Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมหลังๆ รู้สึกว่า hd ของ wd ถึงมีขายเกลื่อนเลย???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมหลังๆ รู้สึกว่า hd ของ wd ถึงมีขายเกลื่อนเลย???

ทำไมหลังๆ รู้สึกว่า hd ของ wd ถึงมีขายเกลื่อนเลย???

คือผมอยากจะซื้อ ฮาร์ดดิส ไว้ใช้ซักกะหน่อยอ่ะครับ เห็นช่วงหลังๆ
    hdd ของ wd ถึงมีขายเยอะ เท่าที่ผมอ่านๆ ที่เห็นชัดก็คือเรื่องราคา
    ส่วนการประกัน สินค้า เป็นยังไงหรอ แล้ว มันมีจุดเด่นจุดด้อย ตรงไหนบ้าง รวมไปถึงการบริการเป็น
    อย่างไรบ้างครับ ใครช่วยมา ชี้แจงแถลงไขให้ที จะเป็นพระคุณมาก

ที่ผ่านมา ค่อนข้าง Ok เสียน้อย(ที่ บริษัท ใช้ของ WD ตอนนี้ถือเป็น Spec นโยบาย) ไม่ค่อยต้องเครม (ให้ใช้ 3 ปี แล้วเปลี่ยนเลย กลัวข้อมูลหาย)

อนาคต อยู่ที่การกระทำของเขาแล้วละครับ ถ้าทำชั่ว ก็ ตัดหางปล่อยวัด หายี่ห้ออื่นต่อไป

Comment

Originally posted by j_kuekul View Post
      ที่ผ่านมา ค่อนข้าง Ok เสียน้อย(ที่ บริษัท ใช้ของ WD ตอนนี้ถือเป็น Spec นโยบาย) ไม่ค่อยต้องเครม (ให้ใช้ 3 ปี แล้วเปลี่ยนเลย กลัวข้อมูลหาย)

อนาคต อยู่ที่การกระทำของเขาแล้วละครับ ถ้าทำชั่ว ก็ ตัดหางปล่อยวัด หายี่ห้ออื่นต่อไป
      ฟังคุณพี่พูดนี่น่าสนมากครับ แต่ประโยคทีว่า "ไม่ค่อยต้องเครม (ให้ใช้ 3 ปี แล้วเปลี่ยนเลย กลัวข้อมูลหาย)" นี่ผมชักหวั่นๆและ

Comment

Originally posted by กลมกลม View Post
        ฟังคุณพี่พูดนี่น่าสนมากครับ แต่ประโยคทีว่า "ไม่ค่อยต้องเครม (ให้ใช้ 3 ปี แล้วเปลี่ยนเลย กลัวข้อมูลหาย)" นี่ผมชักหวั่นๆและ
        ที่เข้าใจคือเปลี่ยนเพื่อลดความเสี่ยงต่อข้อมูล (ซื้อตัวใหม่สดกว่า ถึงตัวเก่าจะไม่ได้เสีย)

Comment

Originally posted by THM View Post
          ที่เข้าใจคือเปลี่ยนเพื่อลดความเสี่ยงต่อข้อมูล (ซื้อตัวใหม่สดกว่า ถึงตัวเก่าจะไม่ได้เสีย)
          โอ... ครับๆๆ ค่อยกล้าเล่นหน่อย ฮิๆๆ ยังไงขอบพระคุณ ทั้ง2ท่านมากนะครับ ที่เข้ามาช่วยตอบคำถามของกระผม

Comment

Originally posted by กลมกลม View Post
            หมายถึงว่าถึงยังไม่เสียแต่ถ้าครบ 3 ปีแล้ว ก็เปลี่ยนตัวใหม่ให้หรอครับ

Comment

อ๋อ...............อย่างนี้เอง

Comment

Originally posted by KorosukE View Post
                หมายถึงว่าถึงยังไม่เสียแต่ถ้าครบ 3 ปีแล้ว ก็เปลี่ยนตัวใหม่ให้หรอครับ
                ครับ นโยบายจะประมาณนั้นครับ พยายามทำให้ได้อย่างนั้น แต่ก็ไม่ได้เต็มที่ 100% แต่ถ้ามี Case เข้ามาตรวจสอบได้ว่า เครื่องนั้นใช้ HDD 3 ปี ก็ ให้สั่งซื้อใหม่ทันทีครับ ตัวเก่าก็ เอาไว้ Spare ไว้เวลาติดตั้งโปรแกรมใหม่ เก็บ Ghost ไว้ตามระยะประกันข้อมูล ประมาณ 1 เดือนสำหรับ พนักงานทั่วไปครับ เอาไว้ใช้งานที่ระดับความสำคัญลดลงครับ บาง มาตรฐาน ให้ใช้ HDD แค่ ปี เดียวนะครับ ที่เคยฟังมา สำหรับ บุคคลที่มีความสำคัญข้อมูลสูง

