overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6

Thread: จะอัพเกรด com ใหม่น่ะครับ ช่วยจัด spec หน่อยครับ งบ 23000+-2000

OverclockZone Member

Default จะอัพเกรด com ใหม่น่ะครับ ช่วยจัด spec หน่อยครับ งบ 23000+-2000

เผอิญไม่ได้ upgrade มาซัก 2-3 ปีแล้วครับ กำลังอยากจะซื้อใหม่ แต่ไม่แน่ใจ spec มีคำถามตามนี้น่ะครับ
    1. ผมกะจะใช้ CPU E8400 แต่ไม่รู้ว่าจะใช้ mainboard ของใครดีครับ ระหว่าง ASUS กับ Gigabyte แล้วใช้รุ่นอะไรดีครับ

2. เรื่อง VGA มองไว้ 2 ตัว ระหว่าง 9800GTX+ กะ 4850 เอาอันไหนคุ้มกว่ากันครับ ผมกะจะใช้จอ 19 นิ้วน่ะครับ

3. แรมนี่ไม่รู้ว่าระหว่าง DDR2 กะ DDR3 นี่มันแตกต่างกันมากไหมครับ หรือว่าใช้ DDR2 แบบ dual เอาก็ได้ เพราะผมกะใช้ 1GB x 2 น่ะครับ แล้ว bus ram นี่เอาเท่าไรถึงจะคุ้มอ่ะครับ

4. PSU ถ้าตามที่ผมต้องการนี่ควรจะใช้ ICUBE 650W ใช่มะครับ ตัวนี้มัน watt เต็มใช่มะครับ

จบครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

OverclockZone Member nununu's Avatar

1. แนะนำ Gigabyte GA-EP45-UD3R 4200.-
    2. แล้วแต่ชอบ ชอบค่ายไหนเล่นค่ายนั้น 4850แรงกว่านิดๆนะ แต่มันมีปัญหาเรื่อง Driver
    3. บอร์ดจากข้อ 1 ใส่ได้เฉพาะ DDR2 และผมก็แนะนำ DDR2 ด้วยครับ ราคาตอนนี้ค่อนข้างถูก 4GB 800MHz ไม่ถึง 2000.- ก็หาได้แล้ว และ DDR3 เข้ามาใหม่ๆ ราคาค่อนข้างสูง แม้ความเร็วจะสูง แต่ CL ก็สูงมากด้วย
    บอร์ดที่รองรับก็ต้องระดับเทพๆ
    4. iCute 650W จ่าย 600W Peak 650W ครับ

เอาเท่าที่ผมรู้นะ
    2. แล้วแต่ชอบครับ ค่ายเขียวค่ายแดงเด่นคนละอย่าง แต่เชียร์4850ครับ คุ้มดี
    3. ต่างกันเยอะพอสมควร แต่ก็ยังไม่คุ้มที่จะซื้อ บัสแรมทั่วๆไป ถ้าไม่ใช้งานโหดๆ หรือOC 800ก็เหลือๆแล้ว

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

เอาอุปกร์ชิ้นใหนบ้างครับ ว่ามาเลย ระบุให้ชัดเจน

Quote Originally Posted by wikorn View Post
    เอาอุปกร์ชิ้นใหนบ้างครับ ว่ามาเลย ระบุให้ชัดเจน
    จริงๆก็อยากได้ทุกชิ้นน่ะล่ะครับ แต่คำถามที่ถามก็คือผมอยากรู้เฉยๆครับ โดยเฉพาะเรื่องบอร์ด เพราะเมื่อก่อนเคยใช้ mainboard ของ Gigabyte แล้วมีประสบการณ์ที่ไม่ค่อยดีนักอ่ะครับ ( ไม่กี่เดือนเดี้ยงไปเลย ) แต่พอเปลี่ยนมาใช้ ของ ASUS แล้วใช้มาได้ 2-3 ปีแล้วไม่ค่อยเป็นไรก็เลยไม่แน่ใจว่าตอนนี้แต่ละค่ายเป็นไงบ้าง จุดขาย ข้อดี-ข้อเสีย มันแตกต่างกันยังไง ระหว่าง P5Q Pro ที่เห็นมีคนแนะนำกันเยอะ กับ GA-EP45-UD3R ที่คุณ nununu แนะนำน่ะครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ตอบเป้นข้อๆนะครับ

Quote Originally Posted by NuttoH View Post
    จริงๆก็อยากได้ทุกชิ้นน่ะล่ะครับ
    E8400 5700
    ASUS P5QL-E 3600
    RAM GSKILL PQ 2Gx2 1900
    DVDRW 800
    CASE 1000
    PSU ICUTE 650W 2400
    PCI-E HD4850 6300
    HDD 320G 1700
    23400

แต่คำถามที่ถามก็คือผมอยากรู้เฉยๆครับ โดยเฉพาะเรื่องบอร์ด เพราะเมื่อก่อนเคยใช้ mainboard ของ Gigabyte แล้วมีประสบการณ์ที่ไม่ค่อยดีนักอ่ะครับ ( ไม่กี่เดือนเดี้ยงไปเลย ) แต่พอเปลี่ยนมาใช้ ของ ASUS แล้วใช้มาได้ 2-3 ปีแล้วไม่ค่อยเป็นไรก็เลยไม่แน่ใจว่าตอนนี้แต่ละค่ายเป็นไงบ้าง จุดขาย ข้อดี-ข้อเสีย มันแตกต่างกันยังไง
    มันเป็นเรื่องของความซวยครับ ท่านลองคิดแบบนี้ตามดูนะครับ
    สมมุตติ ยี้ห้อนึงๆ ที่ท่านคิดว่าไม่ทน ใช้ 3 เดือนเสีย ท่านคิดว่า เป็นแบบนี้ทุกตัวใหม และถ้าเป็นทุกตัว บริษัทมันจะซ่อมไงไหว ไม่ใช้เฉพาะ ยี้ห้อที่ท่านไม่ชอบหรอกครับที่พัง ยี้ห้อใหมมันก็พังได้ ผมใช้มา 3 วันพัง หรือซื้อมาเปิดไม่ติดก็มี ยี้ห้อดังๆทั้งนั้นครับ
    ภวนาอย่าให้มันพังที่เรา (ซวย) และ ถ้ามันพังขอให้เราเจอ คนรับเครมที่ดีๆ อันนี้สำคัญกว่าครับ

ระหว่าง P5Q Pro ที่เห็นมีคนแนะนำกันเยอะ กับ GA-EP45-UD3R ที่คุณ nununu แนะนำน่ะครับ
    ผมชอบ P5Q PRO
    ส่วนGiagbyte ไม่เคยลองไม่มีความเห็นครับ

Bookmarks

Bookmarks