Announcement

Collapse
No announcement yet.

dns server คืออะไรครับ คือจะ forward port

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

อ่าตอบให้ การ forward port ไม่มีอะไรเกี่ยวกับ dns เลยนะครับ เป็นการชี้ให้ router ทราบว่าเมื่อมีการส่งข้อมูลมาที่ router แล้วข้อมูลระบุว่า port(TCP/UDP) เป็นเลขนี้ จะส่งผ่านไปให้เครื่อง IP อะไร เช่น คุณใช้เครื่องที่มี ip 192.168.1.2 เปิดเวบเซิฟเวอร์ (TCP port 80) คุณก็เซทที่ router ว่าเวลามีข้อมูลที่ระบุว่าไป port TCP 80 เข้ามาก็ให้ส่งไปที่เครื่อง ip 192.168.1.2 เป็นต้น

ส่วน dns นั้นปกติไม่มีความจำเป็นต้องเซทเลยเนื่องจาก router จะตั้งค่าให้เครื่องที่ต่อกับ router ให้ชี้ dns มาที่ตัว router เอง(ส่วนมากเป็น 192.168.1.1) แล้ว router จะชี้ dns ต่อไปอีกทอดไปเป็น dns ของ isp(ผู้ให้บริการอินเตอร์เนต) ซึ่งในส่วนนี้เราก็ไม่มีความจำเป็นต้องทราบก็ได้ แต่ถ้าอยากดูก็เข้าไปที่ web interface ของ router ในส่วนของ status น่าจะบอกไว้ว่า dns ที่ router ชี้ไปเป็น ip อะไร

ดังนั้นหากมีความจำเป็นจริงๆต้องตั้งค่า dns ที่ client เองควรตั้งเป็น ip ของ router(ส่วนมาก 192.168.1.1) เพราะ router จะรับหน้าที่ชี้ไป dns ของ isp เองอยู่แล้ว นอกจากกรณีเดียวซึ่งเกิดขึ้นได้ยากมากๆคือ dns ของ isp ล่ม ก็ให้เราลอง google หา dns ของ isp เจ้าอื่นมาใส่แทน

จบแว้ว

Comment

จดๆๆๆๆ

Comment

203.144.255.71
        203.144.255.72

ลองดูครับ ของแรงๆ

Comment

ลองใช้ Open DNS ซิครับ ดีมากๆ
          208.67.222.222
          208.67.220.220
          https://www.opendns.com/start

Comment

มันขึ้น popup ถาม User กับ Pass ต้องใส่อะไรครับ ผมลองใส่ admins แล้วพาส 1234,0000 มันก็ไม่ผ่านอะครับ ต้องใส่อะไรหรอครับ ตอนนี้โหลดบิดไม่ได้ ไม่รู้เกี่ยวกับต้องฟอร์เวิดเราเตอร์ป่าว

Comment

Originally posted by jabavog View Post
              มันขึ้น popup ถาม User กับ Pass ต้องใส่อะไรครับ ผมลองใส่ admins แล้วพาส 1234,0000 มันก็ไม่ผ่านอะครับ ต้องใส่อะไรหรอครับ ตอนนี้โหลดบิดไม่ได้ ไม่รู้เกี่ยวกับต้องฟอร์เวิดเราเตอร์ป่าว
              ลองเปลี่ยนใส่ user: admin Pass: password

Comment

DNS = Domain Name System นะครับ ไม่ใช่ Domain Name Server

Comment

ถ้าไม่ได้ลอง User : admin PWD : admin ครับ
                  ** สำหรับ router ของ linksys คับ

Comment

ผมเข้าใจว่าคุณต้องการทำให้ Connect เป็น YES ใช่ไม่ครับ

นั้นเริ่มกันเลยดิกว่า
                    1. เข้าไปใน Router ของเรา
                    2.เพิ่ม IP ที่จะทำการ FW พร้อมทั้ง PORT ที่ต้องการ มันจะมัให้เพิ่มทั้ง TCP และ UTP นี้แหละ
                    Port Start - Port End
                    3.Save And Reboot
                    4. ไปที่โปรแกรม บิต เอาพอร์ตที่เซตไว้ มาใส่ลงพอร์ต ยกตัวอย่าง Port 22500 ใส่ลงใน Utorren
                    5. ลองเทสดูว่า Connect เป็น Yes แล้วยัง ใน Utorren มันจะมี ฟังชั่นนี้อยู่

รายละเอียดเพิ่มเติมก็ตาม ที่คุณ Artbow กล่าวไว้ http://portforward.com/routers.htm

Comment

ความรู้ดีครับขอบคุณทุกท่าน

Comment

ผมไม่เก่ง อย่าเชื่อผมนะครับ ถามมาว่า DNS Server และ Forword Port คืออะไร
                        อธิบายย่อๆ ให้มนุษย์เข้าใจ

DNS ย่อมาจาก Domain Name Services หรือ Domain Name System มันก็คือๆ กันครับ
                        มันคือบริการแปลงจาก Name เป็น IP Address และในทางกลับกัน IP Address เป็น Name

ตัวอย่างเช่น ต้องการทราบว่า www.gmail.com ใช้ IP Address อะไร ทำตามกันเลย
                        ลองใช้คำสั่ง
                        - คลิ๊ก Start > Run > Cmd แล้ว Enter จะได้ หน้าต่าง Command Pompt
                        - พิมพ์ nslookup แล้ว Enter จะได้ Pompt ">"
                        - พิมพ์ server 202.69.137.137 (หรือ DNS ของ ISP ที่ท่านเลือกใช้) เพื่อเลือก DNS ที่ต้อง Query ถาม
                        - พิมพ์ www.gmail.com จได้ผลลัพท์ดังรูป
                        - พิมพ์ 66.102.7.19 จะได้ผลลัพท์ดังรูป
                        - พิมพ์ exit ถ้าต้องการออกจาก nslookup
                        เสียบรูปไว้ให้ดู

ส่วนจะเลือกใช้ IP DNS เลขเด็ดชุดไหน แล้วแต่ ISP ที่ท่านแนะนำให้ใช้ครับ มีบ้าง ISP บาง Package มี DNS
                        ที่แตกต่างกันไป อ้อ !! มีข้อควรระวังไว้นิด สำหรับคนที่ใช้งานในองค์กร IT ของท่านจะเป็นเลือก DNS ให้ท่านใช้เอง
                        มิฉะนั้นอาจจะใช้งาน DNS ไม่ได้ เนื่องจาก ข้อมูลทางเทคนิคเล็กน้อยที่ IT องค์กรท่านกำหนดไว้ครับ

จากทั้งหมดทั้งหลายทั้งปวง เป็นหลักการทำงานของ DNS ง่ายๆ ลึกๆ กว่านี้ไว้รอ ผู้รู้มาตอบผมได้กล้อมแกล้มแค่นี้แหล่ะ เอิ๊ก

Comment

DNS SERVER คือว่า ไอ้เจ้า server ตัวนี้ มันจะคอยเปลี่ยนค่าตัวหนังสือ ที่เราพิมพ์บน Browser เป็นตัวเลข
                          (เำพราะว่าคอมมันไม่เข้าใจตัวหนังสือ (มันเข้าใจแต่ตัวเลข) อย่างเช่น คุณใช้ net ของ true จะมี dns server เป็น 203.144.207.29 , 203.144.207.49 สมมติว่า คุณจะเข้าเวป www.google.co.th เจ้าตัว DNS เนี่ยมันจะตามไปตรวจสอบว่า www.google.co.th มีค่า IP เป็นเท่าไร(216.239.61.104) แล้วส่งกลับมาให้เรา ถ้้าไม่มีเจ้าตัว DNS คุณจะต้องจำค่า IP ของเวปต่างๆ อย่างเช่น แทนที่คุณจะพิมพ์เข้ากูเกิ้ล จาก browser เป็น www.google.co.th คุณจะต้องพิมพ์ 216.239.61.104 แทน (จำยากกว่าป่ะหละ) นี่หละคือ DNS SERVER

**trick อีกนิดคุณรู้ไหมว่าถึงแม้ว่าคุณจะใช้เน็ต จากค่ายใดก็ตามคุณไม่จำเป็น ต้องใช้ DNS ของ ISPนั้นๆ ก็ได้ (นะจ๊ะ)

อยากรู้เยอะกว่านี้ส่งมาอีกจะตอบให้ (ไม่เก่งครับ แต่อยากเทพ)
                          Last edited by artonline; 23 Jul 2009, 04:41:13.

Comment

Originally posted by artonline View Post

**trick อีกนิดคุณรู้ไหมว่าถึงแม้ว่าคุณจะใช้เน็ต จากค่ายใดก็ตามคุณไม่จำเป็น ต้องใช้ DNS ของ ISPนั้นๆ ก็ได้ (นะจ๊ะ)

อยากรู้เยอะกว่านี้ส่งมาอีกจะตอบให้ (ไม่เก่งครับ แต่อยากเทพ)
                            โอ้ววววจริงหรอครับ ผมเพิ่งรู้นะเนี่ย ว่าแต่ทำไมพอใส่ DNS แล้วทำให้ดาวน์โหลดไวขึ้นอะครับ

เมื่อก่อนผมไม่ใส่ปล่อยโล่งๆมันวิ่งแค่ 130KB ไม่เกินนั้น พอใส่แล้วมันวิ่ง 250 KB ล่ะครับ

มันเป็นเพราะอะไรครับ ช่วยบอกหน่อย ผมไม่รู้เรื่องพวกนี้เลย

Comment

ความรูอีกแล้วคาบท่าน....

