overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: ช่วยทีครับอาการไม่ดีเลย

OverclockZone Member boatnakub's Avatar

Default ช่วยทีครับอาการไม่ดีเลย

ผมซื้อการ์ดจอ GF9600GSO มาใช้แล้วเวลาเล่นเกมมันค้างตลอดเลยครับเป็นเพราะอะไรครับ psu ไฟไม่พอรึเปล่า ผมใช้ D-tech 450w เทียมอยู่นะครับ เครื่องมี HD80G 1 อัน ไม่มีพัดลมและไม่ได้ต่อ Drive DVD ด้วยครับ แก้ไขยังไงดีช่วยบอกหน่อยครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

อาจเป็นได้
    ลองเปลี่ยนไดร์วเอร์ VGA ตัวใหม่ดู
    เสียบสายไฟ VGA ครบใหม

OverclockZone Member boatnakub's Avatar

ผมจะลองดูนะครับ

เปลื่ยนแล้วครับสายไฟก็ครบ อาการมันคือเล่นเกมแล้วค้างแต่ไม่ได้รีสตาทเครื่องเองอ่ะครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

เช็คความร้อน ต่างๆ
    งั้นก็ลองหา PSU มาเทสดู

ผมว่าน่าจะเป็นที่ psu มั้งครับงบ1000นี่พอจะซื้อได้ไหมครับ

OverclockZone Member Title don's Avatar

ลองเช็คความร้อนยังครับ งบ1000ก็คงได้ delux dlp-34a อะครับหาที่มันมีหัวเสียบการ์ดจอมาให้ด้วยก็ดีน่ะ

OverclockZone Member lovelyarm's Avatar
    ซุ่มอยู่ในห้อง $oC!eTy

1,600 บาท

Deluxe 500 W

เอา อยู่ คับ สเป๊ค แค่นี้

ผมใช้อยู่เหมือนกัน

Atlhon x2 5200+

HDD 320GB 1 ลูก

9600 GT

DVD Rom Asus 1ตัว

พัดลม 12 cm. 4 ตัว

ชิว คับ เหลือแหล่

OverclockZone Member amcrew's Avatar

ผมว่าไม่ใช่ที่ PSU หรอกครับ ตอนแรกผมใช้ 350w ติดเคสไฟยังพอเลย ใช้มา1เดือนเต็มๆไม่มีปัญหา
    หลังจากสับจั้มเปอเพิ่มไฟ แล้วโอเวอร์คล๊อก ไฟก็ยังพอ แต่ผลออกมาคือ PSU ระเบิดเลยครับ
    ตอนนี้สอย เรดแมก 530w มาใช้ละ

9600 ของท่าน มันเป็น galaxy ป่าวครับ
    ถ้าใช่ผมว่าปัญหามันอยู่ที่ความร้อนน่ะครับ
    แรกๆที่ผมใช้ก็เจอครับเล่นเกมแรงๆสักพักแล้วค้าง
    เกมทั่วไปไม่มีปัญหา
    ผมเลยเอาพัดลม 8ซม มาเป่าเพิ่มอีกตัว หายค้างเลย
    เอาลวดมัด + หนังยางผูกเป่าลมเข้าไปในรูพัดลมเดิม
    อิอิ

เป็นทุกเกมเลยครับเกมเก่าๆเสปกต่ำก็เป็นครับผมลองเสียบแล้วถอดหรือลงไดร์เวอร์ใหม่แล้วก็ไม่หายครับ มันจะค้างตอนเล่นครับ ของผมเป็น PALIT ครับความร้อนอยู่ที่49ครับ

อาการเริ่มเปลื่ยนแล้วครับภาพมันแตกแต่เล่นได้ครับค้างเป็นช่วงๆ แบบนี้การ์ดมีปัญหารึเปล่าครับ แบบนี้คงจะไม่ใช่ PSU แล้วมั้งครับ เอาไงดีครับ

มันมีขึ้นมาว่า Window - Display driver Stopped responding รายละเอียดก็ The nv4_disp display driver has stoped working normally.Save you work and reboot the system to restore full display functionality.The next ime you reboot the machine a dialog will be displayed giving you a chance to upload data about this failure to Microsoft ครับ

OverclockZone Member YETTAMON3's Avatar

Quote Originally Posted by boatnakub View Post
    อาการเริ่มเปลื่ยนแล้วครับภาพมันแตกแต่เล่นได้ครับค้างเป็นช่วงๆ แบบนี้การ์ดมีปัญหารึเปล่าครับ แบบนี้คงจะไม่ใช่ PSU แล้วมั้งครับ เอาไงดีครับ
    เขากำลังจะจากคุณไปรึป่าวนั้น ภาพแตก

OverclockZone Member nnummrpt's Avatar

ภาพแตกที่ เดิมๆตลอดป่าวครับ ถ้าใช่ คงไดร์เวอครับ ลองโหลดไดร์เวอ จาก nvdia มาลองดูก่อนครับ

OverclockZone Member lovelyarm's Avatar
    ซุ่มอยู่ในห้อง $oC!eTy

ลองลงไดรเวอร์ใหม่ดู คับ

แตกแล้วหายซักพักมันก็จะค้างแทนแล้วมีเสียงตื๊ดดดดดบางทีก็เครื่องค้างไปเลย แต่พอไม่ได้เล่นเกมก็ปกติครับ ผมลงไดร์เวอร์ตัวที่แถมมากับการ์ดแล้วใหลดตัวใหม่ล่าสุดมาก็แล้วมันก็ยังไม่หายครับ

OverclockZone Member amcrew's Avatar

Quote Originally Posted by boatnakub View Post
    มันมีขึ้นมาว่า Window - Display driver Stopped responding รายละเอียดก็ The nv4_disp display driver has stoped working normally.Save you work and reboot the system to restore full display functionality.The next ime you reboot the machine a dialog will be displayed giving you a chance to upload data about this failure to Microsoft ครับ
    ไดร์เวอร์การ์ดจอมันหยุดทำงานอ่ะครับ โหลดตัวใหม่ล่าสุดมาลงเลย 180.48

โอเวอร์คล๊อคการ์ดจอรึเปล่าครับทำไมภาพแตก

OverclockZone Member intrinity's Avatar

ถ้าเป็นที่ PSU มันจะมีอาการวูบคือดับแล้วนิ่งไปเลยตอนเล่นเกมส์ หรือ Full load หนักๆครับ

อาการที่ท่านว่ามาผมว่าลองเปลี่ยน Driver ไปเรื่อยๆ แล้วใช้ 3D mark 2006 ทดสอบหลายๆรอบดูครับ

ไปลองการ์ดกับเครื่องที่ร้านแล้วการ์ดจอไม่มีปัญหาครับ เค้าบอกว่าให้ลองลงวินโดว์ใหม่ถ้าไม่หายให้เอามาเปลื่ยนได้ แต่ดันลืมเอาหัวแปลงการ์ดจอมาจากร้านซะอีก เลยยังไม่ได้ลงใหม่ดูเลย ไอ้หัวแปลงมันขายราคาเท่าไหร่หรอครับ

Bookmarks

Bookmarks