overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: มีบทสรุป Fallout 3 ไหมคับ

OverclockZone Member hate-bbb's Avatar

Default มีบทสรุป Fallout 3 ไหมคับ

มีบทสรุป Fallout 3 ไหมคับ งงมากเลยเกมแนวนี้ ไม่ค่อยเก่งอังกฤษ

OverclockZone Member boy2san's Avatar

ตัวนี้เลยครับ

Fallout 3 Prima Official Game Guide

ทำใจหน่อยนะครับ game แนว rpg

User มีปัญหา ห้ามโอน sc's Avatar

The Power of the Atom
    แบบที่ 1
    เข้า magaton คุยกับ Lucas Simms นายอำเภอประจำเมืองเขาจะให้เรากู้ระบิดในเมืองครับ ต้องมี skill bomb ไม่ต่ำกว่า 35 ครับถ้าจำไม่ผิด
    ไอเท็มที่ได้ Your House's Key, 100 Bottle Caps ครับ
    แบบที่ 2
    1.เข้าไปที่บาร์ในเมืองmagaton คุบกับชายชุดขาวที่กวักมือเรียกเราอยู่ครับ ตกลงระเบิกหมู่บ้านนี้ทิ้งซะ
    2.ไปคุยกับ Lucas Simms เกี่ยวกับเรื่องนี้
    3.กลับไปที่บาร์ นายอำเภอ จะถูกยิงครับ
    4.กลับไปกู้ระเบิด คุณไม่สามรถระเบิดหมู่บ้านทิ้งได้ กู้ซะ
    5.ไปคุยกันลูกของ Lucas Simms จะได้กุญแจ ไขบ้านของตัวเองครับ
    ไอเท้มที่ได้ Your House's Key กับของทั้งหมดของนายอำเภอ Lucas Simms ครับ
    Wasteland Survival Guide
    1.คุยกับ Moira ที่ ร้านขายอาวุชในเมือง magaton
    2.ไปที่ Super-Duper Mart หาอาหาร และยา มีจุดในแผนที่
    3.กลับไปหา Moira
    4.ทำให้ตัวเองติดค่า radiation sickness (200 rads). หรือ (600 rads) น้ำในเมือง magaton ก็ได้ครับง่ายดี
    5.กลับไปหา Moira
    6.ไปที่เมือง Minefield มีในแผนที่ เก็บ ไอ้นักแม่นปืนซะ
    6.กลับไปหา Moira
    7.หลบหลีก Mole Rats โดยใช้อาวุชที่ Moira ให้มา 3ตัว หรือ 7 ตัว
    8.กลับไปหา Moira
    9.ทำให้ hp ลดมากกว่า 50 เปอร์เซ็น หรือมกกว่าถ้าต้องการ (Optional)
    10.กลับไปหาMoira
    11.นำ observer ไปใส่ในไข่ที่ Anchorage War Memorial ถ้าอยากได้ (Optional)ห้ามฆ่า Mirelurks ครับ
    12.กลับไปหา Moira
    13.หาประวัติ เมือง Rivet City ในส่วนของ(Optional)ผมหาไม่เจอครับ ใครอยากรู้ต้องหาเพิ่มเอาเองครับ
    14.กลับไปหา Moira
    15.ไปที่โรงงาน RobCo ใส่ processor widget ใน mainframe
    16.กลับไปหา Moira
    17.ไปที่ Arlington Public Library คุยกับเจ้าถิ่น แล้วตกลงทำเควสซะ
    18.กลับไปหา Moira
    Blood Ties
    1.ไปคุยกับ Lucy แล้วรับภารกิจส่งจดหมายมาครับ
    2.ไปที่ Arefu มีในแผมที่
    3. คุยกับ Mr. King เขาจะให้เราไปเคาะประตูบ้านดุว่าทุกคน ok ไหม เคาะทุกหลังครับ หลังสุดท้ายมีสามีภรรยานอนตายอยู่สำรวจศพแล้วกลับไปหา king
    4.king จะให้เราไปคุยกับ แก็ง family ครับโดย จะบอกตำแหน่ง 3ที่ แต่ที่ๆ family อยู่จะอยู่ในสถานีรถไฟ ผมจพชื่อไม่ได้ ลองหาดูครับ ตำแหน่งที่ไกล้ Arefu มากที่สุด
    5.คุยกับ Vance ของรหัสเข้าห้อง Ian's ครับ แต่ถ้าตัวที่ณเล่นเป้นชายแล้วมี Lady kill คุยกับสาวๆแถนนั้นก็ได้
    6.เอาจกหมายให้ Ian's ครับ
    7.กลับมา คุยกับ King ก็ผ่านครับ

Rescue From Paradise
    ภารกิจนี้คุณต้องเจอ หมุ่บ้าน Paradise Falls ก่อนนะครับ พอไปถึงจะมียามเรียกร้องเงินแล้วไม่ให้เราเข้าไปในหมู่บ้านครับ ยิงทิ้งซะ
    1.เข้าไปด้านในจะเจอเด็กชื่อ sanny ครับ เขาจะให้คุณปลดปล่อยเด็กในหมู่บ้าน และให้กุญแจเข้าหมู่บ้านมา
    2.ฆ่าทุกคนที่ขวางหน้า ไปด้านในสุดจะเจอเด็ก กับคนอีกนิดหน่อยทุกขังอยู่ครับ ปล่อยทุกคนให้ครับ
    3.กลับมาคุยกับ sanny ก็ผ่านครับ
    ถ้าคุณจ่ายเงินให้ยามจะไม่ได้ของอีกเพียบที่อยู่ในหมู่บ้านนี้ครับ
    การฆ่า ทหารในหมู่บ้านนี้ไม่ติด เรท ความชั่ว ครับ

ภารกิจนี้ต้องเอจหมู่บ้าน Grayditch ก่อนนะครับ และต้องบอกว่าภารกิจนี้สาหัสพอสมควร พกอาวุชและยาไปเยอะๆจะดีมากครับ ไหว้
    1. คุยกับ Bryan Wilks เด็กที่ในเมืองครับ ถ้าเจอเด็กชื่อนี้มาก่อนก็รับเควสเลยครับ Bryan Wilks จะให้ไปดูพ่อของเขาที่อยู่ในเมือง Grayditchนั้นและครับ หาดีๆจะเจอครับ มีบอกในแผนที่
    2.กลับไปบอก Bryan Wilks ว่าพ่อของเขาตายดับไปแล้ว แล้วเขาจะให้ไปฆ่าพวกมดพ่นไฟให้สิ้นซาก
    3.ไปที่ Marigold Metro Station หาแถวๆนั้นและครับ และทำลายต้นกำเนิดพวกมดนี้
    4.รับเควส ของ Doctor Lesko จะเจอใน สถานีรถไฟ ภารกิจคือฆ่ามดไฟ 5 ตัว (Optional)ห้ามฆ่า แม่ของมดครับ
    5.กลับไปหา Doctor Lesko
    6.กลับไปหา Bryan Wilks อยู่ในตู้นิรภัยไกล้ๆกับร้านอาหารครับ
    7.หาบ้านให้ Bryan Wilks ไปที่ Rivet City คุยกับ Vera เรื่อง Bryan
    8.กลับไปหา Bryan Wilks บอกว่าให้ไปที่ Rivet City แล้วอยู่กับ Vera

ค่า skill ต่างๆในเกมส์ครับ
    Barter ทำให้สามารถขายหรือซื้อของในราคาที่สูงขึ้น
    Big Guns เพิ่มพลังการทำลายของ Missile Launcher, Flamer, Minigun and Gatling Laser
    Energy Weapons เพิ่มพลังการทำลายล้างของ Laser Pistol, Laser Rifle, Plasma Rifle and Plasma Pistol
    Explosives เพิ่มพลังการทำลายล้างของ ระเบิดมือ และกับดักระเบิดต่างๆครับ
    Lockpick เพิ่มความสารถในการปลดล็อกกุญแจ ครับ 35 ระดับกลาง 75 ระดับยาก และ 100 ระดับโครตยาก
    Medicine เพิ่มความารถของ Stimpak และ Rad-X กับ RadAway
    Melee Weapons เพิ่งพลังการโจมตีของอาวุชประชิดทุกประเภทครับ
    Repair เพิ่งความารถในการซ่อมแซมอาวุช คิดเป็นเปอร์เซ็นครับ
    Science เพิ่งความสารถในการแฮ็ก คอมพิวเตอร์ ระดับเหมือนกับ ของ Lockpick ครับผม
    Small Guns เพิ่งพลังการโจมตีของอาวุชขนาดเล็ก เช่น 10mm pistol, BB Gun, Assault Rifle, and Combat Shotgun
    Sneak เพิ่มประสิทธิภาพของการซ่อนตัวครับ และทำให้ติดคิติคอลง่ายขึ้นด้วย
    Speech เพิ่งทักษะการพูดจาว่านล้อมครับ
    Unarmed เพิ่งการโจมตีโดยใช้ Brass Knuckles กับ Power Fist ครับ
    เควสนี้มีอีกแบบนะครับ คือระเบิดเมืองทิ้งไปเลยได้ด้วย เหมาะกับการเล่นแบเน้นเลวสุด (ตอนนี้เล่นเป็นคนดี มากมาย)

1.ไปคุยกับไอ้แว่นดำใส่หมวกตามที่เจ้าของกระทู้บอก
    2.ไปที่ระเบิดกดสำรวจแล้วมีให้เลือกว่าจะกู้ หรือจะทำให้มันใช้งานได้ ตรงนี้ผมเข้าใจว่าที่เจ้าของกระทู้บอกว่าระเบิดไม่ได้หมายความว่าต้องมีไอเทมบางอย่าง เพราะตรงที่ผมมาเล่นเควสนี้เวลผม 8 แล้ว แต่ สกิล ระเบิดไม่ได้อัพมากมาย ประมาณ 25 ได้ อาจเป้นไอเทมประเภท MISC อย่าง conductor, energy.. ประมาณเนี้ยมั้ง
    3.วางเสร็จก็ออกจากเมืองไปทางด้านทิศตะวันตกเฉียงใต้สุดขอบเลยจะเจอตึกสูงเด่นเป็นโรงแรม 5 ดาว เข้าไปกดอินเตอคอมมันมีพวกกูลใช้อยู่รอมันใช้เสร็จก็เข้าไปคุยแล้วเข้าไปในตึกจนถึงชั้นบนสุดเจอไอ้แว่นกับคนแมนจะให้เรากดป่มระเบิดเองเลยก็กดซะแล้วจะเห็นการ

ระเบิดอย่างสวยงาม
    4.ได้เงิน 1000 cap เลยอ่ะ จบ

Rivet city

ตรงนี้ยากหน่อยอ่ะครับผมก็มั่งไปเรื่อยคุยมันทุกคน แล้วก็ลองปลดกลอนประตูเข้าไปหาข้อมูล รุสึกว่าผมจะไปคุยกับเจ้าของห้องเช่าที่เป็นผู้หญิงแล้วได้ข้อมูลเพิ่มเติม แล้วถ้าเควสมันขึ้นให้เรา หา True histsory rivet city ก็ออกจาก rivet ก่อน แล้วอ้อมไปด้านข้าง rivet city จะมีสะพานที่เชื่อมไปหาประตูที่ล็อกอยู่ เปิดไม่ได้ แล้วทำไงล่ะ ก็ลงน้ำว่ายอ้อมไปทางด้านข้างจะเห้นทางเข้าใต้น้ำเข้าไปซะ เจอปูเดิน 2 ขา 2 ตัว เลย จัดอาหารให้มันซะ แล้วเข้าไปจะเจอคนอยู่ก็จะรู้ความจริงทั้งหมด

Pre war book ขายได้เล่มละ 100 cap งับๆๆๆ

มีคนรับซื้อยู่ที่ Libary ทางตะวันออกเฉียงใต้สุด เดินอ้อมไปครับ ได่เงินดีจริงๆ มีเท่าไรขายให่หมด

..ที่มาแถวๆนี้..

OverclockZone Member hate-bbb's Avatar

ขอบคุณคับ

OverclockZone Member k911's Avatar

พยายามหาประโยชน์จากเกมให้มากๆ นะครับ
    อย่าคิดแต่เพียงว่า จะหาบทสรุปภาษาไทย เพื่อให้เล่นเกมผ่านด่านไปเท่านั้น (ขอโทษถ้าขัดใจคุณ)
    แต่ในความคิดของผม ถึงเราไม่เก่งภาษาอังกฤษ ก็ควรที่จะพยายามศึกษา หาคำแปลภาษาอังกฤษจากในเกมให้มากๆ
    ถึงตอนนั้นเมื่อเราเก่งภาษาอังกฤษมากขึ้น จะได้ไม่มีใครมาว่าเราเล่นแต่เกมไร้สาระ เพราะเราได้พบประโยชน์จากการเล่นเกมโดยแท้

Quote Originally Posted by k911 View Post
    พยายามหาประโยชน์จากเกมให้มากๆ นะครับ
    อย่าคิดแต่เพียงว่า จะหาบทสรุปภาษาไทย เพื่อให้เล่นเกมผ่านด่านไปเท่านั้น (ขอโทษถ้าขัดใจคุณ)
    แต่ในความคิดของผม ถึงเราไม่เก่งภาษาอังกฤษ ก็ควรที่จะพยายามศึกษา หาคำแปลภาษาอังกฤษจากในเกมให้มากๆ
    ถึงตอนนั้นเมื่อเราเก่งภาษาอังกฤษมากขึ้น จะได้ไม่มีใครมาว่าเราเล่นแต่เกมไร้สาระ เพราะเราได้พบประโยชน์จากการเล่นเกมโดยแท้
    รับทราบคับ

OverclockZone Member ootpang's Avatar
    ข้างๆเซเบอร์จัง

Quote Originally Posted by k911 View Post
    ยอดเยี่ยมเห็นด้วยครับ สุโค้ยยย

Bookmarks

Bookmarks