Announcement

Collapse
No announcement yet.

dns server คืออะไรครับ คือจะ forward port

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

มันหาให้เองคับ

Comment

ผมเข้าใจมาโดยตลอดว่า DNS คือ Domain Name Server ขอบคุณกระทู้นี้ที่ทำให้าสว่างครับ

Comment

Originally posted by MrWebmonst View Post
        ผมเข้าใจมาโดยตลอดว่า DNS คือ Domain Name Server ขอบคุณกระทู้นี้ที่ทำให้าสว่างครับ
        มันก็คือ Domain Name Server นี้ครับ

Comment

@_@

Comment

Originally posted by jabavog View Post
            มันขึ้น popup ถาม User กับ Pass ต้องใส่อะไรครับ ผมลองใส่ admins แล้วพาส 1234,0000 มันก็ไม่ผ่านอะครับ ต้องใส่อะไรหรอครับ ตอนนี้โหลดบิดไม่ได้ ไม่รู้เกี่ยวกับต้องฟอร์เวิดเราเตอร์ป่าว
            admin
            admin

Comment

พูดภาษา ชาวบ้านเลยนะครับ

ปกติแล้วการเข้าถึงหน้าเว็บจะต้องทำการระบุ ip ของเครื่องปลายทาง

แต่ในความเป็นจริงจำนวนเครื่องในโลกของเรานั้นมีเยอะมากๆครับ แล้วเวลาจะเข้าเว็บๆนึง

ใครจะไปจำหมายเลข ip ได้หละครับ

ต่อมาจึงมีการคิดค้นให้ ใช้ชื่อ domain แทนหมายเลข ip ขึ้น โดย ชื่อ domain จะ map กับ หมายเลขip

เมื่อเราทำการเข้าถึง url ก่อนอื่น จะต้องไปถาม dns (domain name server) เพื่อจะได้รู้ว่า ชื่อ url ที่เราใส่ไป

นั้น ตรงกับหมายเลข ip อะไร แล้ว dns จะส่ง หมายเลข ip กลับมาให้เครื่องของเรา จากนั้นเราก็เข้าถึงหน้าเว็บ

โดยใช้หมายเลข ip เครื่อง ซึ่งกระบวนการพวกนี้เราจะมองไม่เห็นหรอกครับ แต่ถ้าหาก dns ที่เราถามไปไม่ทราบ

สิ่งที่ dns ทำ คือจะไปถาม tld (top level domain หรือ dns ชั้นบนกว่า) เพื่อหาว่า dns เครื่องไหนสามารถ

ระบุได้ว่า url ของเรานั้นอยู่ที่ไหน

สรุป DNS จะเป็นที่เก็บ หรือพูดง่ายๆว่าเป็นคลังข้อมูลที่เก็บว่า ip ไหน map กับ url ไหนนั้นเองครับ

อีกอย่างการกำหนด dns ที่เหมาะสม จะช่วยให้การการเข้าถึง url มีความรวดเร็วด้วยเช่นกันครับ

ซึ่งการเข้าถึงโดนใช้หมายเลข ip สามารถพิสูจน์ได้จากการ ใช้ 72.14.203.99 แทน url ของ

www.google.co.th จะพบว่าสามารถเข้าถึง google ได้เช่นกัน
              Last edited by golfkungja; 5 Nov 2009, 19:01:06.

Comment

ผมใช้ maxnet แต่ใช้ dns ของ pacific เข้าเว็บนอกไวกว่า dns ของ maxnet ซะิอีก

Comment

172.18.63.162

Comment

ขอบคุณครับ ได้ความรู้จริงๆ

Comment

ที่ใช้ๆอยู่จะมี 2 ตัวนี้ค่ะ

203.150.225.165
                      202.6.107.75

Comment

เอาของพี่ Google สิครับ 8.8.8.8 8.8.4.4 ไวอย่างพุ่ง

Comment

ขอบคูณณณณ จดก่อน

Comment

คือต้องการ forwardport เล่นดอทเอ ครับเล่นไม่ได้เลย กระตุกมากทำอย่างไรครับ 192.168.100.1 แล้วไม่มีที่ให้ล็อกอิน
                            ปวดหัวมา เป็นอาทิตแล้วติดต่อทรูแล้วเขาบอกไม่มีคำแนะนำด้านนี้-*- รบกวนด้วยนะครับ
                            mottorola sb5101ne

Comment

คือ ผม forward port เสร็จ แล้ว ก่อนทำเล่นเกมส์ใน facebook ได้ปกติ หลังทำเข้าเล่นไม่ได้ตลอดเลยอ่ะค้างตลอดไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุอะไรครับ

Comment

ความรู้ครับความรู้

Comment

Working...
                                X