Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mac book Pro VS Mac Pro เลือกอะไรดีช่วยแสดงความคิดเห็นทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Mac book Pro VS Mac Pro เลือกอะไรดีช่วยแสดงความคิดเห็นทีครับ

เนื่องจากกระผม เป็นคนทำงานอยู่กับที่ไม่ค่อยได้ไปไหนเท่าไหร่
    เวลา Present มักใช้ Macbook ในการ Present เป้นส่วนใหญ่
    แต่เวลาตัดต่อ หรือทำ 3D ชั่วโมงในการทำงานเริ่มมากขึ้น จากการrender และ การประมวลผลที่น้อย
    ผมควรตัดสินใจซื้ออะไรดีครับ ระหว่าง Mac Pro /Mac book Pro หรือว่าควนเล่น IMacดีครับ
    ผมมีจอMac displayอย่แล้ว 1 ตัวครับ

รบกวนให้ความเห็นที่ครับว่าควรใช้ตัวไหนดี
    ปล.ขอบคุณทุกความคิดเห็นไว้ล่วงหน้า จะแอ๊บมาดูในระยะต่อไป

งบเหลือ ก็ pro เลยครับ แต่ผมว่ามันน้ำหนักเยอะไปหน่อย ผมว่า 13.3 นิ้ว ขนาดกำลังดีนะ
    ตัว mac book รุ่นใหม่ ก็มีการ์ดจอแยกมาแล้วด้วย เป็นผม ผมเลือก mac book ตัวกลางครับ

Comment

ส่วนตัวแนะนำ Macbook Pro 17" นะครับ หรือจะ Mac Pro ก็ได้ (ถ้างบเอื้อนะ^^)

ถ้างบยังไม่เอื้อก็ลดลงมาตามลำดับครับ Mac Pro > Macbook Pro 17" (เผื่อยกไปโน่นนี้ได้ครับ) > iMac

ไม่รู้ว่ามีจอรุ่นไหนอยู่ ถ้าเป็น Apple Cinema Display ล่ะก็ แจ่มมากครับ

Comment

ถ้าถามว่าเลือกอะไรดีผมว่า Mac Pro ตอบโจทย์ได้ดีที่สุดครับ เพราะมันถูกสร้างมาเพื่องานนี้อยู่แล้ว

ย่อมทำงานได้ดีกว่า Macbook pro ครับทั้งในเรื่องของความเสถียรเพราะถ้าหากต้องใช้งาน full load

นานๆผมว่าเครื่องแบบ Desktop น่าจะดีกว่า Laptop อยู่แล้วครับ แต่าถ้างบจำกัดก็ตามที่ rep อื่นๆ

บอกมาแหละครับเพิ่ม แรมเอาหน่อยก็เวิร์คแล้วครับ

Comment

แบกได้กับแบกไม่ได้ น่าจะแบ่งได้ชัดนะครับ อยู่ที่ตัวท่านล่ะครับ แบกได้แต่อาจะไม่เทพเท่าแบกไม่ได้ แต่แบกไม่ได้ก็เอาไปไหนไม่ได้ด้วยเหมือนกัน

Comment

รู้แต่ผมมีทั้ง 2 แบบเลย ทำงานจริงๆจังๆยังไงก็ต้อง Mac Pro [ถ้างบถึง]

Comment

Originally posted by 44663 View Post
              เนื่องจากกระผม เป็นคนทำงานอยู่กับที่ไม่ค่อยได้ไปไหนเท่าไหร่
              เวลา Present มักใช้ Macbook ในการ Present เป้นส่วนใหญ่
              แต่เวลาตัดต่อ หรือทำ 3D ชั่วโมงในการทำงานเริ่มมากขึ้น จากการrender และ การประมวลผลที่น้อย
              ผมควรตัดสินใจซื้ออะไรดีครับ ระหว่าง Mac Pro /Mac book Pro หรือว่าควนเล่น IMacดีครับ
              ผมมีจอMac displayอย่แล้ว 1 ตัวครับ

รบกวนให้ความเห็นที่ครับว่าควรใช้ตัวไหนดี
              ปล.ขอบคุณทุกความคิดเห็นไว้ล่วงหน้า จะแอ๊บมาดูในระยะต่อไป
              มีงบ = Mac Pro
              งบจำกัด = iMac

Comment

กระผมขอขอบพระคุณทุกความเห็นนะครับ

ชีวิตผมมักอยู่ในห้องเป็นส่วนใหญ่คนตัดสินใจเก็บตังต่อไป เพื่อ MAC Pro

ถ้าหากไปบริษัทหรือ ต้องPresentงานจริงๆ ก็คงแค่mac bookพอหล่ะครับ

ยังไงก็ฝากเนื้อฝากตัวกับชมรมคนรัก Macด้วยนะครับ

Comment

Originally posted by GrlLLaZ_BabE View Post
                  ส่วนตัวแนะนำ Macbook Pro 17" นะครับ หรือจะ Mac Pro ก็ได้ (ถ้างบเอื้อนะ^^)

ถ้างบยังไม่เอื้อก็ลดลงมาตามลำดับครับ Mac Pro > Macbook Pro 17" (เผื่อยกไปโน่นนี้ได้ครับ) > iMac

ไม่รู้ว่ามีจอรุ่นไหนอยู่ ถ้าเป็น Apple Cinema Display ล่ะก็ แจ่มมากครับ
                  Apple Cinema Display รุ่น 20 " แต่ก่อนไว้ต่อกับ workstationเครื่องโปรดที่กำลังจะโละ

