกับหัวสายจอ เลย ลองแก้ไขก่อนครับ

OverclockZone Member

ปัญหาเล็กน้อย แก้ไขได้ เขาคงไม่ให้เคลม เพราะมันเป็นส่วนที่ถอดได้ ซึ่งก็บอกได้ยากว่าเกิดจากขันมาไม่แน่นแต่แรก หรือผู้ใช้ไปขันมันจนหลุดเอง

แต่ถ้ามีปัญหาอย่างอื่น ปกติในการเคลม 7วัน คือการเคลม Dead on arrival (DOA) ต้องคืนอุปกรณ์ครบทั้งหมด(กล่อง และทุกอย่างที่แถมมา) และต้องมีใบเสร็จด้วยครับ

mr2's Avatar
    รัตนาธิเบศร์-งามวงศ์วาน

ผมเห็น ร้านคุณ Ranti ขาย 5 บาท

ไม่ได้ค่าโฆษณาใดๆ แต่คิดว่ามีประโยชน์กับคนที่ต้องการหาของ http://www.overclockzone.com/forums/...B8%AD%E0%B8%A1

OverclockZone Member queue007za's Avatar

รุ่น FE นี่ Zotac ไม่ได้เป็นผู้ผลิตเองครับ Nvidia ผลิตครับ แต่ผมว่าเรื่องปกตินะ อาจจะมีบางตัวหลุดมาบ้างครับ เอาไขควงแบบที่ท่าน IBM User แนะนำมาใช้ก็ได้ครับ ตัวน็อตที่ช่อง DVI จะได้ไม่เป็นรอยครับ

OverclockZone Member merlix's Avatar

แสดงว่า ไม่เคยเป็นกัน เวลาหมุ่นทที่ตัวกาดให้แน่นแล้ว จะไขน๊อตสายจอใส่เข้าไปมันจะฝืดมากๆ
    ไขสุดแทบไม่ได้แล้วพอหมุนออกมันจะติดออกมา ไม่งั้นมันหลุดติดออกมาได้ยังไง

OverclockZone Member ][DNA]['s Avatar
    สวรรค์ประชารักษ์

น๊อตหลเหลี่ยมหลุด ก็เคยเจอบ่อยนะ บางที Onboard ใส่เข้าๆ ออก ๆ บ่อย มันยังหลวมออกมาได้เลย
    หาคีมเล็ก ๆ ขันให้แน่นๆ ซะ

จอ monitor ผมก็เป็นบ่อย

OverclockZone Member pkris's Avatar

เด๋วนี้ผมไม่เป็นแล้วหลังจากใช้ dp port ถ้าปัญหาอยู่ที่ตัวน๊อตและมีการ์ดจอเก่าที่ไม่ใช้แล้วสลับเปลี่ยนเลยครับมันขนาดเดียวกัน

OverclockZone Member Arjuna's Avatar

User Error...............

OverclockZone Member ZudriT's Avatar

ถ้าไม่สามารถแก้ปัญหาเองได้ และการเข้าไปร้านไม่ได้ลำบากอะไรมาก
    ก็ลองเข้าไปคุยเลยครับ ถ้าเปลี่ยนไม่ได้ก็ถามดูว่าพอจะทำการแก้ไขอย่างไรได้บ้าง
    ผมเชื่อว่าถ้าไม่เปลี่ยนให้ก็ต้องมีวิธีแก้ไขให้นั่นล่ะ คงไม่ถึงกับต้องทนใช้ไปแบบนั้น

OverclockZone Member Matyr's Avatar

หาคีม มาคันให้แน่นจบละครับ อย่าเสียไปเวลาเอาไปเคลมเลย

OverclockZone Member swordmanx's Avatar

ขอบคุณทุกท่านมากครับที่กรุณาชี้แนะ
    ^^'

OverclockZone Member Rev's Avatar
    ท่าอิฐ,เดอะมอลล์พันทิพย์งามวงศ์วาน

ผมไม่เคยขันมันเลย แค่เสียบเข้าไปเฉยๆ ก็แน่นพอแล้ว

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks