overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: ช่วยหาวิธีเจาะรู้แผ่นอครีลิคจะไสพัดลม8mm-12mm

OverclockZone Member auonline2's Avatar

Default ช่วยหาวิธีเจาะรู้แผ่นอครีลิคจะไสพัดลม8mm-12mm

ผมไม่รู้จะเอาอะไรเจาะให้มันกลมๆๆดีครับ
    เจาะเองก็เบี้ยวซะงั้น...
    จะให้ร้านเจาะเข้าก็ไม่รับเจาะอีก...ขายอย่างเดียว - -*
    พอดีอยากทำเคสใสขึ้นมาใช้เองดูมั่ง

OverclockZone Member carmus's Avatar

ท่านอยู่กรุงเทพไหมคราบ ท่าอยู่ก็รองหาร้านรับทำป้ายดูบางร้านก็รับตัดนะคราบ ส่วนตัวผมเองวัดเองตัดเองงะ
    เอาแบบง่ายๆๆนะคราบ กะด้วยสายตาหรือวัดขนาดของพัดลมที่เราจะใส่ ให้วัดจากรอบในพัดลมนะ แล้วก็รองวัดขนาดโดยคร่าวๆๆ
    เมื่อได้โครงร่างแล้วให้เราใช้วงเวียนวัดดูอีกที ถ้าพัดลม12เชนต์ก็จุศูนร์กลางเท่ากับ6เซนตร์ ถ้า8เท่ากับ4ง่ายๆๆเลย
    วิธีการเจาะก็ใช้สว่านทั่วๆๆไปนะเจาะตรงที่เราจะตัดแล้วใช้เลื่อยฉลุยที่ใช้ในการทำฝีมืองานไม้นั้นละพยายามให้กินวงด้านในไว้นะคราบ
    ค่อยๆๆเลื่อยไปเมื่อเราตัดขาดแล้วจะได้รูกลวงๆๆใช่ไหมคราวนี้ถึงเวลามาตบแต่งรูให้ดูดีใช้วิธีง่ายๆๆอีกนะคราบให้ใช้เหล็กฟุ๊ดหรือด้ามมีด
    ค่อยๆๆแต่งไปโดยการขูดออกให้ดุว่ากลมที่สุดไม่ต้องไปกลัวมานแตกนะคราบเป็นการลบคมที่ไม่เท่ากันออกมาด้วยไม่ต้องใช้กระดาษทรายนะเดี่ยวเป็นรอย ขั้นตอนสุดท้าย เมื่อได้รูกลมๆๆแล้วเราก็เอาพัดลมมาทาบเพื่อเจาะรูน๊อดเป็นอันเสร็จ วิธีนี้ถ้ายากก็ไปให้ร้านทำให้ก็ได้นะคราบบางร้านรับตัดโดยเครื่องและแต่ขัดลบรอยได้ราคาไม่แพงหลอกคราบไม่น่าจะเกิน50-60บาท รองทำดุนะคราบ ปล.ถ้าของผมเสร็จจะเอามาโชว์ตามลายเซนต์งะคราบ อ๋อ ดอกสว่านเจาะรูน๊อดน่าจะไม่เกิน2-3มินงะรองเอาน๊อดไปเทืยบกับร้านก่ออนก็ได้เล็กไปหน่อยไม่เป็นไรเราค่อยๆๆอัดมานเข้าไปได้แต่ใหญ่ไม่ได้นะคราบเดี่ยวจะขันไม่ติด

OverclockZone Member aom2008's Avatar
    ....................

ง่ายๆค่ะ
    นู๋ใช้แฟนนู๋ตัด
    เอาวงเวียนวาดแล้วเอาเลื่อยฉลุตัดเลยค่ะ กลมดิ๊ก
    อิอิ
    Last edited by aom2008; 25 Nov 2008 at 23:44:16.

OverclockZone Member aekshow's Avatar

Quote Originally Posted by aom2008 View Post
    ง่ายๆค่ะ
    เอาวงเวียนวาดแล้วเอาเลื่อยฉลูตัดเลยค่ะ กลมดิ๊ก
    อิอิ
    ลักษณะคล้ายๆปีฉลู รึเปล่าครับ

OverclockZone Member aom2008's Avatar
    ....................

Quote Originally Posted by aekshow View Post
    ลักษณะคล้ายๆปีฉลู รึเปล่าครับ

OverclockZone Member auonline2's Avatar

Quote Originally Posted by carmus View Post
    ท่านอยู่กรุงเทพไหมคราบ ท่าอยู่ก็รองหาร้านรับทำป้ายดูบางร้านก็รับตัดนะคราบ ส่วนตัวผมเองวัดเองตัดเองงะ
    เอาแบบง่ายๆๆนะคราบ กะด้วยสายตาหรือวัดขนาดของพัดลมที่เราจะใส่ ให้วัดจากรอบในพัดลมนะ แล้วก็รองวัดขนาดโดยคร่าวๆๆ
    เมื่อได้โครงร่างแล้วให้เราใช้วงเวียนวัดดูอีกที ถ้าพัดลม12เชนต์ก็จุศูนร์กลางเท่ากับ6เซนตร์ ถ้า8เท่ากับ4ง่ายๆๆเลย
    วิธีการเจาะก็ใช้สว่านทั่วๆๆไปนะเจาะตรงที่เราจะตัดแล้วใช้เลื่อยฉลุยที่ใช้ในการทำฝีมืองานไม้นั้นละพยายามให้กินวงด้านในไว้นะคราบ
    ค่อยๆๆเลื่อยไปเมื่อเราตัดขาดแล้วจะได้รูกลวงๆๆใช่ไหมคราวนี้ถึงเวลามาตบแต่งรูให้ดูดีใช้วิธีง่ายๆๆอีกนะคราบให้ใช้เหล็กฟุ๊ดหรือด้ามมีด
    ค่อยๆๆแต่งไปโดยการขูดออกให้ดุว่ากลมที่สุดไม่ต้องไปกลัวมานแตกนะคราบเป็นการลบคมที่ไม่เท่ากันออกมาด้วยไม่ต้องใช้กระดาษทรายนะเดี่ยวเป็นรอย ขั้นตอนสุดท้าย เมื่อได้รูกลมๆๆแล้วเราก็เอาพัดลมมาทาบเพื่อเจาะรูน๊อดเป็นอันเสร็จ วิธีนี้ถ้ายากก็ไปให้ร้านทำให้ก็ได้นะคราบบางร้านรับตัดโดยเครื่องและแต่ขัดลบรอยได้ราคาไม่แพงหลอกคราบไม่น่าจะเกิน50-60บาท รองทำดุนะคราบ ปล.ถ้าของผมเสร็จจะเอามาโชว์ตามลายเซนต์งะคราบ อ๋อ ดอกสว่านเจาะรูน๊อดน่าจะไม่เกิน2-3มินงะรองเอาน๊อดไปเทืยบกับร้านก่ออนก็ได้เล็กไปหน่อยไม่เป็นไรเราค่อยๆๆอัดมานเข้าไปได้แต่ใหญ่ไม่ได้นะคราบเดี่ยวจะขันไม่ติด
    ขอบคุณมากเลยครับแต่แถวบ้านไม่มีร้านรับทำปายเลย
    ต้องนังรถไปลาดพร้าว - -*
    เคยลองเจาะแล้วแต่โครตจะเปี้ยวเลย

Quote Originally Posted by aom2008 View Post
    ง่ายๆค่ะ
    เอาวงเวียนวาดแล้วเอาเลื่อยฉลุตัดเลยค่ะ กลมดิ๊ก
    อิอิ
    เด๋วใช้แฟนผมตัดมั่งดีกว่า
    แต่คิดอีกทีไม่เอาดีกว่ากลัวโดนมันตืบ

OverclockZone Member jakkrittoa's Avatar

ส่วนผมครับผมใช่ไออะไรนะ อ๋อ
    ใช้หัวแร้งบักรีครับรอมันร้อนๆแล้วเจาะลงไปเลยครับ
    กดลงให้สุดเลยแล้วรอมันเย็นก็ใช่หัวคัตเอร์แต่งรูมันเอา-เท่ารูน็อตเปะเลย

OverclockZone Member president03's Avatar

ตอนแรกก็วาดวงกลมก่อนเลยครับ 8 หรือ 12 ก็ตามใจเลย

แล้วก็เอาสว่านเจาะลงไปตรงเส้นครับ ใช้ดอกเจาะปูนนะครับ แผ่นโชว์โป๊(อะครีลิก)จะได้ไม่แตก เจาะรูเดียวพอครับ

แล้วก็เอาเลื่อยปีฉลู เลื่อยๆไปเรื่อยๆ ตามเส้นวงกลมที่วาดไว้ครับ เสร็จแล้วเอากระดาษทรายขัดนิดหน่อย