Comment

แม๊กเตอร์ไม่มี ก็เลนเป็นเวสเทอร์นมาแทนที่ไงครับ อิอิ

Comment

Western Digital ในไทยย่อมดักว่าฟิลิปินส์ นะครับ
                    แถมโรงงานมันอยู่ที่อยุธยานี่เองฮะ (นิคมฯ โรจนะหรอือะไรนี่ล่ะมั้ง?)
                    ส่วนภาคเหนือเหมือนเคยได้ยิน 4-5 ปีที่แล้วมีที่นิคมอุตสาหกรรมลำพุนด้วยมั้ง

ประสิทธิภาพกลางๆ แต่ประกันยาวนานกว่า Samsung ราคาถูกกว่า Seagate
                    น่าสนไหมล่ะ ถ้าไม่ถือว่าไม่ใช่ Dcom ก็ตามสบาย ใช้สิทธิเลือกเอาเองนะครับ

ที่ผมแนะนำไม่ต้องเชื่อก็ได้ครับ
                    (ผมชอบ HWH รัก A&L ฝักใฝ่ Maxtor แต่ เอา Seagate มาต่อ Raid อ่ะ ...
                    ถือซะว่า Takeover Maxtor แล้วละกันนะฮะ ฮิๆ)

Comment

Quantum => Maxtor => Seagate นะครับ มะใช่ Western Digital นะ

Comment

อือ ได้เปรียบเรื่องราคาเพราะฐานการผลิตอยู่ในไทยนะครับไม่ต้องเสียค่าส่งออกค่าเดินทาง
                        เลยทำให้ราคาถูกกว่าส่วนคุณภาพ ผมว่ามันใกล้เคียงกันครับ สู้ สีกับ Seagate

Comment

ที่มีWDเกลื่อนตลาดก็เพราะว่าWDตั้งโรงงานในไทยแล้วที่นิคมอุตสาหกรรมบางประอินจ.อยุธยาครับ เท่าที่ผมใช้อยู่รู้สึกได้ว่ามันเงียบกว่าร้อนน้อยกว่าSeagateมากๆครับ เรื่องความเร็วพอๆกันแยกไม่ออก ความทนทานคงบอกไม่ได้เพราะมันขึ้นอยู่กับดวง แตWD่ใช้มาปีกว่าๆก็ยังไม่มีปัญหาเลยแต่Seagateนี่เคลมแล้วเคลมอีก ไม่ได้จะบอกว่าของใครดีกว่าแค่เล่าประสบการณ์ให้ฟังครับ มันขึ้นอยู่ที่ดวงครับบางคนใช้Seagateไม่มีปัญหาก็เยอะไป

Comment

ช่ายๆ บ้าสเปค เล่น Western ได้ 8 - 16MB Buffer Memory Cache ในราคาที่ถูกกว่า Seagate นะครับ
                            ส่วน Seagate ATA III, ATA IV ของผมเริ่มแกร่กๆ แล้ว
                            Seagate รุ่น บาง U5 ผมเน่าเมื่อครบ 3 ปีอีก 1 เดือนพอดี ครับ
                            ส่วน ATA 7200.9 ซื้อมาแล้ว Defract ดูเจอ Bad แท้ถึง 20% ก็ งง ครับ แต่ไม่อยากเครมเพราะ ได้รุ่น 8MB SDRAM มา กลัวเคลมแล้วได้ 2MB อะคับ เหอๆ

สุดท้าย เดือนที่แล้ว ต่อ ATA7200.9 Raid 0 คู่กับ ATA 7200.10 ครับ (ตัวหลัง Bad 5-10%)

อันนี้ก็ยอมรับว่าผิดหวัง และแย่นิดหน่อย แต่ มันป้องกันแรงกระแทกได้หลาย G นี่สิครับ
                            ATA 7200.10 ผมรับของจาก NTC เสร็จพอ แกะจากกล่องและทำหล่น ยังไม่พังเลยนะ

Comment

Western ที่เอามาขายในนี้ น่าจะตัดlotมา เลยยิ่งถูกใหญ่ครับ

Comment

Working...
                              X