overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 3 of 3 FirstFirst 123
Results 41 to 46 of 46
    OverclockZone Member GoTJiMoN's Avatar

Quote Originally Posted by pooparat View Post
    ขอถามหน่อยคับจากที่อ่านจากภาค1 เนี้ยผมมีข้อสงสัยอยู่ข้อคับ เรื่อง bit นะคับทำไมถึงได้ x2 ในตัวอย่างของท่านใช้ 4bit หมายถึงว่าใน 1วินาทีจะทำการ sampling 2กำลัง4 = 16ครั้ง ดังนั้นถ้า ความถี่่ 1Hz น่าจะำได้ 16 sampling ต่อคลื่นหนึ่งลูกไม่ใช่เหรอคับ ทำไมถึง 32ครั้ง เพราะจิงๆในความเข้าใจของผม sampling คือจำนวน scaling ของกราฟในการแปลง ความถี่จาก analog to digital เพราะตามรูปนี้
    (ผิดถูกอย่าว่ากันนะครับ)ในความเข้าใจของผม + ความรู้ทางฟิสิกส์เดิม คลื่นเสียงที่จะดงัง 1 ครั้งคลื่นหรืออนุภาคอากาศต้องสั่น 1 loop(อากาศทำให้คนเราได้ยินเสียง) ครับไม่งั้นมันจะไม่ดึง ในที่นี้ผมเข้าใจได้ว่า คลื่นเคลื่อนขึ้นและลง เป็นจำนวน 32 scale จึงเป็น 32 sampling ครับ

Quote Originally Posted by มันต้องการบอกว่า ความถี่ 1Hz ถ้าsampling 4 bit หรืออ 0-15 scaling มันจะได้กราฟของ digital data แบบนี้ ดังนั้นต่อให้ จะ 2Hz หรือ จะกี่ Hz ก็ตาม จำนวน sampling time ต้องไม่ลดสิคับ ผมเลยอยากจะทราบที่ท่านพิมว่า

[COLOR="Red"
    ถ้า ค่า oversampling เป็น 16,8,4 เท่า เราจะได้ค่า Spec เป็น

1 ch - 4 bit - 2 Hz - oversampling 16 time
    1 ch - 4 bit - 4 Hz - oversampling 8 time
    1 ch - 4 bit - 8 Hz - oversampling 4 time
    [/COLOR]
    อันนี้หมายถึงอะไรคับ ผมอ่านแล้วไม่เข้าใจ
    ผมเห็นด้วยครับ จริงๆ Hz ไม่น่าจะลด แต่น่าจะลดจน bit มากกว่า(Quantizetion เป็นบทเรียนนึงที่ยากจัด >.< ง่ายๆ คือการประมาณค่าของข้อมูลดิจิทัล เป็นการเลือกเข้ามูลที่เหมาะสมค่าหนึ่ง มาให้แทนข้อมูลหลายๆค่า เป็นการลดขนาดการจัดเก็บ อธิบายง่ายๆอีกคือ สส. ที่ออกเสียงแทนประชาชน จะให้ประชาชนมาออกเสียงในสภาก็คงทำไม่ได้) กระนั้นการจำนวน bit เป็นการลดปริมาณ file ที่จัดเก็บด้วย(อาศัยความรู้ทางภาพดิจิทัลประกอบ เพราะอ่่านแล้วเนื้อหาเหมือนๆ กัน)

[QUOTE=ขอถามต่อในภาค3 คือ แล้วจำนวนบิตมันไปเกี่ยวกับ dB ได้อย่างไรคับ ในที่ผมอ่านจากภาค1 คือค่าของbit หมายถึงความถี่ของการแปลงค่าจาก analog web ไปเป็น digital data จะเรียกว่า sampling rate หรือจะให้สรุปง่ายคือ จำนวนบิตยิ่งสูง sampling rat ยิ่งสูง ความใก้ลเคียงจาก analog ไป digital ก็ยิ่งสูงขึ้นด้วยนั้นเอง ซึ่งมันไม่น่าจะมีเกี่ยวกับความดังของเสียง(dB) นั้นน่าจะเป็นเรือ่งของ amplifier ที่จะขยาย amplitude ของคลื่น หรือภาษาบ้านๆว่าความดังของเสียงนี้คับ