เก็บงานให้กลมดิ๊กเลยครับ

OverclockZone Member tika's Avatar
    ปากเกร็ด แจ้งวัฒนะ

Quote Originally Posted by president03 View Post
    ตอนแรกก็วาดวงกลมก่อนเลยครับ 8 หรือ 12 ก็ตามใจเลย

แล้วก็เอาสว่านเจาะลงไปตรงเส้นครับ ใช้ดอกเจาะปูนนะครับ แผ่นโชว์โป๊(อะครีลิก)จะได้ไม่แตก เจาะรูเดียวพอครับ

แล้วก็เอาเลื่อยปีฉลู เลื่อยๆไปเรื่อยๆ ตามเส้นวงกลมที่วาดไว้ครับ เสร็จแล้วเอากระดาษทรายขัดนิดหน่อย

เก็บงานให้กลมดิ๊กเลยครับ
    ดอกเจาะปูนมันไม่ค่อยคมนี้ครับ ใช้แล้วมันจะไม่แตกเหรอครับ ความรู้ใหม่เลยนะเนี่ย

OverclockZone Member president03's Avatar

จากที่ลองมาอ่ะครับ ดอกอื่นๆด้านข้างมันจะคมกว่าดอกเจาะปูน พอดอกสว่านลงไปได้ซักครึ่งของแผ่นอะครีลิก

ตัวคมด้านข้างมันจะไปเกี่ยวแผ่นอะครีลิกจนร้าวแล้วก็แตกอ่ะครับ

OverclockZone Member aekshow's Avatar

ต้องลับหัวก่อนมั่งครับ ดอกเจาะปูนน๊ะ ไม่งั้นผมว่าเจาะไม่เข้าเหมือนกัน(มั่ง) ขำเลื่อย ฉลู กร๊ากกกก

OverclockZone Member Benz08's Avatar

ใช้สว่านเจาะครับดอกธรรมดาก็เจาะได้ครับผมเลยเจาะแต่ต้องค่อยๆกดนะครับเวลาเจาะ
    เดียวจะแตกถ้าหน่า 3 มม ขึ้นไปรับรองไม่มีแตกครับ

วันนี้ทำแตกไปแ่ผ่นและเจาะรูพัดลมได้ไม่แตก
    แต่ตัดช่องใส่ดีวีดีหักเซ็งชิพ - -*
    ไม่ไช่3มิลและไช้5มิลดีที่สุดไม่น่าซื้อ3มิลมาเลย - -

ใจเย็นๆครับผม สู้ๆ

OverclockZone Member tube's Avatar

ใช้เทคนิดผมป่าว...
    การตัด เจาะแบบไม่ให้แตก ไม่ควรแกะกระดาษที่เคลือบมาออกนะครับจนกว่าจะตัด เจาะ ให้ครบแล้วค่อยลอกออกทีหลัง มันช่วยได้นะครับ
    ปล.ผมเคยใช้แค่ 2mm นะครับ มากกว่านี้ ไม่รู้ว่ามันมีกระดาษเคลือบมาด้วยป่าว...

OverclockZone Member paiboontheone's Avatar

Talking ช่วยตอบครับ

Quote Originally Posted by tube View Post
    ใช้เทคนิดผมป่าว...
    การตัด เจาะแบบไม่ให้แตก ไม่ควรแกะกระดาษที่เคลือบมาออกนะครับจนกว่าจะตัด เจาะ ให้ครบแล้วค่อยลอกออกทีหลัง มันช่วยได้นะครับ
    ปล.ผมเคยใช้แค่ 2mm นะครับ มากกว่านี้ ไม่รู้ว่ามันมีกระดาษเคลือบมาด้วยป่าว...
    แผ่น พลาสติก ถ้าซื้อที่ร้านทำป้ายจะมีกระดาษติดมาให้ทุกแผ่นครับ รับประกัน ผมก็ซื้อมาแล้วหนา 5 มิล ครับ ตอนนี้ยังไม่สมบูรณ์ดีครับ

OverclockZone Member tawanok's Avatar

ขอโทษค่ะโพสผิดคน

OverclockZone Member tipgo's Avatar

ผมเจาะเองโดยใช้เจียร์จิ๋วอ่ะครับ ผมใช้อะคิลิค 3มม. นะครับ โหลดเพลทมันมา วัดๆ เจาะๆ ขัดๆเอาเลยครับ แต่ดูแล้วไม่ค่อยกลมเท่าไร55555
    Last edited by tipgo; 7 Feb 2012 at 23:32:39.

Bookmarks

Bookmarks