overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 26

Thread: รบกวนถามข้อดีข้อเสียของ AMD และ Intel ใน notebook ทีครับกำลังตัดสินใจในการเลือกซื้อ

OverclockZone Member exotic50's Avatar

Default รบกวนถามข้อดีข้อเสียของ AMD และ Intel ใน notebook ทีครับกำลังตัดสินใจในการเลือกซื้อ

รบกวนถามข้อดีข้อเสียของตัว CPU AMD และ Intel ใน Notebook ทีครับกำลังตัดสินใจในการเลือกซื้อ

ป.ล. เห็นเขาว่า AMD ร้อนกว่า Intel จริงไหมครับ

หรือมีรุ่น/ยี่ห้อไหนมาเสนอ ทั้งมือ1 มือ2 ในราคาไม่เกิน 20000 ก็ได้ครับ รบกวนบอกประกันด้วยครับ ค่อนข้างเคร่งเรื่องประกัน

ถ้าว่าเป็นกระทู้ล่อเป้าผมขอรับผิดชอบไว้เองครับ ผมแค่อยากได้ข้อเปรียบเทียบเฉยๆ พอดีจะซื้อให้พ่อน่ะครับ เลยอยากได้ของดีๆหน่อย
    Last edited by exotic50; 24 Nov 2008 at 15:42:12.

OverclockZone Member exotic50's Avatar

ดันเองก็ได้ อึ้บๆ

OverclockZone Member atthaphon_s's Avatar

ถ้า cpu for notebook ผมชอบของ intel มากกว่า ( หลายๆ เหตุผล และหลายๆ ปัจจัย ) ที่เหลือไม่ตอบมาก ( เสียวล่อเป้า )

OverclockZone Member bloodrising2's Avatar

เคยใช้แต่ amd ของ pc ครับ ส่วนโน๊ตบุคใช้ intel Core2 ก็เห็นร้อนเหมือนกัน เลยไม่รู้จะตอบยังไง

OverclockZone Member sabanes's Avatar
    ใต้ขั้วโลกเหนือ

เอ้า... อี๊บ.. ดันด้วย ตอบด้วย

จริงๆ ผมชอบ AMD นะ ถือว่าผู้ซื้อควักกระเป๋าค่าโฆษณาน้อย
    แต่ Intel ดันมีคุณสมบัติเรื่องประหยัดพลังงานมากกว่า AMD
    ในโน๊ตบุ๊คจึงเสร็จ Intel ด้วยประการฉะนี้

ท้าวความนิดนึง คงจำสมัยที่สองค่ายนั้นเชือดเฉือนผลัดกันแพ้ผลัดกันชนะได้นะ
    เพลี่ยงพล้ำให้ตระกูล Thunderbird , Athlon64 มานาน
    Intel มาพลิกเกมส์ได้ตอนโน๊ตบุ๊คเป็นที่นิยมนี่แหละ

OverclockZone Member DeepThroath's Avatar
    World Wide Open Source

cpu amd ก็ไม่เลว แต่ถ้าเลือก amd อย่าลืมดู chip set ด้วยว่ามันมาพร้อมอะไรบ้าง

ดันๆๆ

OverclockZone Member papadx's Avatar

core 2 duo 1.8GHzของIntel = AMD Turionx2 2.0 GHz ครับ อ้างอิงมาจากเว็บของฝรั่ง
    http://expertester.wordpress.com/200...r-aspire-4530/
    ลองอ่านดูครับ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

เท่าที่สัมผัสมาAMDร้อนกว่านิดเดียว ขึ้นอยู่กับยี่ห้อและการออกแบบBodyด้วย

ว่าแต่ จะเอาไปใช้งานอะไรครับ แล้วที่เคร่งเรื่องประกันนี่ จะเอาประกันดีๆ หรือประกันนานๆครับ

OverclockZone Member cybernetx's Avatar

งบสองหมื่นซื้อ AMD น่าจะได้ spec ดีกว่านะครับ (คิดว่านะ)

OverclockZone Member Dark Avenger MX's Avatar

ผมก็ใช้ AMD นะ ก็ไม่เลวนะสำหรับผม แต่เพียงแต่ว่าช้อยมันน้อยไปหน่อยก็แค่นั้น ยิ่งเงิน 20k แล้วเนี่ย AMD เป็นคำตอบที่ดีครับ โดยเฉพาะรุ่นที่มันทำ Hybrid CrossFire มันแรงกว่า 8400 M GS ซะอีก แต่บังเอิญว่าหายากไปหน่อย
    Last edited by Dark Avenger MX; 24 Nov 2008 at 18:58:59.

