overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: งงกะชีวิตจิงๆ ช่วยด้วยครับ เสียบปุ๊ป XFX9800GT มีอาการ

OverclockZone Member NeoacadiA's Avatar
    อิมสำโรง Centralบางนา HomeProบางพลี Seacon พาราได

Unhappy งงกะชีวิตจิงๆ ช่วยด้วยครับ เสียบปุ๊ป XFX9800GT มีอาการ

ซื้อ XFX 9800GT มาเมื่อวาน (25-11-08) กลับบ้านมาต่อเข้าเมนบอร์ดปั๊ป ใช้ได้ปกติเป็นที่พอใจ
    5 นาทีผ่านไปจับการ์ดจอดู....ทำไมมันร้อนจัง...(เปิดวินโดว์ปกติ นั่งดูตัวอย่างหนังยังไม่ทันจบ พร้อมทั้งโหลดบิต)
    เช็คอุณหภูมิผ่าน GPU Z โอ้แม่เจ้า.....73องศา ลองเช็คผ่านHardware Monitor อีกที โอ้แม่เจ้า....75องศา เกิดอรายขึ้น พัดลมก็หมุนไม่ถึง 50% (ยังไม่ได้ลองเทสอะไรเลย)
    ลองเปิดโหลดบิตไว้ทั้งคืน เช้ามาเช็คดูอีกที ก็ได้ 73องศา พัลมหมุนที่ 43%
    อาการแบบนี้ต้องเปลี่ยนเลยไม๊ครับ หรือแค่เอาออกมาทาซิลิโคนใหม่ก็หาย หรือว่าเซ็นเซอร์วัดอุณหภูมิวัดแล้วมันเวอร์เกินครับ
    รบกวนผู้รู้และผู้ที่ใช้งานอยู่ด้วยครับ (กังวลจริงๆครับ)

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ปรับ 80-100 % ดู

OverclockZone Member miixer's Avatar

ปรับรอบพัดลมขี้นอีกแบบที่คุณ TWK. ว่าก็หายห่วงแล้วล่ะครับ

OverclockZone Member NeoacadiA's Avatar
    อิมสำโรง Centralบางนา HomeProบางพลี Seacon พาราได

Smile

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    ปรับ 80-100 % ดู
    Quote Originally Posted by miixer View Post
    ปรับรอบพัดลมขี้นอีกแบบที่คุณ TWK. ว่าก็หายห่วงแล้วล่ะครับ
    ขอบคุณทั้ง2ท่านมากครับ เลิกงานเย็นนี้ ต้องกลับไปจัดการ

OverclockZone Member monkey_yollow's Avatar

Default 00

Quote Originally Posted by miixer View Post
    ขอถามหน่อยครับ
    แล้วปรับรอบพัดลมขี้นอีก
    ปรับยังไงหรอครับ แล้วเข้าไปปรับที่ไหนครับ

OverclockZone Member minipop's Avatar

ผมก็ใช้ 9800gt ซิ้งค์เดิมๆร้อนมาก full 90 ได้อะครับ
    แต่ผมเปลี่ยนซิ้งค์ใหม่นะ oc ด้วยตอนนี้ full ก็ไม่เกิน65ครับ
    xfx ปรับรอบหนักไปเสียงจะดังนะเพื่อนผมก็เป็น

OverclockZone Member Yakuza_ขาลีบ's Avatar
    เฮือนข่อยยู่สกล

riva tuner คับ ปรับรอบพัดลม

OverclockZone Member monkey_yollow's Avatar

Quote Originally Posted by Yakuza_ขาลีบ View Post
    คับจะลองดู

Smile

Quote Originally Posted by minipop View Post
    ผมก็ใช้ 9800gt ซิ้งค์เดิมๆร้อนมาก full 90 ได้อะครับ
    แต่ผมเปลี่ยนซิ้งค์ใหม่นะ oc ด้วยตอนนี้ full ก็ไม่เกิน65ครับ
    xfx ปรับรอบหนักไปเสียงจะดังนะเพื่อนผมก็เป็น
    คลายกังวลแร่วครับ นึกว่าซื้อของใหม่แล้วเจอของแต๊ปซะแหล่ว
    ผมมีพัดลมช่วยเป่าการ์ดจออีกแรงแล้วครับ

Quote Originally Posted by Yakuza_ขาลีบ View Post
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member Roman9441's Avatar

เคสร้อนหรือเปล่าครับ นี่ของผมอ ยู่เฉยๆมัน 60-65 อาจจะอาการร้อน ของผม Full load ก็ 70-80 แต่พอเล่นเกมปรับไปก็เท่านั่นสักพักมันก็กลับผมก็งง อะไรของมัน ?

Quote Originally Posted by Roman9441 View Post
    เคสร้อนหรือเปล่าครับ นี่ของผมอ ยู่เฉยๆมัน 60-65 อาจจะอาการร้อน ของผม Full load ก็ 70-80 แต่พอเล่นเกมปรับไปก็เท่านั่นสักพักมันก็กลับผมก็งง อะไรของมัน ?
    อากาศในเคสโดยรวมของผมไม่เิกิน35-40ครับ ตอนยังไม่ใส่ 9800 นะ
    ไม่มีอะไรบังทางลมด้วย (พัดลมก็หลายอยู่)
    แต่พอใส่เท่านั้นละ รู้สึกเลยว่ามานเริ่มร้อนละ
    สงสัยต้องถอยซิงค์การ์ดจออีก

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ของผมไม่เห็นจะร้อนเลย เล่นคายสิดเป็น ชั่วโมงก็ 60-70

ไม่เล่นอะไร ก็ 54 พัดลมเดิมๆ ไม่ได้ปรับ

OverclockZone Member samza2's Avatar

ผมก้ใช้

ถ้าไม่ปรับรอบพัดลม เปิดมาก้ 70+หละ สงสัยมันรู้ว่าเราหิวจะให้เราทอดไข่ - -*

ของผมอยู่ดาดฟ้า ถ้าตอนกลางวันจะประมาณ 58-60 ฟูลก้ 70กว่าๆ
    แต่ถ้ากลางคืน 55-58 ฟูลก้ 70ได้มั่ง

ปรับรอบพัดลม 50%อ่ะ เสียงจะไม่ดังเหมือนกับไม่ได้ปรับอ่ะคับ ถ้า 60ขึ้นมะไหร่ ดังโหด เหอๆ

OverclockZone Member Hector's Avatar

อาจเป็นเพราะซิ้งต์มันแบน ทำให้ระบายความร้อนไม่ดี

Exclamation

Quote Originally Posted by samza2 View Post
    ผมก้ใช้

ถ้าไม่ปรับรอบพัดลม เปิดมาก้ 70+หละ สงสัยมันรู้ว่าเราหิวจะให้เราทอดไข่ - -*

ของผมอยู่ดาดฟ้า ถ้าตอนกลางวันจะประมาณ 58-60 ฟูลก้ 70กว่าๆ
    แต่ถ้ากลางคืน 55-58 ฟูลก้ 70ได้มั่ง

ปรับรอบพัดลม 50%อ่ะ เสียงจะไม่ดังเหมือนกับไม่ได้ปรับอ่ะคับ ถ้า 60ขึ้นมะไหร่ ดังโหด เหอๆ
    ห้องผมอากาศปลอดโปร่งมากๆ ลมพัดผ่านตลอดเลย.... ตอนยังไม่ใส่9800GTนั่งเล่นสบายเลย
    แต่ตอนนี้ นั่งหน้าคอมปุ๊ป เหงื่อเริ่มหยดติ๋งเรย
    อืม....ถ้าผมปรับรอบพัดลม 50% แล้วใส่ พัดลม 12cm 2ตัว ที่ผมลองModไว้ เป่าอัดซิ๊งค์การ์ดทั้งใบ มันจะดีขึ้นไม๊เนี่ย

OverclockZone Member Roman9441's Avatar

คงช่วยได้ในระดึบหนึ่งมั้งครับ

OverclockZone Member intrinity's Avatar

ปรับพัดลม 100% นึกว่าเสียงฝนตก ^^

Quote Originally Posted by intrinity View Post
    ปรับพัดลม 100% นึกว่าเสียงฝนตก ^^

Bookmarks

Bookmarks