Announcement

Collapse
No announcement yet.

dns server คืออะไรครับ คือจะ forward port

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ยกตัวอย่างเช่นถ้าคุณต้องการเข้าหน้า Config ของ Router ของคุณ (จากนอกบ้าน) คุณไม่มีทางรู้ได้ว่า Router ของคุณ Online อยู่ที่ไหน หรือ IP อะไร IP ตัวที่พูดถึงไม่ใช่ 192.168.1.1 จะครับ อันนี้มันเป็น Default Gateway ของตัว Modem Router เกือบทุกตัว เพราะหากคุณอยู่นอกบ้าน แล้วคุณอยากจะเข้ามา Config ที่ตัว Router ของคุณ โดยเข้าที่ 192.168.1.1 คุณคิดว่ามันจะเข้าไปที่ Router ของคุณรึป่าวครับ?
    โดยปกติ Router จะมีการเปลี่ยน IP อยู่ตลอดเวลา เพราะฉนั้นการที่คุณมี DNS เป็นของตัวเอง ตัว DNS จะทำหน้าที่เปลี่ยน IP ตามตัว Router ที่มีการเปลี่ยน IP อยู่ตลอดเวลาครับ เช่น
    ถ้าคุณไปสมัคร Host ไว้ เพื่อขอใช้ DNS แล้ว DNS ของคุณที่สร้างไว้ว่า abc.dyndns.org (สมมติ) ไอ้เจ้า acb.dyndns.org นิ่แหละครับจะคอยเปลี่ยนตาม IP ของ Router ของคุณครับ

ตัวอย่าง ::

Router คุณอยู่ที่ระยอง แต่คุณอยู่ เชียงใหม่ แต่คุณต้องการที่จะเข้าหน้า Config ของตัว Router ที่อยู่ระยอง คุณก็แค่พิมพ์ http://abc.dyndns.org/ ที่ Address Bar ของ IE หรือ Firefox หรือ Browser ตัวอื่นๆ มันก็จะเข้ามาที่หน้า Config ของ Router ของคุณที่อยู่ที่ระยองได้ครับ เช่นเดียวกับที่คุณอยู่ที่ระยองแล้วพิมพ์ 192.168.1.1 แล้วเข้าหน้า Router แค่ใส่รหัสผ่าน admin/admin เท่านี้เองครับ อย่างที่บอกมาข้างต้นว่า ไม่ว่า IP ของ Router คุณจะเปลี่ยน IP ไปเรื่อยๆยังไง เจ้าตัว DNS ก็จะคอยเปลี่ยนตาม IP ของ Router ของคุณครับ พอเข้าใจรึป่าวครับ???

Comment

การ Forward Port หรือ Port Forwarding นั้นเป็นการทำให้ Router ของคุณสามารถติดต่อสื่อสารกับอุปกรณ์นั้นๆ ได้โดยตรงครับ เช่นถ้าคุณเอากล้อง IP (IP Camera) มาต่อเข้ากับ Router คุณก็ต้องทำการ Forward Port ให้กับตัวกล้องด้วยครับ แต่คุณต้องไปตั้งค่าที่ตัวกล้องก่อนด้วยว่าให้เป็น Port อะไร (เหมือนกับการ Forward Port ให้ DOTA หรือพวก Torrent น่ะครับ) เช่นถ้าคุณกำหนดตัวกล้องให้เป็น Port : 8080 คุณก็ต้องไปบอก Router โดยการไป Config ที่ตัว Router ด้วยว่า กล้องใช้ Port : 8080 นะ รัยงี้

[การสร้าง Host หรือ DNS มีความเกี่ยวข้องกับการ Forward Port] ดังนี้

ข้อความที่แล้วผมพูดถึง การเข้าถึงตัว Router จากนอกบ้านโดยผ่าน DNS ใช่ไหมครับ ถ้าเราต้องการเข้าถึงตัว Router จากนอกบ้านก็ให้พิมพ์ http://abc.dyndns.org/ ใช่ป่ะครับ อันนี้เป็นการเข้าถึง Router เฉยๆ แต่ถ้าต้องการดูกล้องวงจรปิดจากนอกบ้านล่ะ ง่ายมากครับ แค่พิมพ์ Host ของคุณแล้วต่อด้วย Port ของกล้องที่คุณได้กำหนดไว้ไงครับ คือ http://abc.dyndns.org:8080/ << แล้วก็จะถามยูสเนมและรหัสก็ใส่ไปครับ ถ้าไม่มีการเปลี่ยนแปลงอะไรก็ใส่ admin/admin ไปครับ พูดง่ายๆก็คือการดูกล้องผ่าน Router ของคุณนั่นเองครับ ถ้าหน้า Config ของคุณใช้รหัสอะไรก็ใส่ไปตามนั้นเลยครับ

Comment

ทั้งหมดนี้เป็นการยกตัวอย่างให้ดูนะครับ ถ้ายังไม่เข้าใจยังไง PM มาได้นะครับ

Comment

จดๆ จำๆ

ว่างๆไปดูeqlที่cleanroomตื่นเต้นจัง >,<

Comment

Originally posted by Medusa_RT View Post
            จดๆ จำๆ

ว่างๆไปดูeqlที่cleanroomตื่นเต้นจัง >,<
            ??

ไปดูทำไมหรอครับ??

Comment

โมเดมผมมันแจ้งว่า DNS server not respond. ทั้ง 3ตัวเลยนี่แสดงว่ามันเสียรึเปล่าครับ ลอง reset โมเดมก็ไม่ได้ ใช้ win 7 ครับ. ทั้ง 3 ตัวเป็นเหมือนกันหมดเลย
              Last edited by masterai; 5 Jul 2012, 16:08:49.

Comment

Comment

8.8.8.8
                  8.8.4.4

ดีสุดครับเชื่อผม

Comment

กระทู้นี้ความรู้เพียบ!

Comment

fyo ดันครับ เปิดพอต ฟีฟ่า 15 ยังไม่ได้สักที เน็ตบ้าน 3bb เปิด ทั้ง คอม โมเดม เราเตอแล้ว ยังไม่ผ่านเศร้า

Comment

ใช้ไอพี่เราเตอร์เราได้เลยครับ

Comment

Working...
                        X