อยากได้ประกันที่นานๆและหาที่ซ่อม/เคลมง่ายด้วยน่ะครับ เผื่อมีปัญหา

ดันๆๆ

OverclockZone Member champ_lfc's Avatar

ผมว่ามันก็ดีทั้งคู่แหละครับ ผมว่าถ้างบ 20k AMD จะคุ้มกว่านะครับ
    ใช้งานจริงคงไม่ได้ต่างกันมากมาย แต่ถ้าเอาแปลงไฟล์ Intel เค้าจะดีกว่า
    ส่วน AMD ผมมองว่าคุ้มและถูกแต่ก็ไม่ได้ขี้เหร่นะ (ความเห็นโดยตรงจากที่เคยใช้)
    ส่วนประกันยังไม่ทราบครับว่าตัวไหนดี เพราะยังไม่เจ๊งซักที แฮะๆ

OverclockZone Member palonama's Avatar

ใช้อยู่ทั้งคู่นะ
    PC=AMD
    NB=Core2
    ก็ดีทั้งคู่นะ ไม่ค่อยเจอปัญหาเรื่องร้อนเท่าไร แต่เอเอ็มดีกินไฟกว่าคับ

OverclockZone Member G_Seed's Avatar

อยู่ที่การออกแบบ body ของเครื่อง Notebook ด้วยครับไม่ใช้อยู่ที่ CPU อย่างเดียว
    ผมชอบ AMD มากกว่านะ ไม่มีปัญหาเรื่องคอขวด ด้วย
    ส่วน Intelก็ดีงับ ประหยัดพลังงานดีกว่า

OverclockZone Member stormlegolas's Avatar

PCผมก็ใช้AMD
    ส่วนNBผมใช้intel

ส่วนตัวไม่ค่อยเห็นความแตกต่าง แต่ถ้าNBน่าจะใช้เป็นintelมากกว่าเหตุผลก็เหมือนกับหลายท่านๆที่โพส

ถ้าเรื่องของประกันของ asus 2ปี กะ dell จำไม่ได้แต่จะเคลม,ซ่อมถึงที่บ้าน 2ยี่ห้อนี่ค่อนข้างแหล่มหน่อยครับ
    หรือถ้ามีของยี่ห้ออื่นก็โปรดชี้แนะครับ

OverclockZone Member bloodrising2's Avatar

กำลังจะสอย Turionx2 มาใช้เหมือนกัน มีเพื่อนละ

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นครับ

OverclockZone Member

ผมรักเดียวใจเดียวครับ

PC ยังใช้ Athron xp +2000 อยู่เลย Socket A ด้วย
    Notebook turion 64 TL60 ใช้มายังไม่ถึงปี ยังไม่มีปัญหาให้หนักใจ

ร้อนไม่กลัวครับ กลัวมันไม่ร้อน เพราะยังไงโลกมันก็ร้อนกว่าอยู่แล้ว
    อิอิ เงินก็ร้อน ด้วย เอาไปแช่ตู้เย็นแล้วยังไม่หายร้อนเลย

ผมว่าไปอย่าไปใส่ใจ CPU เลยครับ ไปใส่ใจกับการออกแบบ และ อุปกรณ์อื่น ๆ ดีกว่า

Intel อาจจะแรงกว่า AMD แต่ AMD ราคาก็โอกว่า Intel นะ
    Last edited by entertainer; 25 Nov 2008 at 12:00:54.

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks