overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: เรื่องปวดหัวเกี่ยวกับการ์ดจอครับ รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

OverclockZone Member hczsvbcz's Avatar

Question เรื่องปวดหัวเกี่ยวกับการ์ดจอครับ รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

อาจยาวสักหน่อยนะครับ ขอความกรุณาด้วยครับ

เดิมทีผมใช้ XFX 8600GT อยู่ครับ
    เป็นประกัน ARC 3 ปี ใช้มาได้ประมาณปี(เกือบ)ครึ่ง
    เมื่อประมาณสัปดาห์ที่แล้ว อยู่ๆ ก็ลาโลกไปดื้อๆ ..ไม่บอกไม่กล่าวเลย

ตอนแรกหาอาการเองไม่เจอ ก็เลยอุ้มไปที่ร้านที่รับประกอบเครื่องให้ที่พันธุ์ทิพย์
    ก็เลยได้ความว่าเหตุมาจากการ์ดจอเจ้ากรรม เลยต้องไปคุยกับศูนย์ ARC ชั้น 3
    ศูนย์เจ้ากรรมก็ตอบอย่างไม่มีเยื่อใยครับ รอประมาณสองอาทิตย์ ตอนนี้ไม่มีของเคลม
    จริงๆ ตอนนั้นทาง ARC มียื่นเงื่อนไขเปลี่ยนเป็นอีกรุ่น (จำรุ่นไม่ได้) ได้ภายในสองวัน ไม่เพิ่มตังค์
    ผมเองก็จำเป็นต้องใช้งานทุกวันด้วยการงานบังคับ จะสองวันหรือสองอาทิตย์ยังไงก็รอไม่ได้อยู่ดี
    ก็เลยตัดสินใจว่าจะซื้อตัวใหม่ใส่แทน และบอกว่าจะรอเคลม XFX 8600GT ตัวเดิม 2 อาทิตย์
    (ตั้งใจว่าพอได้ของเคลมแล้วจะเอามาปล่อยถอนทุนเจ้าการ์ดที่จะซื้อใหม่)
    ตัดสินใจได้ดังนั้นก็เซ็นใบส่งเคลมเรียบร้อย จากนั้นก็ลงมาซื้อการ์ด EVGA 9600GT ใส่เครื่องแทน
    ก็ใช้งานปกติ

จนเมื่อตะกี๊ เจ้าหน้าที่ ARC โทรมาหาผม
    บอกว่า XFX 8600GT ที่รอของอยู่นั้นอาจจะได้ช้ากว่ากำหนดเดิม "ค่อนข้างมาก"
    พร้อมกันนั้นก็ได้บอกต่อว่า 'หากไม่ต้องการรอ ถ้าสะดวกเพิ่มเงิน 1,500 บาท -
    จะเปลี่ยนเป็นรุ่น XFX 9600GSO แทน' สนใจหรือไม่?
    ..ผมเองก็ด้วยความที่ยังไม่รู้รายละเอียดการ์ดตัวนี้แน่นอนเลยบอกว่าจะโทรกลับไปยืนยันอีกทีพรุ่งนี้
    เขาก็บอกกลับมาว่า 'ของมีจำนวนจำกัด หากตัดสินใจอย่างไรก็ให้รีบแจ้ง'

จากทั้งหมดที่ว่ามา ขอคำแนะนำตามนี้ครับ
    - ผมควรจะรอเคลม XFX 8600GT หรือเพิ่ม 1,500 เพื่อ XFX 9600GSO ครับ?
    (เงื่อนไขคือยังไงผมก็คงต้องเลือกใช้แค่ตัวใดตัวหนึ่งครับ อีกตัวคงต้องขาย)
    - ในกรณีเลือก 9600GSO ผมควรเลือกใช้ตัวไหนและเลือกขายตัวไหนครับ?
    (เท่าที่ดูจากสเปคและ review จากที่ต่างๆ รู้สึกว่า EVGA 9600GT จะภาษีดีกว่านิดหน่อย)
    - ข้อท้ายสุด ราคาที่เหมาะสมที่ควรจะเป็นในการปล่อย XFX 8600GT หรือ XFX 9600GSO คือเท่าไหร่ครับ?
    ขอความคิดเห็นทั้งสองตัวนะครับ ผมไม่รู้เรื่องการประเมินราคาของขายต่อสักเท่าไหร่ครับ
    (ท้ายสุดคงไม่แคล้วต้องฝากขายผ่าน OCZ เหมือนเดิมครับ แหะๆ)

