overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 78
    OverclockZone Member JaionWan's Avatar
    ชลบุรี สายบายพาส

Exclamation สอบถามวิธี OC FX8320e หน่อยครับ

FX8320e + Gigabyte 970A-d3p rev1
    ซิ้งพัดลม TX3 Evo
    ต้องเริ่มจากปรับอะไรบ้างครับ
    แล้วต้องเทสด้วยโปรแกรมอะไรครับ ว่าจะสเถียร มั้ย

ขอบคุณครับ
    Last edited by JaionWan; 3 Aug 2016 at 12:40:30.

OverclockZone Member O_ho's Avatar

OC 4.2GHz ซิ้งค์เดิมๆ
    ปรับตัวคูณ 21
    Bus speed 200
    จะปรับไฟ Auto หรือ 1.350v ก็ได้นะ

เทส 3DMark Time Spy ก็ได้นะโหดดีเทสจบแล้วไม่ค้างถือว่าผ่านครับ

OverclockZone Member JaionWan's Avatar

Quote Originally Posted by O_ho View Post
    OC 4.2GHz ซิ้งค์เดิมๆ
    ปรับตัวคูณ 21
    Bus speed 200
    จะปรับไฟ Auto หรือ 1.350v ก็ได้นะ

เทส 3DMark Time Spy ก็ได้นะโหดดีเทสจบแล้วไม่ค้างถือว่าผ่านครับ
    ขอบผมมีซิ้ง แยกครับ TX3 evo ครับ
    OC ได้มากกว่านี้มั้ยครับ

OverclockZone Member O_ho's Avatar

OC 4.5GHz
    ตัวคูณ 22.5
    Bus 200
    VCore 1.45
    VCore Loadline medium

เทสผ่านค่อยลดไฟลงทีละ 0.1 ถ้าค้างก็เพิ่มไฟ 0.1 ก็จะได้ไฟที่เหมาะสม

Quote Originally Posted by O_ho View Post
    OC 4.5GHz
    ตัวคูณ 22.5
    Bus 200
    VCore 1.45
    VCore Loadline medium

เทสผ่านค่อยลดไฟลงทีละ 0.1 ถ้าค้างก็เพิ่มไฟ 0.1 ก็จะได้ไฟที่เหมาะสม
    ขอบคุณครับท่าน

OverclockZone Member micronz's Avatar

บอร้ดรับมือสบายๆๆ ท่าน เรฟ 1 ผมเดาไม่ผิดเลยจริงปะ

555 FX 8320 รหัส E มันไม่เหมือนกับตัวไม่มี E ฟังข้อมูลผิดๆๆนี่จิตตก กันไป

ปิด เทอโบคอร์ อาจเปิดคุลควิท ปรับตัวคุณใหม่ตามเพื่อนว่า

ลงทุนกะ ซิลิโคนนิดนึง เพื่อการระบายความร้อน บอร้ดกิกกาไบต์ ยังทำ ให้เหลือ one core per module ได้อีก
    กับเกมส์ ออนไลน์หรือ เกมส์กินแค่หัวแรกหนักๆๆๆ แต่เกมส์รุ่นใหม่ๆๆๆจะเปิด ปกติ 8 เทรดน่าจะดีกว่า แล้วแต่นะ
    มันต้องสลับกัน เหมือน ไฮเปอร์เทรด ปิดเปิดจากไบออส นั่นแหละ
    Last edited by micronz; 3 Aug 2016 at 16:55:38.

ใช่แล้วปิด turbo core ด้วยเดี๋ยว oc ไม่ไป

OverclockZone Member micronz's Avatar

ใช่แล้วปิด turbo core ด้วยเดี๋ยว oc ไม่ไป
    คุลควิทเปิดปกติชิืมะ แต่เวลาเล่นเกมส์ ควรปิด ถูกต้องใช่ปะครับ

ครับผม

ฟังดูเหมือนยุ่งยากนะ แต่ลักษณะเดียวกะ ไฮเปอร์เทรด คือ ต้องเข้าไบออสปิดๆๆเปิดๆๆ แต่ FX มันยุ่งกว่าตรงที่ ทำได้แค่บางบอร้ดเท่านั้นเอง
    การทำงาน FPU มันทำเสมิอน ไฮเปอร์เทรดอยู่แล้วเพราะ FPU 1 ชุดทำงานสองเทรด ซึ่งการ oc เพิ่มก็เพิ่มประสิทธิภาพต่อเทรดให้

บอร้ดเดิมนั้นภาคจ่ายไฟรับมือชิวๆๆ ครับ ยิ่งตัว E จะมีปัญหา////เรือ่งซาวด์ ออนที่ติดๆๆดับๆๆ ตรง ฟร้อนต์ หน้าหน่อย
    Last edited by micronz; 3 Aug 2016 at 21:25:22.

