Announcement

Collapse
No announcement yet.

2ZS ต่อออกฟร้อนยังไงครับ แนะนำที(มีรูปการ์ด)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 2ZS ต่อออกฟร้อนยังไงครับ แนะนำที(มีรูปการ์ด)

เอามาได้ซักพักแล้วครับแต่ต่อไม่เป็นช่วยแนะนำว่าต้องต่อยังไงตรงไหนและใช้สายแบบไหนต่อครับ ขอบคุณครับ

นับจากด้านขวา

1 ดำ GND

2 ขาว L

4 แดง R

Comment

Comment

เครื่องเล่นผมมันไม่มีรูเสียบครับ มีแบบต่อออกรูที่มันให้มาเลยมั้ยครับ

Comment

และแล้วผมก็หาวิธีทำจนสำเร็จโดยดัดแปลงจากวิธีที่ท่านเรือรบแนะนำ ขอบคุณไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ ผมเลยเอาวิธีทำแบบคร่าวๆมาให้ดูครับเผื่อมีคนอยากทำบ้าง หรืออาจจะมีคนเคยทำแล้วก็ไม่ทราบนะครับ

ขั้นแรกหาอุปกรณ์และทำตามที่ท่านเรือรบแนะนำไว้ด้านบนเลยครับ แต่ว่าปลายสายไม่ได้เอาไปเสียบที่ซีดีรอมเหมือนท่านเรือรบครับแต่เราจะเอาไปต่อออกหน้าเครื่องเลย เย้ๆทำได้แล้ววิธีทำอาจจะบ้านหม้อหน่อยนะครับเพราะเป็นการทำแบบคร่าวๆถ้าทำใช้จริงควรหาอุปกรณ์ที่มีคุณภาพกว่านี้เพื่อคุณภาพของเสียงที่ได้ครับ

ผมใช้วิธีแงะขาเสียบที่อยู่กับเมนบอร์ดตัวเก่าๆแล้วเอามาเชื่อมต่อกันเพื่อให้เสียบได้ทั้ง2ข้างดังรูป(ในรูปเห็นข้างเดียวเพราะอีกข้างเสียบอยู่กับฟร้อน)

เสร็จแล้วก็มาไล่สายใหม่ขั้นตอนนี้ผมเปิดคู่มือเมนบอร์ดดูครับเพื่อจะได้ทราบสัญญาณเสียงซ้ายขวาบอร์ดแต่ละตัวก็มีรายละเอียดแตกต่างกันไปนะครับ

ที่ผมกากบาทสีแดงคือที่ผมเสียบแล้วเสียงออกครบทั้งสองข้างนะครับ ตอนแรกเสียบตรง PORT1L และ PORT1R เสียงมันออกข้างซ้ายข้างเดียวเลยลองเลื่อนไปเสียบที่ PORT2R แทน(มั่วเอา)ปรากฎว่าออกครบ2ข้างครับ แหล่มเลย

ส่วนสีของสายท่านเรือรบอธิบายไว้ด้านบนหมดแล้วเลยขอข้ามนะครับ อุปกรณ์ที่ใช้ทดสอบนะครับ Audigy 2 ZS และเมนบอร์ด ASUS P5Q นะครับใครมีแบบผมก็ทำตามได้เลย ขอบคุณท่านเรือรบอีกทีครับ หุหุ

Comment

Working...
          X