Comment

Originally posted by Sundaysep View Post
                    ถ้าถามว่าเลือกอะไรดีผมว่า Mac Pro ตอบโจทย์ได้ดีที่สุดครับ เพราะมันถูกสร้างมาเพื่องานนี้อยู่แล้ว

ย่อมทำงานได้ดีกว่า Macbook pro ครับทั้งในเรื่องของความเสถียรเพราะถ้าหากต้องใช้งาน full load

นานๆผมว่าเครื่องแบบ Desktop น่าจะดีกว่า Laptop อยู่แล้วครับ แต่าถ้างบจำกัดก็ตามที่ rep อื่นๆ

บอกมาแหละครับเพิ่ม แรมเอาหน่อยก็เวิร์คแล้วครับ
                    ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำเรื่องแรม

Comment

Originally posted by axdaman View Post
                      แบกได้กับแบกไม่ได้ น่าจะแบ่งได้ชัดนะครับ อยู่ที่ตัวท่านล่ะครับ แบกได้แต่อาจะไม่เทพเท่าแบกไม่ได้ แต่แบกไม่ได้ก็เอาไปไหนไม่ได้ด้วยเหมือนกัน
                      ขอบคุณครับ สำหรับกระผมงานในห้องส่วนใหญ่ ออกข้างนอกก็mac book

Comment

Originally posted by Sundaysep View Post

ขอบคุณมากครับ

Comment

ตอนแรกที่มี MBP ก็ไม่คิดว่า Mac Pro มันจะแรกต่างอะไรกันมากมาย แต่พอได้ไปลองใช้ และสอยมาเป็นของตัวเอง ต่างกันอย่างมากครับ MBP เทียบไม่ติดเลย

MBP 17" 2.5MHz Ram 4 GB ตัวล่าสุดของผม Convert หนังผ่าน Handbreak แข่งกับ Mac Pro ตัว Spec ตามลายเซ็น

หนังมีความยาว 1 ชั่วโมง 20 นาที

MBP ใช้เวลาในการ Convert 1 ชั่วโมง 18 นาที
                          Mac Pro ใช้เวลาในการ Convert ไปเพียง 22 นาทีเท่านั้น

เร็วกว่ากันเกือบ 6 เท่า ทั้งๆที่หนังเป็น File เดียวกัน Copy ไปแปลงที่ Harddisk เช่นเดียวกัน

Aperture Library MBP มีรูปประมาณ 1,000 รูปก็ออกอาการหน่วงหนักทันที
                          Aperture Library Mac Pro ทำงานกับรูป 20,xxx รูป แบบสบายๆ ตอบสนองทุกรูปภายใน 2 วินาที

พอเห็นเช่นนั้น ไม่เคยใช้งาน MBP หนักอีกเลย ถือออกนอกบ้างเล่น net อย่างเดียว

Comment

Originally posted by surakit150 View Post
                            ตอนแรกที่มี MBP ก็ไม่คิดว่า Mac Pro มันจะแรกต่างอะไรกันมากมาย แต่พอได้ไปลองใช้ และสอยมาเป็นของตัวเอง ต่างกันอย่างมากครับ MBP เทียบไม่ติดเลย

MBP 17" 2.5MHz Ram 4 GB ตัวล่าสุดของผม Convert หนังผ่าน Handbreak แข่งกับ Mac Pro ตัว Spec ตามลายเซ็น

หนังมีความยาว 1 ชั่วโมง 20 นาที

MBP ใช้เวลาในการ Convert 1 ชั่วโมง 18 นาที
                            Mac Pro ใช้เวลาในการ Convert ไปเพียง 22 นาทีเท่านั้น

เร็วกว่ากันเกือบ 6 เท่า ทั้งๆที่หนังเป็น File เดียวกัน Copy ไปแปลงที่ Harddisk เช่นเดียวกัน

Aperture Library MBP มีรูปประมาณ 1,000 รูปก็ออกอาการหน่วงหนักทันที
                            Aperture Library Mac Pro ทำงานกับรูป 20,xxx รูป แบบสบายๆ ตอบสนองทุกรูปภายใน 2 วินาที

พอเห็นเช่นนั้น ไม่เคยใช้งาน MBP หนักอีกเลย ถือออกนอกบ้างเล่น net อย่างเดียว

สุดยอดมาครับ convert นี่แหละที่ต้องการความเร็วสูงสุง
                            ปล.ขอบคุณมากครับ
                            ปล.ช่วยแนะนำพวก software ของ MAC บ้างสิเน้นตัดต่อแปลงไฟล์ ทั้ง vdo & audio ฝากเนื้อฝากตัวด้วยน้า

Comment

ผมก็แยกมันออกตรงเวลา Convert เหมือนกัน เพราะผมมีทั้ง Mac Pro/MBP/iMac/NMB นอกจากจะต่างกันเรื่องเวลาแล้ว เวลาทำการ Convert ยังทำนูนทำนี้ไปได้ด้วย แต่ถ้าเครื่องรุ่นอื่นนี้ทำก็ได้นะ แต่ได้ยินเสียงพัดลมแล้วแบบว่า อย่าไปแตะมันดีกว่า แต่ Mac Pro ยังเงียบ แรงและเย็นอยู่เลย

ถ้าตัดต่อก็คงพวก Adobe Premier หรือ Final Cut แหละครับ ส่วนแปลงไฟล์ก็มีหลายตัว ปรกติผมใช้ Episode Pro ไม่ก็ VisualHub ถ้าเสียงผมใช้ XLD กับ xACT ครับ

Comment

Working...
                              X