overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: ถามเรื่องน้ำยา+สายยาง

OverclockZone Member SatoKaiba's Avatar

Default ถามเรื่องน้ำยา+สายยาง

กำลังคิดว่าจะเปลี่ยนน้ำยา พอดีมีของยี่ห้อไหนดีๆมั้งคับ แล้วก็ มันใช้กับชุด Tt bigwater 745 ด้วยจะเป็นไรไหม เพราะว่าผมใช้น้ำทั้งหมด 3 เครื่อง เป็น swifttech สองเครื่อง Tt เครื่องนึง ว่าจะเปลี่ยนให้มันใช้น้ำยาเดียวกันหมดเลย แล้วก็สายยางอันไหนๆดีๆมั้งคับ ตอนนี้ใช้ Thermaltake Itube6 อยุ่สายมันสีเขียวอ่ะ T_T
    ปล.อยากได้ ให้มันออกมาสีฟ้าๆหน่อย เพราะเครื่องผมเล่นไฟสีฟ้าหมดเรย

แก้ไขเพิ้่มอีกนิด อยากรุ้เรื่อง ตัวยึด radiator กับเคสด้วยคับ หาได้แถวไหนผมหาแถว tk ไม่ค่อยเห็นแหะ
    Last edited by SatoKaiba; 26 Nov 2008 at 00:59:18.

OverclockZone Member rial_kung's Avatar

ลองเข้าไปซื้อที่นี้เลยครับ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=336928
    สายยางใสของ MasterKleer ตัวนี้ใช้อยู่นิ่มดีครับ สายยางไม่แตกง่ายด้วย เคยใช้ตัว Thermaltake Itube6 ใช้นานๆจะมันจะเริ่มกรอบ(มันบางด้วย) พอกรอบแล้วตรงรอยตัวฟิตติ้งจะแตก ช่วงโค้ง (โดนกับตัวเอง เลิกใช้ไปเลย)
    ส่วนน้ำยาใช้ของอะไรก็ได้ครับ ของแซวแมวสีฟ้าสวยดีครับ

OverclockZone Member pungpond999's Avatar
    ร้าน Speed Com 085-1169552 LINE:pond-austin

^
    ^
    ^ตามนั่น

OverclockZone Member SatoKaiba's Avatar

Quote Originally Posted by rial_kung View Post
    ลองเข้าไปซื้อที่นี้เลยครับ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=336928
    สายยางใสของ MasterKleer ตัวนี้ใช้อยู่นิ่มดีครับ สายยางไม่แตกง่ายด้วย เคยใช้ตัว Thermaltake Itube6 ใช้นานๆจะมันจะเริ่มกรอบ(มันบางด้วย) พอกรอบแล้วตรงรอยตัวฟิตติ้งจะแตก ช่วงโค้ง (โดนกับตัวเอง เลิกใช้ไปเลย)
    ส่วนน้ำยาใช้ของอะไรก็ได้ครับ ของแซวแมวสีฟ้าสวยดีครับ
    น้ำยามันจะมีผลต่อการกัดกร่อนโลหะไหมคับ แบบว่าส่วนผสมแต่ละยี่ห้อมันไม่เหมือนกัน หรือ คล้ายๆกันหมด ใช้แหลกได้เลย

พึ่งคิดได้อีกอย่างเห้นคนนั้นเค้าขายสายยางใส อ่ะคับ สายสีอื่นจะดีปะหรือ สีใสดีแล้ว

OverclockZone Member D3z's Avatar

Quote Originally Posted by SatoKaiba View Post
    น้ำยามันจะมีผลต่อการกัดกร่อนโลหะไหมคับ แบบว่าส่วนผสมแต่ละยี่ห้อมันไม่เหมือนกัน หรือ คล้ายๆกันหมด ใช้แหลกได้เลย
    แล้วแต่ยี่ห้อคับ ส่วนมากคล้ายๆกันหมด แต่ว่าไม่ควรแหลกน้ำยา

Quote Originally Posted by SatoKaiba View Post
    พึ่งคิดได้อีกอย่างเห้นคนนั้นเค้าขายสายยางใส อ่ะคับ สายสีอื่นจะดีปะหรือ สีใสดีแล้ว
    สายสีก็ไม่ต้องใช้สีในน้ำกลั่นคับ น้ำกลั่น+น้ำยาฆ่าตะไคร่น้ำก็พอแล้ว