รบกวนด้วยนะครับ
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member miixer's Avatar

ถ้าเป็นผมนะครับ ไหนๆ เราก็ซื้อ 9600gt มาแล้ว อีกอย่างมันแรงกว่า 9600GSO ด้วย

ดังนั้นผมจะไม่เพิ่มตังเพื่ออัำพเป็น 9600GSO ครับ

ราคาขายไม่แน่ใจ น่าจะประมาณ 2500 หรือเปล่า อันนี้ไม่ทราบจริงๆครับ สำหรับ 9600GSO^ ^

OverclockZone Member จอมยุทธ's Avatar
    ซ.วัดศรีวารีน้อย-ลาดกระบัง-สุวรรณภู

รอปล่อย 8600 ครับ อาจได้ซัก พันห้า-หันแปด

9600GSO ราคาตกอย่างแรง ได้ไม่เกินสองพันห้าแน่ๆ

ใช่9600GT ต่อไปดีแล้ว

OverclockZone Member k_vijit's Avatar

ผมว่า 8600 ขายได้พันห้าก็หรูแล้วครับ สมมุติขายพันห้า เพิ่ม อีกพันห้า ได้ 9600GSO ซึ่งราคาตลาดอยู่ที่ ไม่เกิน 2500 ผมว่าขาดทุนไปหน่อยหรือเปล่าครับ แล้วถ้าเอา 9600GSO มาขายอีกก็ได้ไม่ถึง 2000 หรอกครับ ยังไงก็ไม่คุ้ม

OverclockZone Member hczsvbcz's Avatar

ขอบพระคุณสำหรับคำแนะนำครับ
    สรุปคือแนวโน้มออกไปทาง ใช้ EVGA9600GT ต่อไป
    และรอเคลม XFX8600GT

เพิ่มเติมนิดนึงครับ ขอดิสเครดิต ARC ไปด้วยในตัวเลย (ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ)

คือหลังจากอ่าน comment แนะนำของแต่ละท่าน ผมก็โทรไปที่ ARC (พันธุ์ทิพย์ชั้น 3) เลย
    บอกเจ้าหน้าที่ว่าตกลงผมจะรอ XFX8600GT ต่อไป
    แต่ขอทราบสักนิดว่าของจะเข้าประมาณเมื่อไหร่? ..ที่ว่านานมากๆ เนี่ย
    เจ้าหน้าที่ก็บอกว่า "ไม่มีกำหนดเลย(ไง)ครับ ..ก็ถึงได้เสนอข้อเสนอ 9600GSO ให้พี่ไง"
    คือผมก็โวยวายอะไรมากไม่ได้ เพราะกำหนดเดิมบอกไว้ว่าประมาณสองอาทิตย์ (นี่เพิ่งผ่านไปประมาณอาทิตย์เดียว)
    ก็เลยบอกไปว่า "..ถ้ายังไงของเข้าแล้วรบกวนแจ้งด้วยละกันครับ" กับเขาไป

โดยส่วนตัวผมเองก็เพิ่งเคลมการ์ดจอเป็นตัวแรกในชีวิตเหมือนกันครับ
    พอเจอเงื่อนไข ไม่มีกำหนด แบบนี้เข้าไปก็ไม่ไหวเหมือนกัน
    โดยส่วนตัวคิดไว้แล้วว่า 8600GT คงจะเป็นสินค้าตัวสุดท้ายในประกัน ARC ที่ผมจะซื้อครับ
    (ใช้วิจารณญาณในการอ่านนะครับ ผมแค่แสดงความคิดเห็นส่วนตัวจากประสบการณ์)

ขอบคุณอีกครั้งสำหรับคำแนะนำทุกท่านครับ
    Last edited by hczsvbcz; 27 Nov 2008 at 00:53:45. Reason: แก้คำผิดจา

OverclockZone Member joykajaa's Avatar
    Nakhon Si Thammarat

เราก้อใช้การ์ดรุ่นนี้อยู่ใช้มาปีนึงได้แล้วมั้ง แต่ไม่คิดจะไปเคลมเพราะดันไปทำน๊อตซิ้งเดิมขาด (ขันแรงไป) เลยต้องหาซิ้งใหม่มาเปลี่ยนรอมันพังแล้วสอยตัวใหม่เลย ของแรงราคาไม่แพงเดี๋ยวนี้เยอะมากๆ อิอิ

OverclockZone Member ra$tafari's Avatar

เคยขาย Winfast 8600 GTS ไป 2000 ไม่นานมานี้

Bookmarks

Bookmarks