ช่วยอธิบายตอบผมที่คับพอดีช่วงนี้ผมอยากจะเล่นเรือ่งเสียงแล้วอย่างจิงๆจังๆแล้ว[/QUOTE]

อันนี้ผมก็สงสัย bit จิงๆ มันน่าจะบอกคุณภาพเสียงหรือระดับในการแสดงค่าของมัน เท่าที่เรียนมา
    ความดัง หรือ Amplitude ต้องดูที่ I(Intensity) หรือความเข้มเสียงครับ ยังไม่เข้าใจว่า bit จะแสดงความดังได้อย่างไร หรือว่าใครตอบได้ช่วยอธิบายเป็นวิทยาทานหน่อยครับ

ปล. ที่ผมแสดงความคิดเห็นนี้ไม่ได้ต้องการกล่าวหาหรือต่อว่าบุคคลใดบุคคลหนึ่ง
    แต่เพราะผมเรียนวิทยาศาสตร์ จุฬาลงกรณ์ ซึ่งต้องการคืออธิบายที่เข้าใจ และแสดงความคืดเห็น
    ตามหลักการทางวิทยาศาสตร์ และขอขอบคุณ จขกท ด้วยครับ เป็นความรู้ใหม่ที่ผมว่าได้ใช้ในชีวิตแน่นอนครับ
    Last edited by GoTJiMoN; 26 Sep 2009 at 22:06:16.

OverclockZone Member

ชักงง ไม่ใช่ sound card ก็มี dac อยู่แล้วหรอ !

OverclockZone Member tanakaro's Avatar
    อยู่ที่กายและใจ ในปัจจุบัน

ผมก็เข้าใจเหมือนท่าน GotJiMon เหมือนกัน ที่ท่านอธิบายมาเนี่ยเหมือนตอนผมเรียน DSP เลย เอ๊ะหรือว่าผมจำผิดหว่า ... ยิ่งคืนความรู้สู่น้องๆ และอาจารย์หมดละ ยังไงท่าน จขกท ไขข้อข้องใจทีนะครับ วิศว(กรรม)กร อย่างผมจะได้ความรู้เพิ่มเติม ^^

OverclockZone Member garmin's Avatar

Default Deriving the 1 bit = 6 dB rule of thumb

"จำนวนบิตไปเกี่ยวข้องกับ dB ได้อย่างไร"

The dynamic range of a signal in decibels is equal to 20 log(Vmax/Vmin), where Vmax and Vmin are the maximum and minimum voltage in the signal. For a digitized signal, Vmax/Vmin = 2n, where n is the number of bits per sample. Since log(2n) = n* .3, the dynamic range of a digitized signal is 6 dB per bit.

จาก Appendix A Digital Representation of Sound

และ Deriving the 1 bit = 6 dB rule of thumb

อันนี้ก็ดีครับ Digital Sampling and Fidelity Issues

OverclockZone Member mingm357's Avatar

ความรู้สุดยอด*-*

OverclockZone Member garmin's Avatar

ฝากอีกฉบับ แจ่มมากเลย แต่เป็นภาษาปกิต

How do audio analogue to digital converters work?
    by Matt Ottewill

Introduction
    NOTE: Make sure you are familiar with basic sound theory before reading this article.

You may also wish to read ... What is an audio analogue to digital converter?

Audio analogue to digital converters work by repeatedly measuring the amplitude (volume) of an incoming electrical pressure soundwave (an electrical voltage), and outputting these measurements as a long list of binary bytes. In this way, a mathematical "picture" of the shape of the wave is created.

Join the dot pictures
    Remember join-the-dot pictures? To produce a good image you must have sufficient dots to capture the detail of the shape AND the dots must be positioned accurately.

Quality in a join-the-dots picture depends on ...

■Number of dots
    ■Accuracy of the positioning of the dots

อ่านต่อที่นี่

Page 3 of 3 FirstFirst 123

Bookmarks

Bookmarks