Water-Cooling GOD Salapao2000's Avatar

Coolant มีส่วนผสมที่คล้ายกันครับ แต่มีบางยี่ห้อที่ไม่ควรนำมาผสมกันครับ ส่วนความสามารถในการกัดกร่อนนั้นก็ขึ้นอยู่กับว่ายี่ห้อนั้นผสมอะไรกันเข้าไปบ้าง

ส่วนเรื่องสายยางมีผลนิดหน่อย อย่างเช่นของ Tygon นั้นจะมีความลื่นของผิวสายยางมากกว่ายี่ห้ออื่นๆ อีกทั้งยังทนเรื่องกรด ส่วนตัวเลือกถัดไปก็ Clearflex ดูดีหน่อยแต่ความลื่นของผิวไม่เท่า Tygon ครับ แต่ราคาถูกกว่าเยอะ

OverclockZone Member pungpond999's Avatar
    ร้าน Speed Com 085-1169552 LINE:pond-austin

จะบอกว่าใช้ Tygon ละสิ เรามันใช้แค่ Clearflex น้อยเนื้อต่ำใจ กลับไปเล่น MasterKleer ดีกว่าถูกดี อิอิ ต้ดสินใจดูนะ มี3 ยี่ห้อนี้ครับที่ใช้ๆกันอยู่ ..(Clearflex 4เมตร 1000บาทแล้ว Tygonมันจะเท่าไหรนิ)

Water-Cooling GOD Salapao2000's Avatar

Quote Originally Posted by pungpond999 View Post
    จะบอกว่าใช้ Tygon ละสิ เรามันใช้แค่ Clearflex น้อยเนื้อต่ำใจ กลับไปเล่น MasterKleer ดีกว่าถูกดี อิอิ ต้ดสินใจดูนะ มี3 ยี่ห้อนี้ครับที่ใช้ๆกันอยู่ ..(Clearflex 4เมตร 1000บาทแล้ว Tygonมันจะเท่าไหรนิ)
    เอาน่าต่างกันนิดหน่อยเอง Clearflex น่ะดีแล้ว แต่ถ้า Tygon ไม่ดีกว่าจะแพงกว่ารึท่าน สุดท้ายก็ตามกำลังศรัทธาแหละท่าน

4 พันนึงเลยหรือนี่ -*- แล้ว 3 เครื่องกี่เมตรจะพอหว่า T_T

นายกสมาคม ชมรมคนรักแมวน้ำ darkwing6611's Avatar
    @Water Cooling Forums OverClockZone.com

สายยางบ้านๆ+Coolant มอไซค์ . . .

แรงแบบพอเพียง

OverclockZone Member D3z's Avatar

Quote Originally Posted by darkwing6611 View Post
    สายยางบ้านๆ+Coolant มอไซค์ . . .

แรงแบบพอเพียง

จริงๆแล้ว coolant ที่ดีที่สุดจะเป็นน้ำกลั่นเปล่าๆคับ flowrate ของน้ำจะดีกว่า flowrate ของ coolant มอไซค์

Alex จาก Petras บอกมาคับ

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

สาย tygon เนี้ย สุดๆแล้ว อิอิ

หาซื้อได้จากไหนมั้งคับ - -

นายกสมาคม ชมรมคนรักแมวน้ำ darkwing6611's Avatar
    @Water Cooling Forums OverClockZone.com

Talking

Quote Originally Posted by D3z View Post
    จริงๆแล้ว coolant ที่ดีที่สุดจะเป็นน้ำกลั่นเปล่าๆคับ flowrate ของน้ำจะดีกว่า flowrate ของ coolant มอไซค์

Alex จาก Petras บอกมาคับ
    ก็อยากใช้น้ำกลั่นเปล่าๆนะครับ แต่หม้อน้ำอลูมิเนียมมันไม่ยอม

ก็ต้องผสมน้ำยาให้มันหน่อย ถ้าเป็นหม้อน้ำทองแดงก็สบายเลยยย

Quote Originally Posted by darkwing6611 View Post
    ก็อยากใช้น้ำกลั่นเปล่าๆนะครับ แต่หม้อน้ำอลูมิเนียมมันไม่ยอม

ก็ต้องผสมน้ำยาให้มันหน่อย ถ้าเป็นหม้อน้ำทองแดงก็สบายเลยยย
    เข้าใจแล้วครับ

Bookmarks

Bookmarks