Comment

Originally posted by erosszaa View Post
                                โอ้ววววจริงหรอครับ ผมเพิ่งรู้นะเนี่ย ว่าแต่ทำไมพอใส่ DNS แล้วทำให้ดาวน์โหลดไวขึ้นอะครับ

เมื่อก่อนผมไม่ใส่ปล่อยโล่งๆมันวิ่งแค่ 130KB ไม่เกินนั้น พอใส่แล้วมันวิ่ง 250 KB ล่ะครับ

มันเป็นเพราะอะไรครับ ช่วยบอกหน่อย ผมไม่รู้เรื่องพวกนี้เลย
                                อันนี้ไม่เกี่ยวกับ DNS ครับผมคงต้อง Check ในส่วนอื่น

ที่มาของ DNS ครับ
                                เนื่องจากในระบบ TCP/IP ที่ใช้งานในปัจจุบัน จะใช้ชุดตัวเลขในการแทน Object ต่างๆที่อยู่ใน Network แต่การที่เราต้องมาจดจำเลขประจำเครื่องต่างๆนั้นมันไม่สะดวก จึงมีความคิดว่าถ้าเราจะจำเป็นชื่อจะดีกว่า ทำให้เกิด DNS ขึ้นมาเพื่อให้บริการแปลงชื่อเป็น IP และแปลง IP กลับเป็นชื่อครับ

การทำงานของ DNS จะทำงานประมาณนี้ครับ

1.ถ้าเราจะเข้าไปที่ www.Google.com เครื่องของเราจะวิ่งไปถามที่ DNS ที่เรา Set อยู่ DNS เราจะไปถามที่ Root Name sever
                                2.Root Name sever ตอบกลับมาว่าให้ไปถามที่ COM Name server โดยคืนค่า IP ของ COM Name server มาให้
                                3.เมื่อได้รับ IP ของ COM Name server เราก็จะไปถามที่ COM Name server ว่า google อยู่ไหน COM Name server จะส่ง IP ของ google กลับมา
                                4.เมื่อได้ IP ของ google กลับมา เราก็จะกลับไปถามที่ google ว่า www อยู่ไหน google ก็จะตอบกลับมา
                                5.เมื่อเราได้ IP ของ www กลับมา เราก็จะเข้าไปขอ service จาก IP นั้น ประมาณนี้ครับผม

จะเห็นได้ว่ามันหลายขั้นตอน เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ก็จะคิดว่า อย่างนี้มันช้าตายเลย ใช่ครับถ้าทำอย่างนี้ทุกๆครั้งที่ร้องขอมันจะช้าครับ เขาเลยมีการเก็บ IP ที่เคยมีการร้องขอไว้ที่ DNS เราเองครับ เมื่อมีการร้องขอครั้งต่อไป DNS ของเราจะตอบกลับมาเลยโดยไม่ต้องไปร้องขอเริ่มใหม่ครับ (แต่ทั้งนี้ต้องร้องขอภายในเวลาที่กำกนดก่อนที่ค่าที่ DNS เก็บไว้จะหมดอายุ เพราะถ้าหมดอายุไปแล้วก็จะเริ่มทำตามกระบวนการนี้ใหม่ครับ)

ส่วนการ forward port นั้นจะเหมือนที่ท่านอื่นได้บอกมาก่อนหน้านี้ครับ เช่นถ้าที่บ้านของเรามีเครื่องหลายๆเครื่อง แต่ละเครื่อง Set ให้ทำงานต่างกันไป เช่น เครื่องที่ 1 เปิด Service web เครื่องที่ 2 เปิดเป็น FTP แต่เราทำ Nat (ถ้าไม่เข้าใน nat มาถามอีกทีละกัน) ที่ Router ในการออก Internet ทำให้เครื่องที่อยู่ภายนอกจะเห็น Lan ภายในของเราเป็น IP เดียว เป็นเหตุให้เราต้องบอกที่ Router ว่าถ้ามี Service ร้องขอบริการที่ port 80 ให้ส่งไปที่เครื่องที่ 1 ถ้าเป็น port 21 ให้ส่งไปที่เครื่องที่ 2 ครับผม

Comment

Working...
                                X