Cool'n'Quiet มันจะลด Clock กับแรงดันไฟฟ้าตอนไม่ใช้งานครับ ใครจะเปิดหรือจะปิดก็ตามสะดวก ส่วนตัวมักจะเปิดไว้เดี๋ยวมันร้อน 555

Vcore load line calibration มีในบอร์ด Gigabyte นะแต่บอร์ดอื่นไม่รู้ว่ามีไหมใคร OC ก็เปิดไว้นะป้องกันไฟดร๊อปและชดเชยไฟในตอนที่ CPU Full load

Cool'n'Quiet มันจะลด Clock กับแรงดันไฟฟ้าตอนไม่ใช้งานครับ ใครจะเปิดหรือจะปิดก็ตามสะดวก ส่วนตัวมักจะเปิดไว้เดี๋ยวมันร้อน 555

Vcore load line calibration มีในบอร์ด Gigabyte นะแต่บอร์ดอื่นไม่รู้ว่ามีไหมใคร OC ก็เปิดไว้นะป้องกันไฟดร๊อปและชดเชยไฟในตอนที่ CPU Full load
    Vzore load line เปิดไว้แค่ Medium พอใช่มั้ยครับ

Quote Originally Posted by JaionWan View Post
    Vzore load line เปิดไว้แค่ Medium พอใช่มั้ยครับ
    ใช่ครับ

ใช่ครับ
    ครับ
    ตอนนี้ผมกำลังโหลดติดตั้ง 3D mark time spy อยู่
    ก่อนหน้านี้ลองทดสอบจากเกมส์ Company of hero 2 โดยใช้ไฟ 1.44 ก็ผ่านไม่แต็ป

แต่ไม่แน่ใจว่าชัวร์ไม

เลยลงทุนซื้อ3D mark ในสตรีม ลองเลยดีกว่า ให้มันชัวร์ๆ ตามที่ท่านบอก

1.43 ลองลดดูว่ามีปัญหาไม้ครับ

คือของท่านนี่มันรหัส e น่ะป้อนไฟให้กินมากๆๆนิสัยเสียจะชอบไฟ ลองลดดูมาอีกนิด วีคอร์ต่ำลงก็ไม่ร้อนด้วยครับ

รหัส E ปกติ ดันคล้อก 4.5 นี่สิวๆๆ มากใช้ วีคอร์ต่ำกว่า กว่าตัวรหัสไม่มี E อยู่แล้วครับ
    ----------------------------------

เรื่องบอร้ดนั่นก็ ผลิตออกมาปี 2014 แล้วมั้งถ้าจำไม่ผิดแก้ปัญหาไปเยอะแยะแล้วแต่ได้เรฟ 2.0 เหมือนผมนี่แจ่ม

เข้าคู่กับ รหัส E เลยครับ ก่อนหน้านี้ที่ FX ยังไม่ตกรุ่นจัดคู่กันเยอะแยะ ยุคฮาสเวล ไอวี่น่ะ ตอนนี้อีกฝั่งทิ้งไปพอสมควรละ
    Last edited by micronz; 3 Aug 2016 at 21:16:25.

OverclockZone Member ขยะเปียก's Avatar

8320e ผมไฟ 1.35 เองนะ วิ่ง 4.4

แต่ผมลากแช่นะ ปิดเทอร์โบ แต่เปิด c&q เอาไว้ประหยัดไฟเวลาว่างงาน

Quote Originally Posted by ขยะเปียก View Post
    8320e ผมไฟ 1.35 เองนะ วิ่ง 4.4

แต่ผมลากแช่นะ ปิดเทอร์โบ แต่เปิด c&q เอาไว้ประหยัดไฟเวลาว่างงาน
    ผมว่าแล้วรหัส E เค้าคัดมาแล้วจริงๆๆคนละเรื่องกับ ไม่มี E แต่ก็คงต้องเทสต์ดุด้วยประสิทธิภาพเบนส์มาร์ก หรือเฟรมในเกมส์ต่างๆๆลดไปมากด้วยไม้น่ะครับ

ขอบคุณมากท่าน ขยะเปียก ช่วยๆๆกัน
    ----------------------

จขกท. ลดเสต้ปมาเป้น 1.42 1.40 ลงมาดูหน่อยนะครับ ลดได้ก็ลองดุแช่ไฟสูง นานๆๆมันจะกิืนไฟต่ำไม่ค่อยเป้นละ

ของผมหยุดอยู่ที่ 1.300 ครับ

ต่ำกว่านี้ เข้าวินโดไม่ได้แล้วครับ

และไฟเท่านี้ก็ test 3Dmark time spy demo , graphic1 , graphic2 และ Cpu test ผ่านหมดครับ ไม่มีแตีบเลย

ปล.ไฟน้อยเกินไปหรือป่าวครับ กลัวเจอเกมส์หนักกว่านี้จะไหวมั้ย
    หรือว่า ตัวTest 3Dmark ก็เชื่อถือได้แล้วครับ

1.33-35 ตามเพื่อนว่าก็ดีครับเดี่ยวเรี่ยวแรงมันไม่มีน่ะครับ ผมว่าโอเคและ

จุดเด่นของรหัส E คืองี้แหละ ตัวธรรมดา นี่เห้น 1.40 ทั้งน้าน

ลองเทสเกมส์ company of hero2 ไป อีกรอบปรากฏว่า แต๊บครับไฟ 1.300
    เลยเพิ่มเป็น 1.3250 แต่ไม่รู้ว่าจะแต๊บอีกมั้ย แต่ลอง 2 ครั้ง ไม่เป็นครับ

- - - Updated - - -

Quote Originally Posted by micronz View Post
    1.33-35 ตามเพื่อนว่าก็ดีครับเดี่ยวเรี่ยวแรงมันไม่มีน่ะครับ ผมว่าโอเคและ

จุดเด่นของรหัส E คืองี้แหละ ตัวธรรมดา นี่เห้น 1.40 ทั้งน้าน
    โอเคครับ เด่วผมปรับสัก 1.35 ดีกว่า กันไม่ไหว อิอิ

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks